ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องของกู [คนเลี้ยงหมาแดง]ตอน5 เย้!
  • ตอนที่5.ความจริงที่ควรภูมิใจหรือแสนเจ็บปวด
    ไฟล์แนบ
    20061101231930_1240119455_m.jpg 10K
  • มีเพื่อนๆสอบถามมาในความหมายของพิทบูล ผมก็ตอบในมุมของผมไปนะครับ แต่เดี๋ยวก่อนจะเข้าคำตอบ ผมสงสัยเลยขอถามกลับว่า ทำไมจะหาหมาพิทบูลซักตัวนึงจะต้องมาถามผมว่าพิทบูลจริงๆมันเป็นยังไง ก็ได้คำตอบแบบตรงๆ งงๆ ปนๆกันระหว่างความภูมิใจที่มีคนให้ความสนใจในพิทบูลสายพันธุ์ที่เรารัก และก็ให้เจ็บปวดกับการที่เค้าไม่เห็นมีหมาพิทบูลแท้ๆในหนังสือ[อาณาจักรสัตว์เลี้ยง]เล่มที่ถืออยู่ในมือ
    ไฟล์แนบ
    00341_4.jpg 62K
  • เค้าก็ถามอีกนะว่า ก็ที่คุณพิทเดียเขียนถึงหมาแดงหรือพิทบูลมันเป็นหยั่งงั้นหยั่งงี้น่ะ ผมชอบนะ แต่ดูรูปร่างของพวกที่ประกาศขายกันเกลื่อนในหนังสือน่ะมันใช่ไอ้แบบเดียวกันกับที่คุณเขียนรึเปล่า ทำไมมันดูไม่เหมือน ทำใจให้ใช่ไม่ได้
    ไฟล์แนบ
    20061121184229_112D152D0620nc20bbg20001.jpg 39K
  • เจ็บปวดมั้ยครับ ที่เราอุตส่าห์เขียนถึงตี1ตี2 พยายามทำความเข้าใจกับเพื่อนๆมือใหม่แต่มีใจรักในพิทบูลเหมือนกะเรานี่แหละ แต่ในทางกลับกัน เออจริงของพี่เค้าว่ะ ในหนังสือเล่มที่เค้าอ่านอยู่มันไม่มีรูปพิทบูลในแบบของเราเลย เว้นก็แต่รูปหมาแดงที่ทางพระราม3 จัดลงไปเท่านั้น
    ไฟล์แนบ
    20050723111201_tugs_5yrs_august2004.jpg 40K
  • จะบอกว่า พิทบูลจริงๆน่ะมันไม่มีมูลค่าพอที่จะมาบรีด แล้วขายทางนิตยสารหรอก เพราะของดีดีจริงๆก็หมดภายในพริบตา ส่วนของงั้นๆก็ขายถูกมากจนหน้าตกใจก็แล้วจะมีใครเอารูปพ่อพันธุ์แม่พันธุ์มาลงแล้วประกาศขายลูกหมาเล่าพี่น้อง สู้บรีดบูลลี่แล้วลงขายดูจะคุ้มค่ากว่าเยอะ ผมก็ยังแนะนำนะว่า ก็ลองไปหาดูที่บอร์ด pitbullzone.com ดูดิ ที่นั่นน่ะเป็นเมืองหลวงของพิทบูล เป็นเรื่องจริงของตัวตนพิทบูลเลยแหละ
    ไฟล์แนบ
    20060403130046_6454.jpg 24K
  • ก็ยังไม่จบอีก พอเข้าไปจริงๆก็งง ทำไมมันหลากหลายจังเลยอ่ะพี่ ผมงง อ้าว!ก็พิทบูลเหมือนกันทำมันบางที่ตัวละ2500 อีกคลอกตัวละ35000 ก็แล้วอะไรมันเป็นมาตราฐานละพี่ ว้า!ยุ่งชิบหาย
    ไฟล์แนบ
    20060403124934_7.jpg 27K
  • จะบอกว่าของมันพัฒนาน่ะพี่น้อง ทีนี้คนทำน่ะเค้าก็พัฒนาไปตามแนวทางของเค้าว่ะ! ประมาณว่ากูชอบเตี้ยๆล่ำๆ ต้องไม่ดุมากเมกามันเล่นแบบนี้ ต้องเล็กๆ สั้นๆ หน้าต้องหักๆ ทีนี้ก็จะเอาอะไรใส่กะอะไร ก็ทำกันไปนะพี่น้อง แต่ต้องยอมมันอย่างนึงนะครับว่า มันเก่งที่สามารถทำได้ ทุกอย่างที่อยากทำนะครับ แต่แต่แต่ สายพันธุ์อันเก่าแก่ยาวนาน ที่ทรงคุณค่าในตัวเองไม่เหลือหลอให้เห็นในแบบเดิมๆ แบบที่เราชอบๆกันน่ะ
    ไฟล์แนบ
    20080104160809_P10007191.jpg 50K
  • ลองนึกย้อนไปดู"บ๊อกเซอร์"สายพันธุ์เยอรมันที่ บึกบึน ล่ำสัน สง่างามมาก ดูทีไรก็ติดตาตรึงใจ พอเข้าไปอเมริกา อ้าวมันไปทำกันจนกลายเป็นบ๊อกเซอร์ที่สะโอดสะองก์ มีเชฟ ตัวบางลง มีมุม มีเหลี่ยม โฮ!ฝรั่งนี่แม่งสุดๆ "ชาไป่"ของจีนกับของเมกาก็ไม่เหมือนกันซะแล้ว พี่น้องเคยเห็นหมาไทยหลังอานที่ฝรั่งมันเอาเข้าไปปรับสายพันธุ์มั้ย ขอบอกว่ามันผิดไปจากพี่น้องของมันที่ตราดหมดแล้ว ใหญ่กว่า ล่ำกว่า นิ่งกว่า สรุปว่าทุกอย่างล้วนเป็นฝีมือมนุษย์ทั้งสิ้น
    ไฟล์แนบ
    a259202.jpg 78K
  • ทีนี้พวกเราชาวพิทพระราม3ไม่เห็นชอบแบบที่ฝรั่งมันเล่นกัน ไม่ว่ามันจะไปผสมข้ามมาจากอะไรก็ตาม เราว่าเราชอบในแบบของพิทบูลรูปแบบดั้งเดิม เราชอบหมาแดง เราว่ามันเป็นสุดยอดสายพันธุ์หมาๆ ในแบบของเรา
    ไฟล์แนบ
    P1080708.jpg 91K
  • ที่บ้านผมมีอยู่2ตัว ซาร่ากับแทงโก้ 2ตัวนี้เป็นผัวเมียกัน [อย่างน้อยก็ตอนนี้] ชั่วโมงนี้จะของเล่าถึงเกล็ดเล็กๆของซาร่าให้ฟังพอจับใจความให้ได้ว่าพิทบูลแบบแดงๆนี่เป็นยังไง
    ไฟล์แนบ
    Copy of 6-02-49 080.jpg 74K
  • ผมตื่นประมาณตี5ของเกือบทุกวัน พอลงบันไดบ้านมาได้ครึ่งทาง ผมจะได้ยินเสียงเหมือนเคาะประตูหลังบ้าน กรณีนี้คือซาร่ามันเอาตัวแนบประตูแล้วโบกหางด้วยความดีใจ หยั่งน้อยมันเหมือนเพื่อนผมที่อยากเจอต้องได้เจอ ไม่มีอู้ ไม่มีงัวเงีย ไม่มีบ่น เปิดประตูมาจะเจอมันเข้ามาหา โบกหาง เอียงตัวเข้ามาซบ ดีใจ ปลื้มสุดๆที่ได้เห็นเจ้านายมา เอ้า!เราก็เคลื่อนตัวเข้าไปชงกาแฟ มันก็ยังคงนั่งรออยู่หน้าห้องครัวตรงนั่นนั่นแหละ [เข้าห้องครัวไม่ได้ผมไม่ชอบ] ชงกาแฟเสร็จผมก็ออกจากห้องครัว
    ไฟล์แนบ
    20060323165858_DSC03554_resize.jpg 77K
  • ทีนี้ตั้งใจจะมานั่งหน้าบ้านตรงที่เราว่าเราผ่อนคลายอารมณ์อีกที่นึง เปิดประตูมาก็เจอซาร่ามันอีก พอนั่งลงปั๊บ ซาร่ามันก็จะเข้าประชิดละ ยกขาให้ข้างนึง ถ้าผมรับไว้ทีนี้จะมาทั้งสองข้างเลย แล้วถ้ารับทั้งสองขาล่ะก็จะขึ้นมาประมาณว่าจะให้กอดนั่นแหละ คุณว่าถ้าเป็นคุณ คุณจะรับมันไว้ในอ้อมกอดคุณมั้ย อย่างน้อยก็วันละครั้งครับที่ผมกับพิทคู่ใจของผมกระทำกันมาแบบนี้หลายปี และนี่คือความภูมิใจเล็กๆของผม
    ไฟล์แนบ
    STA64233.JPG 91K
    STA64249.JPG 82K
    STA64244.JPG 38K
  • ตอนกลางวันมันทำหน้าที่เป็นผู้พิทักษ์ครับ เมื่อก่อนจะมีหมาพวก1000way ทั้งหลายจะชอบมาเยี่ยวบ้าง ขี้บ้างหน้าบ้านผมนี่แหละครับ มันช่างน่ารำคาญซะนี่กระไร อย่ากระนั้นเลย เป็นปกติครับที่ผมจะจูงซาร่ามันออกไปเดินเล่นบ้าง พวกนี้เค้าเห็นเป็นหมาต่างที่ต่างถิ่น ตัวก็ไล่ๆกะมัน ก็ปรี่เข้ามาเลยเชียว ประมาณว่า5หรือเกือบ10นั้นแหละ ที่โบราณเค้าเรียกหมาหมู่น่ะเรื่องจริงครับพี่น้อง ก็วิ่งเข้ามาก็จะให้ผมทำไงล่ะครับ ยังไม่ทันได้ปล่อยซาร่ามัน พวกเวรนี่ก็ถึงตัวซะละ ก็เป็นอันว่าบรรเลงเพลงร๊อคกันไป 5ต่อ1 อีก5รอดูผลงานอยู่รอบนอก
    ไฟล์แนบ
    20060327135416_2006_03260074_resize.jpg 42K
  • เสียงครับเสียงโหยหวนของไอ้ตัวที่มันโดนซาร่ามันงับเข้าให้ ทีเดียวเท่านั้น ร้องดังไป3บ้าน8บ้าน ชาวบ้านร้านถิ่น ใครเป็นใครไม่รู้มาดูหมาสีน้ำตาลแดงตัวเดียวโดนรุม [แต่ซาร่ามันกัดไม่ปล่อยอยู่กับหมตัวเดียวเท่านั้น] มั่วกันไปกันมา ก็ปรากฏว่าแยกกันไป เจ้าจ่าฝูงประจำซอยก็พอหลุดได้ก็วิ่งข้ามถนนแบบไม่ต้องมองซ้ายมองขวากันหละ กรณีนี้ไม่มีใครว่าผมได้นะครับ ก็ซาร่ามันอยู่ในสายจูงดีดีนี่แหละ แต่พวกนี้เสือกทะลึ่งเข้ามาเอง ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาไม่มีหมามาขี้มาเยี่ยวหน้าบ้านให้รำคาญอีกเลย
    ไฟล์แนบ
    26-03-49 296.jpg 45K
  • หมาจรจัดพวกนี้ไม่เพียงแต่กลัวว่าซาร่ามันจะหลุดออกมาขย้ำพวกมันเท่านั้นนะครับ ความกลัวของพวกมันยังลามไปถึงกลัวเจ้าของซึ่งก็คือผมนั่นเอง กลัวรถคันที่ผมขับอีกด้วย แต่ใครจะรู้ดีไปกว่าผมนะครับว่าจริงๆแล้ว ผมต้องการจะสั่งสอนพวกเวรนี่แต่ให้เป็นในแบบของความถูกต้องครับ เราเลี้ยงหมาแต่อย่าเกเร หมาเราแข็งแรงกว่า ใจถึงกว่า เป็นสุดยอดหมา เรารู้!!! แล้วเราก็ต้องรู้นะครับว่าอย่าเกเรปล่อยหมาไปเที่ยวไล่กัดตัวที่มันอ่อนแอกว่า สั่งสอนเล็กๆน้อยพองามพอให้อภัยกันได้มั้งนะครับพี่น้อง
    ไฟล์แนบ
    a394070.jpg 70K
    a394069.jpg 66K
    6-02-49 086.jpg 52K
  • ซาร่านี่ถ้าใครหน้าไหนมาทำลับๆล่อๆหน้าบ้าน สาวยาคูลย์ บุรุษไปรษณีย์ หรือซาเล้ง อะไรพวกนี้นี่ไม่ยอมอย่างเดียวครับ จะต้องกระโดดใส่ ชนประตู กัดประตู ประตูบ้านผมเป็นเหล็กกล่องขนาด1นิ้วคูณ1นิ้วนี่ซาร่ามันกัดบี้กัดทะลุเป็นรูหมดครับ แต่ถ้าเป็นเพื่อนๆมาหรือพี่น้องผมมาก็จะยืนเห่า ยืนขู่อยู่อย่างนั้นนั่นแหละ จนกว่าผมจะอนุญาติให้เข้านะครับ เข้ามาแล้วคุยกันกะเราแล้วซาร่าก็จะค่อยๆผ่อนคลายลงตามปกติ แต่ถ้าคนๆเดียวกันนี้นะครับ ออกไปจากบ้านแค่ไปเอาของในรถแค่หน้าบ้านนี่นะ ทีนี้จะกลับเข้ามาอีกทีก็ต้องเจอแบบเดิมอีก แม้แต่น้องเมียที่มาบ่อยๆ มากี่ทีก็ต้องรายงานตัวทุกทีไปครับ
