ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามผู้รู้
  • อยากรู้ว่า สุนัขผม วัย 5 เดือน กว่า ป่วยดูซึม ๆไปนอน ร.พ. แล้ว1วันหมอตรวจเลือด แล้วพบว่าเป็นลำใส้อักเสบ

ทาง ร.พ . บอก ว่า ต้องใช้ ยาฉีด หลอด ล่ะ 3พัน วันล่ะ 5 หลอด 3 วัน รวม แล้ว ค่าใช้ จ่าย

ก้อ ประมาณ 4หมืน5พัน แต่ ว่า ผม ไม่ มี เงิน พอ ทางร.พ เค้าเลยยาเม็ดกินแทน

เม็ดล่ะ300 วันล่ะ 5 มื้อประมาณ3วัน ผม เลย ตกลง แต่ไม่ รู้ ว่า มันจะมีทาง หายรึ ป่าว

รักเค้ามากๆๆๆๆๆๆๆอยากให้หายจิง ๆมีทางอื่นรึป่าวบอกที

ขอขอบคุณร่วงหน้านะคับ
  • ....
    ไฟล์แนบ
    Z.y4XC469474-01[1].jpg 3K
    MCmjdf276508-01[1].jpg 3K
  • ทำไมยาแพงจัง เดี๋ยวนี้มีชุดตรวจพาโวไวรัสแล้ว คุณให้หมอตรวจเลย
    ถ้าเป็นรักษาตามอาการ ให้น้ำเกลือ ท้องเสียก็ให้ยา ตามอาการ
    อย่าขาดน้ำ เพราะว่าหมาจะอ๊วกและท้องเสียถ่ายเป็นเลือด ถ้าเป็นพาโวไวรัส
    ขอให้หายไวไว
  • ขอบ คุณมากๆคัฟ
  • เคยพาไปหาหมอ ลำไส้อักเสบ ไม่กินข้าว ไม่กินน้ำ เหงือกซีดจนขาวเลย นอนอย่างเดียว ขี้จนไม่มีอะไรจะขร่แล้ว
    หมอฉีดยา5วันวันล่ะ2เข็ม แล้วให้พยายามให้กินน้ำให้ได้ แค่ครั้งที่สองหมาผมก็เริ่มกินข้าวได้แล้ว รายจ่ายรวมประมาณ1000นิดๆเองอะครับ
  • ลูกหมาผมเคยเป็นทั้งคอกเลย ทั้งลูกทั้งแม่ รวมแล้วเป็น7ตัว ในเวลาเดียวกัน มันร้ายกาจมากครับ ไอพาโวไวรัสเนี่ย

เป็นอะไรที่มองไม่เห็น หมาตัวไหนไม่มีวัคซีน ติดเอาง่ายๆเลยครับ มันติดตามร้องเท้า ผมล่ะกลัวที่สุดเลยครับ

ตอนนั้นต้องเอาไปฝากที่คลินิคหมอหมดเลย เพราะต้องให้น้ำเกลือ ลูกหมาตายไป2 รอด3 ลูกหมาโอกาสหาย50 50

ยังไงก็เอาใจช่วยให้หายไวๆน่ะครับ ไปเยี่ยมคอยให้กำลังใจให้มันสู้น่ะครับ เข้าใจความรู้สึกครับ

เศร้าจริงๆครับหมาเราจากเคยอ้วน แต่กลับซูบไปเลย สงสารมันมากๆๆ
  • ขอขอบคุณทุก ๆ คนนะคับ

-namsai ฉีดยาอะไรเหรอคัฟทำไมถูกดี ของ ผม เเพงมากเ้ลย [ถ้ารู้ชื่อยามาบอกผมทีน่ะจะให้เค้าฉีดให้เพราะตอนนี้เค้าให้ยาเม็ดคับ]

