ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล มี กี่สาย ครับ ?
  • อยากรู้ครับ อยากรู้จริงๆ เมื่อก่อนน่ะ ผมคิดว่า พิทบูล มีสามสาย

คือ 1.สายกัด แบบ ตัวผอมๆ หน้าตาเหมือนหมาไม่มีแรง
    2.สายโชว์ แบบธรรมดา คือ ตัวสูงๆ ที่เค้าเรียกว่า สตั๊มฟอร์ด หรือ ป่าว
    3.สายโชว์ แบบบลูลี่ คือ ตัว เตี้ยๆร่างใหญ่ๆ หน้าดุๆ ตัวแพงๆ

แล้วเมื่อกี้ไปอ่านกระทู้มาหนึ่งกระทู้เค้าบอกว่าของเค้า สายไทเกอร์ ผมคิดว่าต้องเป้นแบบลายสือใช่ไหม ครับ

แล้วไหนจะสายไหนอีกก็ไม่รู้ที่อ่านเจอ?

ใครรู้ช่วยบอกผมทีได้ไหม ครับ ว่าที่จริงแล้ว พิทบูล เราเนี้ย น่ะ มีกี่สายการใช้งานกันแน่ ครับ

รบกวน น่ะ แบบ ว่า อยากเอาไว้ประดับความรู้ เพราะไปอ่านที่อื่นมาก็เห็นจะมีแค่ไม่กี่สายเองแล้วพอมาอ่านในเนี้ยโอแม่เจ้าหลายสายจัง

ขอบคุณมากครับ
  • สงสัยต้องอธิบายยาว 5555+ ใครถนัดอธิบายยาวๆ ช่วยน้องเค้าหน่อยเร็ว
  • เด็กใหม่รอฟังด้วยคน
    ยาวก็จะรอครับ............. :001:
  • มีสองสายครับ กัดกับโชว์

สายกัดจะมีแต่กล้ามเนื้อ ไร้ไขมัน จะเอาไปกัดกัน ถือเป็นเกมส์ แต่บางคนก็ต่อต้าน เพราะทรมานสัตว์ แต่พวกเลี้ยงสายกัดนี่แหละ

เป็นผู้รักษาสายพันธ์พิทบูลขนานแท้

ส่วนสายโชว์ ก็เอาไว้โชว์ ประกวด เน้นโครงสร้าง กล้ามเนื้อ แต่บูลลี่นี่ เค้าพัฒนาให้มันเตี้ยล่ำ ตามที่เขานิยม

ส่วนชื่อแปลกๆเช่น ไทเกอร์ เฮอริเคน เป็นหมาชื่อดังๆน่ะ ก็เรียกประมาณว่าเป็นลูกหลานใครน่ะ เพราะคงเอกลักษณ์เฉพาะ

หากเปรียบกะคน เช่น ไข่แดง หลานตาดำ ก็จะเรียกว่าสายตาดำ เป็นต้น ตาดำอาจมีลักษณะเฉพาะคือ เตี้ย เลยเอามาเรียก

ส่วนแสตปฯ เป็นอีกสายนึงคล้ายๆกัน กับพิต แต่จมูกดำ ดำเท่านั้น เอาสำหรับประกวด

อ่านแล้วงงดีมั้ยครับท่าน

ผมก็ได้ความรู้จากเวบนี้แหละ ผิดถูกยังงัยช่วยชี้แนะ
  • ขอบคุณพี่ผีมากครับ ที่ มาให้ความ กระจ่าง ไทเกอร์ เฮอริเคน 555+