    ไฟล์แนบ
    STA64219.JPG 36K
    STA64220.JPG 43K
    STA64231.JPG 73K
  • ผมว่าอย่างนี้ถึงจะถูกต้องครับ หมาที่ดีต้องมีแบบนี้ เพราะถ้าตอนคุณอยู่บ้านหมาของคุณเห็นว่านี่เพื่อนเจ้านายมันมันเล่นด้วย แต่ถ้าอีกวันนึงเพื่อนเจ้านายกลายเป็นโจรเป็นขโมยซะเองจะทำไง ไม่ได้ครับหมาที่ดีต้องมีตรงนี้ ที่เจอมาส่วนใหญ่นิสัยแบบนี้จะมีในพิทบูลแท้ๆ โดยเฉพาะกับหมาแดง
    ไฟล์แนบ
    20071109161726_Victorious_Cut_02.jpg 27K
  • หมาแดงนิสัยอีกอย่างนึงที่ผมว่าถูกใจโดนใจผมที่สุดก็เรื่องความเงียบ เลี้ยงหมาแดงเรื่องเห่าส่งเดช เห่าจิ้งจกตุ๊กแก เห่าใบไม่ร่วงนี่ไม่มีครับ แต่ถ้าเราอยู่ในบ้านแล้วมันเห่ากรรโชกนี่มีเรื่องแน่ครับ ผมเคยสังเกตุเวลาซาร่ามันเจออะไรหรือจะหาอะไร ใครเขา[หมาตัวอื่น]มีเรื่องกันข้างนอก ถ้าเป็นหมาอื่นนี่จะเห่านำไปก่อนแต่ซาร่ามันจะวิ่งเข้าไปดูเหตุการณ์เงียบๆก่อน วิ่งไปวิ่งมา จะหาอะไรก็ตั้งใจหามันอยู่นั่นแหละ
    ไฟล์แนบ
    a115966.jpg 59K
  • จนมีเช้าวันนึงผมก็เจอมันกัดตะกวดตัวยาวจากหัวถึงหางประมาณเมตรนึงขาดกลาง นอนหงายท้องตายอยู่ตรงที่จอดรถ อีกวันนึงพาจูงเดินอยู่ดีๆมันก็ตรงเข้าพงหญ้าแป๊บเดียวไปล่อเอางูเหลือมขนาดยาว2เมตรติดปากออกมา ทุกอย่างที่ทำไปนี่ไม่มีแม้เสียงเห่าอะไรเลยนะครับ ผมนึกถึงเรื่องแบบนี้ทีไรแล้วให้นึกถึงเพื่อนเราที่เราคบด้วยเดินด้วย จะมีมั้ยที่เวลาภัยมาถึงตัวแล้วเพื่อนจัดการให้ ไม่มีคุยโว ไม่มีถาม จัดการให้ก่อนเรียบร้อย คุณว่าดีมั้ยครับถ้ามีเพื่อนแบบนี้
    ไฟล์แนบ
    bella2.jpg 49K
  • *ถ้าจะคุยกับหมาแดงของคุณ รู้มั้ยว่าคนเลี้ยงหมาแดงเค้าใช้กระซิบ นี่เป็นเรื่องจริงอีกเรื่องนึงที่ไม่ใช่เรื่องเล่าขานกันเล่นๆในวงสนทนาของเซียนหมาแดงทั้งหลาย แต่เป็นเรื่องที่คุณจะหาไม่ได้จากหมาสายพันธุ์อื่นๆ โทนเสียงหนักเบา ต่ำสูง หมาแดงของคุณจะเข้าใจเอง ซาร่าน่ะถ้าจะให้มันไปดูว่ามีใครมารึเปล่านี่ก็แค่กระซิบเบาๆว่า ซาร่าใครมาไปดูซิลูก แค่นั้นมันก็วิ่งไปเช็คทุกช่องลมทุกประตูให้แล้ว จนไม่มีนั่นแหละถึงจะวิ่งกลับมา ซาร่าหนูๆลูก หามาๆ แค่นั้นก็ให้วิ่งเช็ควิ่งดมหาขุดๆอยู่นั่นแหละ
    ไฟล์แนบ
    a170181.jpg 50K
  • เรื่องจะยุให้กัดเลยกะหมาตัวอื่นนี่เรื่องเล็กน้อยมาก[จริงๆแล้วไม่ต้องสั่งก็พร้อมจะใส่อยู่ก่อนแล้ว] จริงๆกรณีนี้ผมจะใช้ในการพาออกเดินออกกำลังมากกว่าจุดประสงค์ในการยุให้กัดหมาอื่นนะครับ พอยุเข้าหน่อยซาร่ามันจะดึง ดึง ดึงสายจูงซึ่งก็ดีต่อกล้ามเนื้อทั้งของหมาและของคนจูงครับ
    ไฟล์แนบ
    1cp16.jpg 14K
  • พิทบูลมันเป็นมิตรกับคนแต่ไม่เป็นมิตรกะหมา ถือเป็นปกตินิสัยของมัน ในความหมายของผมคือ คนที่เป็นมิตรด้วยหรือต้องเป็นมิตรด้วยสุดๆนี่คือคนในครอบครัวเรา ลูกเมียผมต้องปลอดภัย กะคนอื่นนี่ผมไม่ชอบให้เป็นมิตรนะครับ เพราะเราไว้ใจใครไม่ค่อยได้นะครับทุกวันนี้ ซาร่าก็เหมือนพิทบูลตัวเมียอื่นๆนะครับคือจะไม่ค่อยมีปัญหากับตัวผู้ มีอยู่ทีนึงไปเยี่ยมเพื่อนที่สุ1000ก็เอาซาร่าไปด้วย พอถึงบ้านเป้าหมายก็ผูกซาร่าไว้ที่ประตูบ้าน
    ไฟล์แนบ
    natureboy5.jpg 29K
  • ผมเองก็เดินไปเล่นกะอีกตัวนึงของเพื่อนเป็นตัวผู้รูปร่างใหญ่น่ากลัวทีเดียว ทีนี้ผมนี่เป็นคนที่ชอบเล่นกะหมาแรงๆ ผมเดินเข้าไปทั้งเตะทั้งตบ ปล้ำฝัดกะเจ้าชาโด้หมาตัวผู้ตัวนั้นโดยที่ลืมไปว่าซาร่ามันมองอยู่ เชื่อมั้ยครับ ซาร่ามันวิ่งมาเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ มาทั้งประตูนั้นแหละ มาถึงก็กระโดดกัดคอตัวผู้ตัวนั้น ฟัดกันนัวทีเดียว ทีนี้ก็ทั้งคนทั้งหมาทั้งประตูก็มั่วกันหมด กว่าจะแยกได้นี่เล่นเอาแข้งขาสั่นไปหมด โอ้โห!เวรกรรมเล่นเอาคอเจ้าชาโด้เป็นรูขนาดนิ้วชี้ยัดลงไปได้เลยเชียว
    ไฟล์แนบ
    a402119.jpg 36K
  • พิทบูลเป็นสายพันธุ์ที่ผมว่าน่าเลี้ยงที่สุด เหมาะแล้วกับสภาพอากาศบ้านเราที่สุด นี่เป็นเรื่องที่ภูมิใจที่ผมได้เลือกแล้วครับ แต่สิ่งที่เจ็บปวดก็คือ มันเป็นหมาที่ไม่ใช่ใครก็จะเลี้ยงได้ คุณหรือมึงทั้งหลายมีความเข้าใจมันมั้ย เรื่องที่เกิดขึ้นไม่ว่าเรื่องพิทกัดคน พิทหลุด ไปกัดชิสุข้างบ้านตาย หรือเรื่องเลวร้ายทั้งหลายที่เกิดขึ้น เคยคิดตามมั้ยว่ามันมายังไง เหตุและผลมีมั้ย
    ไฟล์แนบ
    20070925151032_DSC01258.jpg 35K
    a75437.jpg 59K
  • ผมสรุปว่าเรื่องที่เกิดเพราะไม่เข้าใจในสายพันธุ์เป็นหลักนั่นเอง ไม่พร้อมไม่เข้าใจอย่าหามาเลี้ยงจะดีกว่าครับ[นี่จากใจเลยครับ] แต่ถ้าชอบจริง ศึกษาให้ถ้วนถี่ก่อนดีมั้ย มีเบอร์ใครที่คิดว่าเลี้ยงหมาพันธุ์นี้มานานๆ ปรึกษาก่อนดีมั้ย แยกให้ออกก่อนนะครับว่า พิทบูลคืออะไร สายกัดสายโชว์ หรือบูลลี่เป็นยังไง
    ไฟล์แนบ
    a60073.jpg 45K
  • มีน้องผู้หญิงคนนึงโทรมาหา ปรึกษาหน่อยค่ะพี่ คำถามคือ ทำไมพิทบูลที่พี่หนูซื้อมามันตัวเหม็นจังเลยค่ะ?
    คำตอบคือก็แล้วน้องจะไปดมมันทำไม มันไม่ใช่หมาที่จะต้องไปดมมัน ถามต่อว่านี่ขนาดหนูอาบน้ำให้มันมา5วันติดแล้วยังไม่หายเหม็นเลย คำตอบคือก็แล้วน้องจะอาบน้ำให้มันทำไมทุกวันล่ะครับ หมา2เดือนอาบน้ำทุกวันเดี๋ยวก็ตายห่ากันพอดี ก็หนูจะฟัดมันอ่ะค่ะ โธ่ถัง! ถ้าอยากจะเลี้ยงที่เอาไว้ฟัดไว้ดมก็ไปซื้อปอมซื้อชิสุมาเลี้ยงจะดีกว่ามั้ยครับ แล้วพี่ค่ะทำไมมันเป็นตุ่มๆเหมือนเป็นโรคผิวหนังเลย ก็มันเป็นเรื่องธรรมดาของพิทบูลจะให้พี่ทำไงล่ะครับ เอ้า!สรุปเลยนะว่าเอาหมาไปหาหมอรักษาผิวหนัง แล้วก็เลิกอาบน้ำทุกวันแบบนี้นะ เลี้ยงหมาให้เป็นหมาจะดีที่สุดครับ อย่าเลยครับประเภทเลี้ยงหมาให้เป็นลูกน่ะ มันเกินไปครับน้อง เสียงปลายสายว่า " ค่ะ" จบ
    ไฟล์แนบ
    a78326.jpg 80K
  • อีกเยอะนะครับที่ไม่เข้าใจในสายพันธุ์แต่มีความพยายามจะให้เป็นในแบบที่ชอบ เราจะชอบคิดเอาเองว่าหมามันน่าจะเป็นแบบนี้แบบนั้น รูปร่างบึ๊กดี เป็นมิตรดี แต่เราไม่เคยคิดว่าเราเอามาเลี้ยงแล้วต้องเก็บขี้เก็บเยี่ยวให้มัน เราไม่เคยคิดว่าถ้าวันนึงมันหลุดไปกัดหมาที่เป็นที่รักของใครเข้าจะเป็นยังไง วันนึงมันวิ่งไปชนลูกใครเข้าเด็กเกิดร้องไห้เพราะเจ็บจากการหกล้ม เราจะต้องไปนั่งอธิบายมั้ยว่ามันไม่กัดหรอกมันจะเล่นกะน้องเค้า ถ้าเด็กคนนั้นเป็นลูกคุณคุณจะฟังเหตุผลมั้ย?
    ไฟล์แนบ
    a93070.jpg 79K
  • เราเลี้ยงพิทบูลตัวนึงแต่จะต้องเสียรองเท้าไปกี่คู่ กันชนรถกี่อัน รถแข่งของเล่นลูก เสื้อในลูกไม้ยี่ห้อคาลวินครายของแพงที่เมียซื้อมา ต้นลีลาวดีสวยๆที่อุตส่าห์เซาะหามา หรือแม้แต่ปลาคร๊าฟในสระ ทั้งหมดนี่ต้องแลกมาทั้งนั้น แต่ทุกอย่างจะผ่านไปด้วยดีครับ ค่อยๆบอกค่อยๆสอนกันไป ก็อยากจะเลี้ยงหมานี่หว่า
    ไฟล์แนบ
    a91928.jpg 64K
  • เป็นได้ทุกๆๆๆๆๆๆอย่างที่เราอยากให้ป็นจริง
    และเป็นเพื่อนที่ซื่อสัตว์ครับ สุดยอด อิอิ
  • เก็บขี้หมาก็เก็บใส่ถุงมัดให้เรียบร้อยทิ้งลงถังซะ ใส่ปลอกคอซะใส่สายจูงทุกครั้งที่ออกจากบ้าน อย่าให้เข้าใกล้เด็กโดยเฉพาะเด็กเล็กๆ เกิดอะไรขึ้นเด็กร้องขึ้นมาไม่มีอะไรคุ้มทั้งนั้น รองเท้ากี่คู่เก็บให้เรียบร้อย ถ้ามันกัดไปแล้วข้างนึงก็เอาอีกข้างนึงตบปากมันซะเอาให้หนักแล้วมัดผูกคอมันไว้เลย กันชนรถนี่ก็ของโปรดคุมไว้ให้ดีเชียว ของเล่นลูกนี่ไม่เท่าไหร่พอทำเนียนๆไปได้เพราะจากประสบการณ์ ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยเหลือซากให้เห็น เสื้อในเมียนี่ถ้าเห็นมันกำลังกัดเล่นอยู่นี่ต้องจับลงถุงใส่ถังขยะไปทิ้งให้ไกลๆบ้านไปเลย หลักฐานไม่เห็นก็ไม่มีผู้ร้ายครับ ต้นไม้นี่ก็ต้องสอนเอาเองครับหมดปัญญาเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นหมาโตแล้วก็ไม่ค่อยมีไรมากนอกจากจะขุดหาบิดามันนั่นแหละ ถ้ากรณีนี้ถ้าเจอก็ให้โบกหนักๆซักทีนึงเป็นพอ ถ้าที่บ้านเลี้ยงปลาคร๊าฟล่ะก็ให้เลือกเอาระหว่างปลากับหมาละกันครับ เฮ้อ!
