ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ช่วยบอกที
  • ลูกสาวผมมันเรียกไม่กลับทำไงดี
    ลูกสาวผม4เดือน10วัน
    ทำไงดีช่วยด้วยครับ
  • นั่งลงแล้วก็ลองเรียกมัน ตบมือเรียกชื่อ ลองดูครับ :005:
  • ลองเรียกชื่อมัน แล้วมีรางวัลไปของกินให้เค้าดูสิครับ
  • นี่เลยครับ ใช้เชือก ผูกเงื่อนอะไรไม่รู้นะครับ ที่ว่ายิ่งดึงยิ่งแน่น ยาวประมาณ 15-20 เมตร แต่อย่าใช้กับปลอกคอเน่อ แล้วก็ปล่อยเค้าวิ่งเล่นตามปกติ ซักพักเราก็เรียกให้มา ถ้าไม่มา ให้ดึงเชือกกระตุกเค้าให้มา พร้อมกับคำสั่ง มา หรือ มานี่ ดึงเค้ามา ทำอยู่อย่างนี้นะครับ จนเค้ารู้คำสั่งว่า เรียกมาต้องมา

ทีนี้ก็ฝึกแบบไม่ต้องใช้เชื่อก เรียกเค้ามา ถ้าเค้าไม่มา เราก็นั่งเรียกอยู่อย่างนั้นแหละ จนกว่าเค้าจะมาหาเรา ที่สำคัญ อย่าวิ่งไล่เค้านะครับ เดี๋ยวเค้าจะคิดว่าเป็นเรื่องสนุก เพราะเราคือจ่าฝูงของเค้า ไม่ใช่เค้าเป็นจ่าฝูงเรา เรียกให้มาต้องมาสิวะ เพราะหมาผมก็เป็น

ขอยกเครดิตให้พี่มาร์คนะครับ ที่เป็นปันความรู้ให้วันที่โทรไปถามอ่ะครับ
  • ถูกต้อง จงจำไว้เสมอว่าเราคือนายมัน :o010::o010::o010: