ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เลี้ยงพิทบลูสายกัดไม่ล่ามได้ใหม..?
  • :001:ผมมีพิทบลูสายกัดจะเลี้ยงแบบปล่อยไม่ล่ามได้ใหม..?
    สงสารเค้าอ่ะ...เค้าไม่ชอบปลอกคอ
  • ยังงั้นต้องเก็บสิ่งมีชีวิตรอบๆบริเวณที่เค้าอยู่ให้หมดครับ ก่อนที่เค้าจะเก็บเอง

ปล่อยเป็นบ้างเวลาตอนที่เราอยู่ด้วย เราไม่อยู่ก็ล่ามไว้ กันไว้ดีกว่าแก้ทีหลังครับ
  • ถูกต้องนะคร้าบ:063::063::063:
  • สุนัขที่ไม่เคยใส่ปลอกคอและถูกล่าม แรกๆจะดิ้นทุรนทุราย ร้องโหยหวน
    ต้องใจแข็งครับ
    โดยทั่วไปสุนัขจะชินและยอมรับปลอกคอในการถูกล่ามได้ อาจภายในไม่ถึงชั่วโมง ไม่กี่ชั่วโมง หรืออย่างช้าไม่น่าเกิน 1 วัน
    ควรฝึกให้สุนัขเคยชินกับการถูกล่ามเพื่อความสามารถในการจัดการในการควบคุมเขาได้ง่ายขึ้นครับ
  • ขอบคุณคับสำหรับคำแนะนำ.....ช่วยแนะนำเยอะๆนะคับ (มือใหม่)........:063::063::063::033::033:
  • ที่สำคัญบริเวณบ้านที่ปล่อยต้องมีรั้วรอบขอบชิด
    มิฉะนั้นจะต้องใส่สายจูงเดินตลอดเวลา
  • พี่ผีตัวแรกพูดถูกครับ ของผมก็เลี้ยงสายกัด ไม่ต่อต้านปลอกคอหรือสายจูงแม้แต่กระทั่งการล่าม แต่ปล่อยโดยที่ไม่อยู่ในสายตาเราไม่ได้

เลย มันจะวิ่งไล่กวดรถที่ผ่านหน้าบ้าน โดยเฉพาะจักรยานที่นักเรียนขี่ผ่านหน้าบ้าน

แต่ถ้าว่าไปแล้ว ขึ้นชื่อว่า พิทบูล ไม่ว่าจะเป็น สายกัด สายโชว์ บูลลี่ เรดโนส ก็ควรจะผูกหรือล่าม เพื่อความปลอดภัยดีกว่าครับ ถ้าเกิด

เรื่องขึ้นมา พิทบูลจะถูกมองในแง่ลบมากขึ้นกว่าเดิม ฉะนั้นผมว่า อย่าเอามาตรฐานการเลี้ยงสุนัขสายพันธุ์อื่นมาใช้กับพิทบูลเลยครับ