    ไฟล์แนบ
    a511583.jpg 44K
  • สุดท้าย...จะหาหมาซักตัวนึงอย่าเอารูปร่างหมาอย่าสนคำโฆษณาเป็นหลัก ให้เอาสายเลือด สันดาน เอาความเป็นจริงตั้ง แล้วหารด้วยความเข้าใจ ผลลัพม์ได้เท่าไหร่ให้คูณจำนวนปีที่มันจะอยู่กับเราไปอีกนาน ถามให้ถ้วนทั่ว เข้าใจแล้วจึงลงมือ ได้มาแล้วอย่าแม้แต่จะนึกเสียใจ เพราะทั้งหมดคุณเป็นคนเลือกเอง

หนุ่ม pitdeer 086-3450031
    ไฟล์แนบ
    Copy of P1090034.jpg 63K
  • ฝากรูปนี้ให้พี่มาเฟียด้วยครับ หมากลิ่นดอกไม้ อิอิ เย้!
    ไฟล์แนบ
    m215970.jpg 27K
  • พี่หนุ่ม เขียนได้ดีและเข้าใจง่ายดีว่ะครับ เย้!!:018:

ประโยคเด็ดวันนี้ :067: >>>>>>>> เราเลี้ยงหมาแต่อย่าเกเร หมาเราแข็งแรงกว่า ใจถึงกว่า เป็นสุดยอดหมา เรารู้!!! แล้วเราก็ต้องรู้นะครับว่าอย่าเกเรปล่อยหมาไปเที่ยวไล่กัดตัวที่มันอ่อนแอกว่า สั่งสอนเล็กๆน้อยพองามพอให้อภัยกันได้มั้งนะครับพี่น้อง :063:

ผมว่า พี่ สึก ออกมาเป็นนักเขียนดีกว่า ฮ่า ๆๆๆๆๆ สำนวนการใช้คำมันก็ธรรมดานะ แต่อ่านแล้วมันรู้สึกตามได้เลย :015:
    ไฟล์แนบ
    IMG_2228.jpg 80K
  • เหมือนกับจะเล่าเรื่องแต่ความรู้มากมายเลยครับ ผมก็เป็นอีกคนนึงที่ใหม่มากๆ ยังไม่มีพิทซักตัว หมาที่บ้านพันธุ์ดัลเมเชี่ยนตายไปประมาณปีนึงแล้ว ก็เนี่ยครับ สนใจ Red Nose มาได้เดือนนึงได้แล้ว เข้ามาหาความรู้ประจำ ยังไม่รีบครับ เพราะอยากศึกษา และพร้อมที่จะเลี้ยงเค้าจริงๆก่อน ^^
    ถ้ายังไง ฝากตัวกับคนในบอร์ดด้วยนะครับ หวัดดีทุกคนครับ

เมมเบอร์พี่ไว้แล้ว วันหลังจะโทรไปยืมเงินนะพี่ -*-

ปล. วันนี้ก็แอบไปดูงานลากมา สนุกดีครับ
  • พี่หนุ่มครับผมชอบเจ้าแทงโก้มากเลยอะแบบว่าอยากได้แบบนี้ไม่ทราบว่าพี่หนุ่มจาบรีดลูกๆเจ้าแทงโก้ออกมาไหมครับชอบมากๆโดนสุดๆสีนี้ได้ใจหน้ายังกะหมีอะสวยดุดันมากอะพี่อยากได้ๆมีลุกๆหรือผสมยังไงอย่าลืมบอกกันด้วยนะครับ
  • เยี่ยมวะน้าหนุ่ม เขียนได้โดนมากๆ

ถึงเวลาที่ท่านต้องออกโรงมาช่วยพี่แล้ววะ
    เดินคนเดียวนานๆ บางทีก็เบื่อ พาลอยากหยุดเอาดื้อๆ
    มีคนเดินไปเป็นเพื่อน ยิ่งเยอะก็ยิ่งหนุก เดินอีกไกลเท่าไรก็ไม่เบื่อ
  • ฮ่าๆๆ ชอบๆๆ

ท่าน HUENZAD บักแทงโก้ มันอยู่ตรงนี้ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=10207&page=1#Item_0
  • เจ๋งครับ เขียนเรื่อยๆ นะครับพี่
  • ไม่ได้อ่านบทความดีๆแบบนี้คงเสียดายแย่แจ่มครับพี่
  • *** แหมๆๆๆๆ ผู้ชายคนนี้เขียนที่ไร มีดีให้ได้อ่านทุกครั้ง

มือเก่าอ่านได้ มือใหม่อ่านดี........
