ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้ารู้ว่างูเข้าบ้านทำอย่างไรดีคะ
  • เนื่องจากที่บ้านฝั่งนึงติดสระน้ำ และช่วงที่ผ่านมาฝกก็ตกหนักมาก จนน้ำท่วม พอผ่านมาสักอาทิตย์ ก็พบคราบงูที่มาลอกคราบไว้ในบ้าน ริมรั้วด้านสระน้ำ ขนาดคราบประมาณแขนเราได้ แต่ไม่พบตัวงูนะคะ และที่บ้านพ่อได้พปลูกต้นไม้ไว้รอบๆรั่วบ้านด้านนอก ในบ้านมีแต่ต้นมะม่วง รอบรั้วด้านใน แม่จึงนำเอากำมะถันมาโรยรอบๆบ้าน เพราะมันมีกลิ่นเหม็น แกบอกว่างูมันไม่ชอบ แต่ต่ายก้ยังไม่หายกังวลอยุ่ดีค่ะ
    เพราะเจ้าตัวแสบนี่เห็นอะไรเป้นไม่ได้ อยากรุ้อยากเห็น ขอมีส่วนร่วมตลอด เลยอยากขอความรุ้จากพี่ๆในบอร์ดว่าเอาอะไรป้องกันดี
    เท่าที่ค้นจากกระทุ้เก่าๆ
    ก็มีให้เลี้ยงห่าน --อันนี้อยากอยุ่แต่คงจะไม่รอดไปจนโต เหอๆ เพราะตัวแสบมันจะ1ขวบละ
    พกมะนาว--- ช่วงนี้มะนาวแพง เอ้ย ไม่ใช่ สวนมะนาวยังมีงู แล้วมะนาวลุกเดียวจะไหวหรอ
    ไข่ระเบิด--- เง้อๆ อันนี้คาดว่าจะไม่ถึงงู คงไปอยุ่ที่ท้องไอ้ตัวแสบซะก่อน

พี่ๆคนไหนรุ้วิธีนอกเหนือจากนี้บ้างไหมคะ เพราะเท่าที่ค้นส่วนใหญ่จะเป็นวิธีเมื่อโดนกัดค่ะ

***ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ:o030:
  • :013:ไม่เห็นจะเข้ามานานเลยนะคับน้องต่าย :032: เอารูปลูกมาอัพให้ดูบ้างซิคับว่าโตถึงไหนแล้ว
    ส่วนเรื่องงูน้องลองไปซื้อปูนขาวมาโรยรอบๆตามที่เราต้องการ ราคาก็ไม่กี่10บาท ลองดูคับน้อง บาย:019:
  • เสลดพังพอน น้องต่ายปลูกรอบบ้าน รับรอง
    บ้านพี่ปลูก งูธรรมดาไม่มี......

งูเห่าเเม่งเข้าซะเลย
  • :032:งูเข้าบ้าน เราก็ย้ายไปอยู่นอกบ้านเด่ะ ( ไม่รู้เหมือนกัน เพราะปกติงูอยู่แต่บนหัว ไม่ค่อยได้เลื้อยไปไหน )