ไงไงก็ขอให้ใจแข็งอย่างที่พี่ผีว่าไว้อ่ะครับ มันก็แค่หมาอะนะ มันจะเอาชนะคนเราได้ไง ว่ามั้ย
  • อันตรายนะครับ ยังงัยควรจะฝึกใส่สานจูงไว้ก่อนดีกว่า มันโตขึ้นมาต้องมี หมาตายแน่ๆ ระวังไว้ดีกว่าครับ
  • ใช่แล้วครับ
    ควรฝึกให้อยู่ในสายจูงตั้งแต่เล็ก และเคยชินกับการถูกควบคุมให้อยู่ในสายจูงอย่างสงบท่ามกลางสังคมสุนัข ฝูงชน และสภาพแวดล้อมต่างๆ
    ถ้าได้รับการฝึกฝนอย่างถูกต้อง
    แค่สายจูงที่ใช้กับสุนัขพันธุ์กระเป๋า ก็ยังสามารถควบคุมเขาให้มีความสงบเวลาเข้าร่วมกับสังคมได้
  • :006:...วันนี้พี่ผีใจดีทุกคนเลย...อิอิ
  • :045:ฝึกให้เขาอยู่ในกรง หากเขาอยู่ได้ก็ดีเหมือนกันนะครับ:045:
    ไฟล์แนบ
    DSCF2311.JPG 66K
  • ใช่แล้วครับ
    หากสายกัดของเราไม่ดุกับคนและสุนัขด้วยกัน ( สายกัดเต็มๆเป็นไปได้ยากกับสุนัขด้วยกัน ควรอยู่ในโซ่ควบคุม )
    ...อันตรายเกิดขึ้นได้เสมอ
    ไม่ใช่เฉพาะพิทบูลเกิดขึ้นได้กับสุนัขทุกสายพันธุ์....ครับ :015:
  • กระทู้ข้างๆคุณ posh_1113 ยังถามว่ามีเวลาให้เค้าน้อยไปมั๊ย
    http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=10919&page=1#Item_0
    CommentAuthor posh_1113CommentTime10 ชั่วโมงก่อน
    ผมทำงานบริษัท ไป-กลับ (อยู่คนละจังหวัดกับบ้าน)
    เช้าไปทำงาน 6:00~21:00
    ดึกไปทำงาน 18:00~07:30
    ถ้าเลี้ยงพิทบลูแล้วเขาจะเชื่อฟังผมใหม...?
    อยากเลี้ยงอ่ะแต่ไม่มีเวลา....
    แต่กระทู้นี้ก็ถามเรื่องการเลี้ยงแบบปล่อย
    ดูแล้วคุณมีเวลาให้เค้าน้อยมากเลยนะครับ
    น้อยทั้งเรื่องการเตรียมความพร้อม ข้อมูล
    การศึกษาลักษณะของสายพันธุ์

เห็นด้วยกับหลายๆท่านนะครับเรื่องการล่าม หรือจำกัดขอบเขต
    เมื่อไม่อยู่ในสายตา
  • นอกจากเก็บสิ่งมีชีวิตแล้ว ขอให้มีรั้วที่แข็งแรงนะคะ
    ไม่งั้นอันตรายแน่ๆ หมาสมัยนี้เก่ง
    แอบปีนรั้วออกมาก็เยอะ
    ที่สำคัญ คุณต้องเอาใจใส่ดูแลเค้าให้มากๆด้วยนะคะ
  • ควรล่าม
    ถึงเวลาจะรู้เอง
    เลี้ยงสายกัดอยู่ ปล่อยทีไรเลือดสาด ล้อมรั้วอย่างดี แมร่งปีนไปกัดหมาชาวบ้าน กว่าจะแยกได้แต่ละทีหอบแดก
    พิทบูล มันเป็นสัตว์เลี้ยง อย่าทำให้มันมาเป็นนายเรา เดี๋ยวมันก้อชิน
  • หากยังไม่ควบคุมให้ดีเตรียมไว้แล้วกันครับ...อิอิอิ
    ไฟล์แนบ
    เธ™เธ6_resize.JPG 74K
  • น่า จะ ควบคุมเอาไว้ก่อนนะครับ เรา ยังไงก็ไม่รู้ใจหมานะครับ เดี๋ยวเกิดบ้ากัดเด็กขึ้นมา ละ คุยกันไม่รู้เรื่อง เลย นะครับ เจ้าของ อาจ จะตายก๋อนหมาก็ได้นะครับ
    ไฟล์แนบ
    eric_cantona_kung_fu_kick_canvas_modern.jpg 21K
  • ลืมอีกอย่าง
    นอกจากที่งัดปากหมาแล้วต้องทำใจเวลาไปแยกมันแล้วโดนแว้งกัดด้วยเน้อ
    จะมีค่าทำแผล
    ค่ายา
    และเสียเวลาไปฉีดวัคซีนอีก 5 เข็ม
    และอาจจะค่าทำขวัญหมาบ้านอื่น
  • นี่ก้อสายกัด แต่ตอนนี้เป็นสายน่าร๊ากกกกก ซะแล่ว
    ไฟล์แนบ
    กรง22.jpg 26K