  • เข้ามาอ่านทีไรไม่เคยผิดหวังสักที
    เย้ ๆ
  • อ่านแล้วมำให้เขาใจพิทบูลมากยิ่งขึ้นครับ
  • บอกได้ว่าสุด ย-------------อ--------------ด
  • ขอบคุณครับ
    สำหรับเรื่องเล่าดีๆ ที่เอามาฝากเพื่อนๆ ชาวพิบูล
  • รบกวนพี่หนุ่ม แนะนำเกี่ยวกับ น้องหมาคอกนี้ทีครับ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=9983&page=1#Item_55 ผมอยากเลี้ยงหมาเป็นเพื่อน พี่หนุ่มเป็น i dol ของผมเลยครับ ชื่นชอบ หมาแดงของ rama3 มากครับแต่งบน้อย อีกอย่าง ไม่รู้จัก ไม่มีคนแนะนำดีๆ ผมชื่อ อัด ครับ ฝากพี่หนุ่มทีครับ
  • แน่นอนจริงๆ...เย้:063:
  • ชอบจัง กับคำถามบรรทัดนี้ "มันเป็นหมาที่ไม่ใช่ใครก็จะเลี้ยงได้ คุณหรือมึงทั้งหลายมีความเข้าใจมันมั้ย"

ท่านหนุ่ม เรื่องขุด ดิน กระถางต้นไม้ ผมลองมาแล้วหลายวิธี และเกือลจะปลูกแต่กล้วยไม้ มาเจอเอากระถางนึงที่มันไม่เคยขุด
    ไม่เคยสนใจ งงเหมือนกัน ว่าทำไม นึกขึ้นได้ว่าเอาคีมหนีบขี้หมาวางเอาไว้ทุกเช้า และ ตั้งแต่นั้นมา ขี้หมา ตากแห้ง 1 ก้อน
    ซุกไว้ใต้ดิน สักนิสนึง ลดกลิ่น ต้นไม้เลยปลอดภัยจากหมา ที่บ้านค่อยมีชีวิตชีวาหน่อย

ให้เบอร์มาแล้ว พี่น้องก็โทรถามเลย
    เพราะทุกซอก ทุกหลืบ ทุกมุม ที่ปรากฏข้อสงสัย เกี่ยวกับพิทบลู ท่านพิทเดียร์ มีคำตอบให้เสมอ
    เชื่อมั้ย ไปกฐินมา จาก กทม ไป ลพบุรี กลับ กทม แต่ละท่าน มาเฟีย เฮียใหญ่ พิทเดียร์ หยก มุ คูณ บุ๋ม
    คุยกันแต่เรื่องเดียวบนรถ(ยกเว้นตอนอยู่วัด) มีแต่เรื่อง...................หอ มอ อา ขำ ฮา ก๊ากตลอดเส้นทาง

กระซิบกับหมาแดง นึกว่าเราบ้าอยู่คนเดียว เออมีคนบ้าเหมือนเราด้วยนี่หว่า........เย้
  • อยากทอไปคุยนะครับ แต่ผมพึ่งศึกษา หมาพันธ์พิทบลูได้ 2เดือนเอง ตอนนี้หมายังไม่มีเป็นตัวเป็นตนเลยครับ อยากจาศึกษาไปก่อน แต่ ชื่นชอบหมาแดงมากๆครับ แระเห็นว่าพี่หนุ่มเขารู้เรื่องดี เลยอยากคุยกะเขาทางนี้ไปก่อน เพื่อเขาจาแนะนำคอกให้ผมได้บ้างครับ งบไม่เกิน 15000 ครับ พี่ หนุ่ม ฝากด้วยครับ
  • :006:สุดยอดมากสำหรับหมาแดง
  • ผมให้พี่ได้แค่นี้ล่ะ พี่หนุ่ม :063:
  • เจ๋งจริงๆนายหนุ่ม