ปล. รอท่านต่อไป เหอะ น้องเอ้ยยยยย
    ไฟล์แนบ
    X7878171-30.jpg 32K
  • ถ้าคิดว่ามันไม่ออกไปไหนแน่ หรือ กลัวไม่กล้าไล่เอง โทรหาผู้เชี่ยวชาญมาจับเลย.(ลองค้นหาดูว่าแถวพื้นที่ของคุณ มีใครที่สามารถเข้ามาช่วยเรื่องนี่ได้บ้าง):m001:อย่าปล่อยเอาไว้ถ้ามันมีพิษอยู่ไม่สุขแน่.
  • เอาข่ายดักปลาตาถี่ๆก้ได้ครับ แต่คงหาซื้อยากนิดนึง เอามาตัดตามแนวยาวสูงประมาณ30-40เซนก็พอ ตั้งปักไม้ลงดินไว้สูง ประมาณ30 เซนแล้วเอาข่ายดักปลาขึงให้แนบติดพื้นดินเป็นแนวยาว ติดตั้งไว้ตรงที่บริเวณที่งูเลื้อยผ่าน เมื่องูเลื้อยผ่านมา หัวของมันก็จะเข้าไปติด มันจะก็จะดิ้นออก ยิ่งดิ้นตาช่ายก็จะรัดมันยิ่งแน่นเข้าไปอีก แต่ถ้าคิดว่าเราไม่ได้จับส่งเสาวภาก็ไม่ต้องกู้เอางูออกปล่อยทิ้งไว้เดี๋ยวมันก็จะตายเอง แต่วิธีนี้ก็ต้องระวังหมาแดงตัวยุ่ง ดีๆ ด้วยละกัน นะ
    ไฟล์แนบ
    untitled0.jpg 60K
  • โบราณเค้าว่า เจองูก็จะได้เจอเนื้อคู่ครับ ฮ่าๆๆ เห็นแต่คราบ แสดงว่ามีคนแอบมาชอบแล้ว แต่ยังไม่กล้าเปิดเผยตัว ฮิ้วววววววววว

ที่บ้านพี่งูเข้ามาประจำ เพราะข้างบ้านเป็นบึง มีป่ารกด้วย
    ถ้าเจอพี่มันก็โชคดี พี่ก็เอาไม้ยาวๆ เขี่ยออกไป เตรียมไว้ประจำบ้านอยู่แล้ว ยาวสามเมตรกว่าๆ ทำจากไม้ไผ่
    มันก็เลื้อยเข้าไปในป่าข้างบ้านนั่นละ แต่ยังไม่เคยฆ่ามันสักที คิดว่ามันคงไม่ตั้งใจ อาจเลื้อยมาผิดทาง

แต่ถ้าพี่ไม่อยู่บ้าน เจอคนงานตายสถานเดียว เละเป็นโจ๊กแน่ๆ พวกนี้เจอก็เอาไม้หวด ซัดกระบาลทีเดียวร่วง
    จากนั้นก็ทุบซ้ำ เอาซะเละ ผัดเผ็ดไม่ได้เลย สงสัยเขากลัวฟื้น ฮา......................
  • เอ้าจะมีเนื้อคู่ซะแล้วเว๊ยเฮ๊ยน้องตู....อ้าวลงจากคานได้แว้ววววว 555+
  • คุณ Nisan อันนี้ ใช้ได้ผลครับ เพราะผมก็เคยใช้อยู่ เอาตาขายดักปลาเก่าๆ ดักไว้ ตื่นเช้ามาติดงูเห่าเลยครับ แล้วลูกน้องผมก็ผัดแกล้มเหล้า ให้ชิม 5555 ตอนนี้ รู้สึกจะไม่ใช่แค่ป้องกันงูเข้าบ้าน(ที่สวน)แล้ว กลายเป็นหางูมาผัดไปแล้วครับ 55555 (ที่สวนเลี้ยงไก่ชนครับ เสียงลูกไก่ร้องนี่ดึงดูดงูต่างๆดีจริงๆ)
  • ใครวะจะแอบมาสอย ดอกไม้(งาม)ที่หายากดอกนี้ ฮิ้ววววววววว ๆๆๆๆๆ :005::005::005:

ดีใจด้วยล่วงหน้านะน้องสาว ฮ่าๆๆๆ:030:

แซวเล่นขำๆห้ามโกดนะเว๊ย :013::013::013:
  • ที่บ้านผมก็เอาตาข่ายดักเหมือนกันคับ ดักตามที่เก็บไม้ งูมันชอบเข้า ติดตายประจำ
  • ง่ายๆเลยหาห่านมาเลี้ยงซัก 2 ตัว จบเลยเป็นยามเฝ้าบ้านให้ด้วย .5555 ปล.ถ้าไม่โดนพิทหวดซะก่อนนะ
    ไฟล์แนบ
    185_1.jpg 29K
  • โห่..ไม้เขี่ยงูของพี่มาร์ค ยาวตั้ง3เมตรกว่าๆเลยเหรอพี่ อย่างแอบอยู่ในบ้านยังเขี่ยได้เลย อย่างยาว อิอิหนุกน่ะพี่ หวัดดีครับ...
  • :006:อารายก๊านนนนนนนนนนนนนน มีคนชอบน้องต่ายหรอ :032:กริ้วๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮ่าๆๆๆๆ

พี่เคยมีประสบการณ์ใกล้ตัว เอาตาข่ายขึง ตาไม่ห่างมาก ขึงหลวมๆ ขึงบน ขึงล่าง แล้วปล่อยที่เหลือหลวมๆ เรี่ยๆพื้นเลย

มี เดอะ เหลือม มาติด 2 ตัวละ อันนี้ที่บ้าน อากู๋ นะครับ พิตที่บ้านอากู๋ เจอเดอะเหลือม วิ่งขี้แตกเลย ฮ่าๆ มันม้วนตัวดิ้นอยู่อย่างนั้น

แถมขู่อีกต่างหาก เราก็เลยปล่อยมันตายไป รอเวลาเดี๋ยวมันก็ ง่อย แล้วเอาใส่ถังขยะเทศบาลหน้าบ้าน สงสัยพวกทีี่เก็บขยะ

เปิดมาเจอะเข้าคงจะ ชัก กันบ้างล่ะ โฮ่ๆๆๆ

ปล. ศิษย์พี่ มีงูบนหัว แล้วหรอคับ แสดงว่าอายุขึ้นชั้นครูไปแล้วอ่ะดิ ฮ่าๆๆ
  • ย้าย บ้านหนีงู เลย ครับ ^ ^ อ่ะล้อเล่ง น่า
  • จากที่ผมผ่านมานะครับ

1. ผมจะฝานมะนาว วางไว้ทั่วบ้าน

2. บริเวณทางเข้าบ้านที่คิดว่างูอาจจะผ่าน ใช้หินกรวดแหลมๆโรยไว้เยอะๆครับ งูมันเลี้อยผ่านยากครับเจ็บท้อง

3. ตัดหญ้าให้โล่งที่สุดครับ ทำบริเวณบ้านให้สะอาดเท่าที่จะทำได้ครับ

4. สุดท้าย ผมก็ท่องแผ่เมตตา ไปเรื่อยๆครับ
  • ไอ้ต่ายเว้ย! หายหน้าไปนาน บ้านก็อยู่ใกล้กันแค่เนี้ย!!

เด๋วไปจับงูมาเลี้ยงให้เอง ฮ่าๆ ล้อเล่น งูเห่าไม่รับ รับแต่เหลือมกะหลามเว้ย!! (กลัวที่บ้านจะไม่เป็นสวนสัตว์)

ช่วงนี้ก็เก็บไอ้กันเข้าบ้านก่อนแล้วกัน เวลามันออกมาเล่นนอกบ้านแกก็ดูมันไว้แล้วกัน

ปล. ถ้าไปบ้านแกแล้วจะโดนไอ้กันดึ๊บขาอีกมั้ยเนี้ย:012:
  • อย่าไปกลัวเลยคับ งูมันเห่า มันกัดไม่เป็นหลอก อิอิ
  • หายไปไหนว้าาา เจ้าของกระทู้ โดนแซว ม้วน ไปแล้วมั้ง
  • โห๊ยยยยยยยยยยยย.......คำแนะนำพี่ท่านแต่ละคน - -" เง้อๆๆๆ

จะลองนำไปใช้ดูนะคะ

โก๋ ค๊า... ย้ายเรยหรอ มาช่วยน้องย้ายมิ แล้วฃ่วยพาน้องไปกินก๋วยเตี๋ยวเป็ดด้วยเน้อ

ป๋า พี่บิว พี่หยกง่า อารายๆค๊า

ไอ้คุณออยคะ ชั้นอยุ่บ้านทุกวันนะ ไม่มาเองง่ะ แต่มาแล้วไอ้กันจะหื่นใส่อีกไหม ไม่รับประกันว่ะ