-thong29 แต่มีโอกาสหายใช่ไหมคัฟ50%สำหรับผมมันเยอะมากคัฟยังดีที่มีโอกาสขอบคุณมาก ๆ คับ
  • ของผมรักษา 1000 กว่า แล้วไปให้น้ำเกลือ 7 วัน ก็หายครับ
  • โห...ทามไมแพงจังเลยอะคับ
    ของผมก้อเคยเป็นมาก่อน
    ผมให้มานทานยาแก้อักเสบของคนนี่แหละคับ
    2มื้อ1วันเอง
    ที่เหลืออัดบอระเพ็ดครับที่เป็นเม็ดอะ
    ของคนอะคับ
    อัดทุกมื้อ มื้อละ2เม็ด
    แค่2วันเท่านั้นเองครับ
    กลับมาวิ่งเหมือนเดิมแล้ว
    อันนี้เพื่อนผมก้อแนะนำมาอีกทีหนึ่งนะคับ เพื่อนมันเลี้ยงลาบราดอ
    แต่มันก้อหายครับ มันเลยแนะนำให้ทามตามคับเพราะไปหาคุณหมอเจอคุณหมอดีก็ดีครับ
    เจอที่เขี้ยวก็อทำเราแย่เหมือนกันนะครับ
    ผมก้อเปนคนหนึ่งที่รักมันมากเหมือนกัน
    ของผมก้อเป็นถึงขั้นขี้เป็นเลือดแล้วด้วย
    อย่าเพิ่งหมดหวังนะครับ
    มันรอดแน่ๆครับ สมุนไพรไทยเรานี่แหละ ดีที่สุด!!!!
    ผมเป็นกำลังใจให้คุณนะครับ
    (แนะนำจากประสบการณ์ตัวเองเฉยๆนะครับ)
  • หมา5เดือนแล้วโอกาสหายมีมากกว่าลูกหมาครับ หายไวๆน่ะครับ:063:
  • พี่ติ๊ก ผมก็เคยได้ยินมานะ แล้วมีเพื่อนเราคนไปโดนมาแล้วด้วย พี่ติ๊กก็รู้จัก ฮา เลย ทุกวันนี้ยังล้อมันอยู่เลย แต่บอกชื่อไม่ได้ เด๋วเค้ารู้ว่ามันอ่อน55:030:

คือ จริงๆแล้วโรคนี้ต้องรักษาตามอาการอย่างที่พี่ติ๊ก JAGUAR ว่าอะแหละ เพราะโรคนี้เกิดจากไวรัสทั้งโคโรน่า ไวรัส และ พาโวไวรัส มันจะเป็นไปตามวงจรของไวรัสและจะหายไปในช่วงประมาณ 7วัน เราก็รักษาตามอาการให้หมามีแรงไว้ ผ่านช่วงนี้ไปได้ก้รอดครับ เพราะร่างกายจะต่อต้านและไวรัสจะหมดกำลังลง ซึ่งต่างจากบิดที่เป็นเชื้อแบคทีเรีย การรักษาก็ตามพี่ติ๊กว่าเลย ท้องเสีย ก็กินยาประเภทคาร์บอนอย่างไดเซนโตก็ได้ให้หยุดถ่าย แล้วตบด้วยยาฆ่าเชื้อเช่น ซัลฟา หากอ้วกก็กินยากันอ้วก และที่สำคัญน้ำเกลือเจาะเลี้ยงตลอด หากหมดแรงก็ใช้น้ำหวานให้กิน

ขอให้โชคดี หายไวๆนะ เจ้าของดูแลตลอดเวลาผมว่าหายครับ
  • รักษาที่ไหน ? ทำไมแพงจัง อยู่แถวไหนจะได้ไม่ไป(โหดมากๆๆๆ)
    รักษาคนใก้ลตายยังไม่เเพงเท่านี้เลย
  • ขอบคุณทุกๆท่านน่ะคัฟ ณ. วันนี้ ผ่าน มา 3 วัน แล้ว ุสนัข มีอาการ ที่ ดี ขึ้น แล้ว ครับ ตอนนี้ ลุก ขึ้น ยืน ส่ายหางแรงขึ้นกว่าตอนเป็นวันแรกแล้วครับ หมอ บอกว่า ถ้า กิน อาหารเข้าไปแล้วไม่ อ้วก ก็ จะกลับมา อยู่ บ้าน ปกติ ได้ ครับ ได้ ฟัง ที่ทุกคนเล่ามา ก็ สบาย ใจ ขึ้น เยอะ ครับ
    หาย แล้ว จะถ่ายรูปไว้ให้ดูน่ะคับ หมา ชื่อ บลูฟ๊อกซ์ ลูก แจสเปอร์ vs ฮอกซุกี้ เด๋วจะได้ชมรูปกันน่ะครับ ขอบคุณ ทุกท่านครับ

