ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รางจืด สมุนไพรเค้าว่าถอนพิษยาเบื่อ
  • image

รางจืด? (Thunbergia luarifolia Linn.)
    :: 8448 Views :: ด้านการแพทย์และสาธารณสุข

โดย...นายสิทธิชัย ติโลกะวิชัย

ยอดสมุนไพรไทย ?รางจืด? เป็นสมุนไพรไทยที่ได้รับการยืนยันทางวิทยาศาสตร์ว่า มีสรรพคุณถอนพิษต่างๆ ได้ อาการแพ้ เช่น ผื่น คัน แก้ไข้ แก้ร้อนใน แก้ท้องร่วง ถอนพิษ เบื่อเมา ใช้ปฐมพยาบาลเบื้องต้นก่อนนำไปโรงพยาบาลรางจืด เป็นไม้เถาเนื้อแข็ง ใบเดี่ยว รูปใบขนาดเป็น รูปไข่ กว้าง 4-7 ซม. ยาว 8-14 ซม. ขอบใบเว้าเล็กน้อย ดอกช่อออกที่ปลายกิ่ง กลีบดอกสีม่วงแกมน้ำเงิน ใบประดับสีเขียวประสีน้ำตาลแดง ผลแห้งแตกลงสู่พื้นดิน

การใช้รางจืด ใช้ได้ทั้งใบ กิ่งก้าน ราก ดอก โดยกินสดหรือแห้ง ด้วย การต้ม ชง ฝน ตำ ทาหรือพอก บางคนใช้ประมาณ 3-4 ใบต้มดื่มวันละหนึ่งแก้ว และตอนท้องว่างก่อนรับประทานอาหาร

ลักษณะของรางจืด

? ต้น ? เป็นปล้องๆ แตกยอดยาวมาก เป็นพันธุ์ไม้เลื้อย ยิ่งตัดยิ่งแตก

? ก้าน ? มีสีเขียว สามารถปักชำได้ ปลูกง่าย ควรมีที่ให้ลำต้นเกาะยึด ถ้านำไปตากแห้งสามารถฝนทา ต้มดื่มได้

? ดอก ? มีสีม่วง ออกเป็นช่อๆ แต่ละช่อมีหลายดอก ค่อยๆ ทะยอยออกเมื่อดอกแก่เมล็ดจะแตกออกนำไปปลูกได้

? ใบ สด? สามารถกินได้ทั้งใบ ประมาณ 3-5 ใบ ตำหรือบดให้ละเอียดมใช้ทาแผล ยุงกัด น้ำร้อนลวก เตารีดดาด ไฟลามทุ่ง ถอนพิษ ในร่างกาย หรือหั่นฝอย ตากแห้ง ต้มดื่ม

? ใบ แห้ง ? ใช้ต้มดื่มหรือบดเป็นผง ดื่มแทนน้ำชาประมาณ 1/2 ช้อนชา หรือใช้ร่วมกับยาสีฟันป้องกันกลิ่นปากและรำมะนาด
  • จริงๆ เอาใบไปตากแห้งเอามาต้มเป็นน้ำชา หอมมากมายค่อยๆกิน
    บ้านผมก็กิน
  • บ้านผมปลูกเต็มเรยคับ:013:
  • ราง จืด แก้พิษได้จริงหรอ..??

จริงครับ เพราะว่าพวกกันที่เล่น ชนไก่ เวลาไก่โดนยา

ก็เล่นรางจืดนี่แหละครับ ฟื้นครับ...*-*-*
  • aumstep ขี้เกียจ login

ใช่ครับ แก้พิษได้ดี(ไม่แน่ใจ) แต่ถ้าเมาเมามานี่ ต้มกินกับน้ำ สร่างดีแท้ นะ
  • เดียวจะเพาะแจก รอมีเวลาว่างก่อนนะที่บ้านปลูกไว้ต้นใหญ่มาก
  • ใครแฮ้งเหล้ารางจืดช่วยได้ ดีนักแล:063:
  • :063::063::063::063::063: ความรู้อีกหนึ่งความรู้ที่น่าจดจำ
  • โอ้วว แจกเมื่อไหร่ ขอด้วยเด้อออออ สรรพคุณดีแท้ๆ