ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับอาการพิทบูล
  • พิทบูลที่บ้านผมอะครับ มันถ่ายเป็นมูกเลือดและอาเจียนมาประมาณ 1 วันแล้ว แต่ให้อาหารก็กินแต่ไม่มากเหมือนเคย ตอนนี้อายุ7เดือน ฉีดวัคซีนครบหมดแล้วรวมทั้งวัคซีนป้องกันลำไส้อักเสบ ไม่ทราบว่าอาการลักษณะนี้เป็นโรคอะไรพอมีวิธ๊รักษาเองได้ไม หรือต้องไปหาหมอโดยด่วน.....
    ขอบคุณครับ
  • :017::030::029:พาไปหาหมอเถอะค่ะอาการคล้ายกับลำไส้ที่บ้านก็เป็นวัคซีนช่วยได้ไม่เยอะหรอกค่ะเราต้องคอยระวังเรื่องอาหารการกินของเค้าด้วย
  • ถ้าชัวร์เรื่องวัคซีนใช้ ยาไดเซนโต้ชนิดเม็ดแบ่งครึ่งก็ดีขึ้นเองหมา 7 เดือน พิทบลูอึดอยู่แล้วไม่รู้จะเชื่อผมหรือเปล่านะแต่ผมใช้แบบนี้ถ้าให้ดีหาหมอเลยนะ
  • ระวังจะสายไปนะครับ
    ลำไส้อักเสบ เป็นแล้วไม่มียารักษา
    หมอรักษาตามอาการเท่านั้น
    ไปหาเร็ว โอกาศหายก็มากขึ้น
    ไปช้า โอกาศน้อย
    ถ้าเริ่มถ่ายเป็นเลือด 2 วัน ก็ช้าไปแล้วครับ
  • ถ่ายพยาธิครั้งสุดท้ายไปเมื่อไหล่ครับ อาการนี้พยาธิแน่นอนครับ
  • อาเจียน ท้องเสียมีเลือดปน หลักๆก็เกิดจากอาหารเป็นพิษ ครับ

ลองใช้ต้านจุลชีพที่ชื่อ ซัลฟา+ไตรเมธโทรพริม ขนาด 15 มก./น้ำหนักสุนัข 1 กก. ให้กิน เช้า-เย็น ติดต่อกัน 7 วัน

หมอ พิทบูล
  • หมาไม่กินข้าวทำไงดี พาไปหาหมอแล้วหมอบอกว่าไม่เป็นไร ควรจะทำไงดี
    ขอคำแนะนำ พิทบูล
  • รับมาเลี้ยงเมื่อไหร่ครับ? ถ้าเพิ่งไม่กินมื้อ สองมื้อ ก็ไม่เป็นไร หมากำลังเครียดเปลี่ยนที่อยู่ใหม่ ต้องการปรับตัว หรือควรถามเจ้าของเดิมว่า ให้กินอะไร ถ้าเปลี่ยนอาหารบางที หมาก็ไม่กินอาหารที่เราให้ได้เหมือนกัน
  • หาหมอๆๆอย่ารอ