ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• ยาม่วงนี้ทาแผลสดได้เปล่าครับ หมาที่บ้านเกาที่ข้อศอกตอนแรหก้แผลแห้งแล้วสงสัยคันเกาทีนี้เลือดออกเลย ใช้ยาม่วงดีมั้ยครับแล้วซื้อได้ที่ใหน หรือใช้เบต้าดีน รักษาอะครับ
  • ถ้าแผลสดแนะนำให้ใช้ทิงเจอร์
    ถ้าแผลเก่าแต่ถลอกใช้ยาม่วงครับ
    ถ้าแผลหนองให้ใช้ไฮโดรเยนร์ล้างแผลแล้วทายาม่วง
    หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไปครับ
  • ตอนตัดหูมาใหม่ๆก็เบตาดีนนะ แต่มันแสบๆไง หมามันเลยไม่ค่อยยอมให้ทำ มันจะสบัดๆๆ หัว บางตัวหลบ หรือกลัวเวลาเราหยิบยาเลยทีเดียว

เลยเปลี่ยนมาลองยาม่วง มันไม่แสบ แล้วป้ายยังไงก็โดนแผล หุหุ ดีไม่ดียังไงไม่รุ้ รุ้แต่ว่า แผลแห้งไวดีค่ะ

ปล. ความคิดส่วนตัวนะคะ แต่เบตาดีนมันฆ่าเชื้อเน้อถ้าหมาไม่ดื้อก็เบตาดีนโลด....
  • :027:ยาฆ่าเชื้อที่ผมใช้ประจำกับคน(เวลาสักลูกค้าเสร็จก้อ การ่ามัยซินหลอดครับ เพราะมันฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ไม่แสบ แผลหายไว) แต่กับหมามะรุ้มะชี้