ผม ล่ะ งง จริงๆๆ ตอนแรกคิดว่ามีหลายสาย ซะ อีก เข้า ใจแล้ว ครับ

ขอบคุณ น่ะครับ
  • เล่นเอาผมออกทะเลเลย ขอบคุณผีมากครับ
  • อธิบายได้ดีครับคุณผี ดั้งเดิมเค้าก็เอาไว้กัดนี่แหละครับ ต่อมาจึงมีคนนำมาพัฒนา ในแบบอื่นๆ ตามที่ต้องการ เมื่อทำมาจนได้แบนั้นแล้ว ก็มีคนเอามาทำต่อในแบบใหม่ๆอีกเลยทำให้มีหลายแบบ หลายสายครับ แล้วแต่คนที่หยิบมาพัฒนาจะต้องการแบบไหน อย่างพวกสายกัดเวลาเพาะมันก็จะมีหลุดออกมาหัวโตๆกว่าตัวอื่น ถ้าเราจะทำต่อเราก็จับลักษณะเดียวกันมาใส่กัน แล้วคัดลูกที่ได้ตามต้องการทำต่อไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็นิ่ง ครับ คำว่านิ่ง ที่บรีดเดอร์ เค้าเรียกกัน ทางวิชาการเค้าเรียกว่า เป็นยีน แบบ โฮโมไซกัส คือคู่ของยีนเหมือนกัน จะเป็นยีนเด่นหรือด้อยก็ได้ ถามีลักษณะที่เราต้องการ เมื่อได้คู่ยีนที่เหมือนกันแล้ว เค้าเรียกว่าพันธ์แท้ นำไปผสมกันต่อ ลูกใน F ต่อไปก็จะไม่มีลักษณะอื่นปนออกมาเลยครับ รวมทั้งใช้ทำพันธุ์ ต่อไปได้ เรื่อยๆ คนที่เรียน วิชาพันธุศาสตร์ ก็ทราบกันทุกคนครับ
  • 1.สายกัด แบบ ตัวผอมๆ หน้าตาเหมือนหมาไม่มีแรง
    2.สายโชว์ แบบธรรมดา คือ ตัวสูงๆ
    3.สายโชว์ แบบบลูลี่ คือ ตัว เตี้ยๆร่างใหญ่ๆ หน้าดุๆ ตัวแพงๆ
    มีแค่นี้แหละถูกแล้ว ไอ้ที่อ่านเจอ เป็นค่ายที่ทำ และ ชื่อตะกูลมัน
  • คุณ tarotman และ axe อธิบายได้ความรู้ดีครับอ่านกำลังมันเลยครับ น่าจะแถมอินบรีดด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
  • มันไม่มีสายโน่นสายนี้หรอกคับ มันอยู่ที่คนเรียก มันอยู่ที่คนขาย เห็นหน้าแหลมๆตัวผอมๆก็บอกว่าสายกัด แต่จริงๆแล้วพ่อแม่ไม่ใช่หมาเอาไปกัดด้วยสำ กลัวหมาเลือดไม่ร้อยกลัวขายไม่มีราคา ถ่าเป็นยังที่พวกคุณพูดงั้นต่างประเทศเค้าก็เรียกว่า พิทบูลไฟร์ติ้ง พิทบูลโชว์ สิคับแต่มันไม่มีไม่เคยได้ยิน คนรู้จักผมคนใหญ่ในวงการยังไม่เคยมีใครบอกผมเลยคับนี้สายกัด นี้สายโชว์
  • http://www.pitbullzone.com/community/discussion/23029/พิทบูล-มีกี่ประเภทครับ/p2
  • ตามที่คุณ PupbyMafia เข้าใจถูกเเล้วครับ.. เเล้วก็ตามลิ้งที่คุณ notepanop ลงเลยครับ.ลองอ่านดู เผื่อจะได้อะไรบ้างครับ...
    เเต่ขอเสริมนิดนึงนะครับ... นอกจาก 3 สาย คุณคง งง...ว่าทำไมมีสายนู้นสายนี้...จริงๆมันไม่มีครับ....
    เเต่...ที่เขาบอกชื่อสาย คือ ชื่อพ่อพันธุ์ เเม่พันธุ์
    ยกตัวอย่าง เช่น คุณบอกเขาว่าหมาคุณสายกัด ถ้าคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ก็จะร้องอ๋อ....เเต่ก็ไม่ถามอะไรต่อเพราะเขาไม่รู้...
    เเต่ถ้าคุณบอกว่าหมาคุณสายกัด คนที่เขารู้ หรือคนที่เขาเล่น เขาก็จะถามต่อไปอีกว่า สายกัดเเล้วสายไหน..
    คุณก็ตอบว่า สายจี๊ป+สายไชน่าเเมน (jeep+chinaman) ซึ่ง จี๊ป...เป็นชื่อหมาสายกัด ไชน่าเเมน ก็เป็นชื่อหมาหมาสายกัด เช่น พ่อสายจี๊ป เเม่สายไชน่าเเมน ผสมพันธุ์กัน เเล้วก็ออกมาเป็นลูกหมาคุณ...
    ทีนี้พอมีคนมาถามคุณ คุณก็ บอกว่า สายจี๊ป.... สายไชน่าเเมน.... ซึ่ง คนๆนั้นอาจงงว่าทำไม เห็นหมามีเป็นร้อยๆ สายเลย.... เเต่จริงๆ ถ้าคนที่เข้าใจอะไรดี.... ก็คือ จี๊ป+ไชน่าเเมน มันคือ สายกัด...
    หวังว่าพอจะเข้าใจนะครับ. คนที่ตั้งสายหมา เขาจะเอาตัวหมาตัวนั้นๆ มาตั้งเป็นชื่อ ต้นตอ ของต้นตระกูลสายเลือด ซึ่งคุณต้องเเยกให้ออกว่า ชื่อสายหมา กับ สายหมา มันต่างกันนะครับ...
    ส่วนบูลลี่ ก็น่าจะเหมือนเเบบที่ผมพูดครับ.. พ่อหมาชื่อไอ้ด่าง เเม่หมาชื่ออีเขียว ลูกที่ออกมาก็จะเรียกว่า บูลลี่..
    ถามต่อไปอีก..บูลลี่สายไหน ก็ตอบได้เลยครับว่า สายไอ้ด่างครับ พ่อไอ้ด่าง เเม่อีเขียว....ครับ
    อะไรประมาณนี้..ครับ หวังว่า ผมยกตัวอย่างง่ายๆ น่าจะเข้าใจนะครับ..
    ผมไม่ได้มีเจตนาพูดหยาบหรือเจตนาร้ายนะครับ...เจตนาของผมคือ ตอบคำถามเพื่อที่จะให้เจ้าของกระทู้เข้าใจมากที่สุด ถ้าดีไม่ดียังไง ขอโทษด้วยละกันครับ...

• แต่เออคับผมก้อไม่เคยเลี้ยงพิทกำลังษาอยู่ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูล
    แต่ผมก้อคิดจะชื้ออยู่แต่มันแพงไปนิดเขาอยู่หมู่บ้านเดียวกันกับผมคับ
    เขาบอกว่าแม่มันเปนสายบูลี่แต่พ่อมันเปนบูด๊อกเขาจับผสมเทียมกัน
    เขาบอกถ้าขายไม่หมดเดี๋ยวจะลดไห้ลูกหมาสวยมากเลยเห็นแล้วชอบ
    น่ารักทุกตัวเลยบางตัวหางกุดแต่อ้วนมากอย่างนี้เขาจะเรียกสายอะไรคับ
    รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายนิดหนึ่งเพราะกำลังตัดสินใจอยู่คับตอนนี้ลูหมายังไม่อย่านมเลย
  • จะซื้อไปทำไมครับ...หมาผสม ผมว่ามันไม่ไม่เวิร์กหรอก....
    ถ้าอยากเลี้ยงบูลด๊อก ก็เลี้ยงบูลด๊อกไปเลยครับ.
    เเต่ถ้าอยากเลี้ยงบูลลี่ก็เลี้ยงบูลลี่ไปเลยครับ. อย่าไปซื้อเลยครับ. พวกคนเพาะหมาผสมไปมั่วหมด...
    ถามว่าเอาบูลด๊อกผสมกับบูลลี่ ต้องการจะได้อะไรจากลูกหมา....บอกตรงๆ ผมไม่สนับสนุนให้ซื้อหมาที่ผสมมั่วๆ ข้ามสายพันธุ์ ทางที่ดี ถ้าคุณอยากเลี้ยงบูลลี่ก็หาคนที่เขาเล่นสายนี้จริงๆ หรือซื้อฟาร์มที่น่าจะไว้ใจได้ดีกว่า
    เเต่ถ้าเงินมีน้อย ก็ค่อยๆศึกษาไปก่อนครับ...ถ้าตาถึงเมื่อไร ก็อาจจะได้หมาสวยๆถูก ในบอร์ดนี้ก็มีคนขายเยอะครับ ลองๆไปดูได้... อย่ารีบร้อนครับ. หาที่ชอบจริงๆก่อน เพราะเราต้องเลี้ยงเขาไปอีกนานครับ..