ส่วนตัวผมเอง อยู่ สมุทปราการน่ะ ครับ ว่างๆมาทักทายได้ ที่ วัด12 ครับ
  • ขอให้เด็กๆหายไวๆ สุขภาพแข็งแรง หายแล้วอย่าลืมฉีดวัคซีนตามกำหนดนะคะ

วันนี้พาน้องหมาหน้าโหดที่ได้มาใหม่ (ได้มาวันเดียว)ไปหาหมอ สรุปเป็น พาโวรรัสเหมือนกันเลย

เสียน้ำตาไป 2 ลิตร T_T ยาราคาแพงจริงๆ ขวดละสามพันค่ะ แต่ตัดสินใจให้หมอรักษาไปแล้ว (ตัดสินใจยากมาก...กก เรางกอ่ะ)

กระเป๋าถึงขนาดฉีก ขนหน้าแข็งถึงขนาดร่วง กันไป เฮ้อ...ไม่อยากเห็นเค้าเป็นอะไรไปเนอะ ใจอ่อน ยอมหมดตัวจริงๆงานนี้

ถือว่าทำบุญช่วยชีวิตเค้าค่ะ

(หมอที่เราไปรักษาน่ารักมาก รักษาเต็มที่ทุกครั้ง แต่ที่ราคาแพงหมอเค้าก็บอกให้เราตัดสินใจเองว่าจะเอามั๊ย

เป็นทางเลือก ไม่ได้บังคับค่ะ)
  • ลำใส้อักเสบ มีหลายชนิด ถ้าไม่ร้ายแรงก็หายได้ไม่ยากค่ะ

ถ้าเป็นพาโวฯ ล่ะก็ หมอบอกว่ายากหน่อย ส่วนใหญ่ใช้เวลาไม่นานก็ทราบว่าจะรอดมั๊ย (5-7วัน)

ถ้าไม่รอดก็จะแย่ลงๆค่ะ แต่ถ้า 3 วันดีขึ้น โอกาสรอดก็มีสูงนะคะ เพราะร่างกายสร้างภูมิได้แล้ว

แต่อย่าให้ขาดน้ำนะคะ

คิดว่าเด็กๆต้องหายดีค่ะ
  • ครับ ของ ผม ให้ยา เม็ด กิน หาย แล้ว พรุ่งนี้ ออกจาก ร.พ แล้ว แต่ จ่ายเงินไปทั้งหมด 8000 กว่าๆ ขนาดผมไม่เอายาฉีดหลอดล่ะ3000น่ะ ยัง 8000 กว่า แต่ ก้อ โล่ง อก เห็นเขา เล่น ได้ เหมือน เดิม แล้ว ก้อ สบาย ใจ ขึ้น เยอะ ครับ แล้ว ผม จ่าย ถ่าย รูปมาให้ดูน่ะ ครับ ตอนนี้ ก้อ เกือบ ๆ 6เดือนแล้ว ดีใจจังเลย
  • 8000 นี่เยอะเหมือนกันนะคะ แต่ว่าดูถูกไปเลยถ้าเทียบกับ 45,000

ยินดีด้วยค่ะ คงโล่งใจเหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยเนอะ

เข้าใจค่ะว่าเวลาเราต้องคอยลุ้นว่า ตัวน้อยที่เรารักจะหายมั๊ยเนี่ย มันทรมานแค่ไหน

ของเรายังลุ้นอยู่เลยอ่ะคะ
  • ขอบคุณมาก ๆ คัฟคุณ aommie ที่ มา คุยกัน บ่อย ๆ เมลผมนะคัฟ zermanza2008@hotmail.com มีไรก้อลองแอดมาคุยกันน่ะคัฟ:063::063::063:
  • ยินดีที่ได้รู้จัก ว่างๆไว้คุยกันค่ะ

:o068: