ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ภาวะตับวายอันตรายแค่ไหน
  • สืบเนื่องจากสัปดาห์ก่อนมาโพสต์ว่า เจ้าพิทน้อย 7 ขวบ ไม่สะบาย อาการเหมือนเป็นลำไส้ ถัดมาอีกวันมันเป็นไข้สูง พาไปหาหมอ วัดไข้ได้ 40 องศา ฉีดยามา 3 เข็ม พอกลับถึงบ้านมันก็รีบปรี่เข้าไปหาชามข้าวเลย จากนั้น ก้อาการดีขึ้น หายไข้ ร่าเริงเหมือนเดิม...(โล่งอก) แต่พอวันถัดมา พอกลับถึงบ้าน เจอมันนอนซึมอีก ตัวร้อนมาก เลยพาไปหาหมออีก คราวน้ เจาะเลือดด้วย ผลเลือดปรากฏว่า
    1. เกร็ดเลือกต่ำ จากที่ควรจะมี คือ 2 แสน หมอบอกว่าเหลือ 8 หมื่น
    2. เลือดจาง
    3. มีภาวะตับวาย และพยาธิหัวใจ
    4. ติดเชื้อจากเห็บ ทำให้กดภูมิคุ้มกัน
    หมอให้ยาฆ่าเชื้อ ยาบำรุง ยาลดไข้
    ตอนฟังหมอ ก็มัวแต่อึ้งอยู่เลยลืมหมอว่าไอ้อาการที่ว่ามามันอันตรายแค่ไหน วานผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยค่ะ

(ปล. อ้ายเห็บ...เอ็งกะข้าจะอยู่ร่วมโลกกันไม่ได้แล้ว ..ฮึ่ม)
  • อาการถึงกับชีวิตได้ครับ ผมเลี้ยงบลูด๊อกและมีอาการ 1-4 เลยครับ สิ่งที่ผมช่วย คือ เช็ดตัวช่วยให้ไข้ลดได้ครับ ถ้าไม่กินอาหารก็ลองเอาเจลอาหารให้กิน และยาตามหมอสั่งครับ สู้ๆครับ (อย่าลืมแยกน้องหมาท่านออกจากตัวอื่นๆ และควรตรวจเลือดตัวอื่นด้วยครับ)
  • ขอบคุณค่ะ... ตอนนี้ เลี้ยงแค่ตัวเดียว.. วันนี้ดูมันร่าเริงขึ้น ไม่มีไข้แล้ว...ต้องรอดูว่าไข้จะกลับอีกหรือเปล่า...
    แล้วมันมีสิทธิหายขาดมั้ยค่ะ ..ตอนต้นปีฉีดวัคซีนพยาธิหัวใจแล้วนะ เป็นเฉยเลย
  • หายได้ครับ และสามารถกลับมาเป็นได้อีกครับ(หมอบอกครับ)ควรดูแลที่อยู่ ที่นอน ให้สะอาด ระวังเจ้าเห็บตัวแสบให้ดีครับ
  • หากให้ประเมิณจากผลเลือดที่บอกมา คาดว่าน้องน่าจะเป็น"พยาธิเม็ดเลือด"

ค่าตับที่ขึ้น อาจไม่ได้หมายความว่าตับวายก็ได้ แต่ค่าตับที่สูงน่าจะเกิดจากภาวะที่ตับมีการทำงานมากขึ้นซึ่งมันเป็นเหตุเป็นผลตามมาจากพยาธิเม็ดเลือด

เริ่มแรกน้องอาจจะมีอาการไข้สูง ซึม เบื่ออาหาร ท้องเสียปนเลือด กล้ามเนื้อขาหลังอ่อนแรง ลุกไม่ขึ้นในตอนเช้าๆ จับเนื้อจับตัวแล้วเจ็บ (อาจพบเพียงอาการใดอาการหนึ่งก็ได้)

โดยหากปล่อยไว้อาจมีอาการรุนแรงขึ้น โดยปกติแล้วพยาธิเม็ดเลือดจะทำให้เกร็ดเลือดลดต่ำลง (ตรงกับผลเลือดตามข้อ 1)

พยาธิเม็ดเลือด บางชนิดเกาะอยู่ที่ผิวเม็ดเลือดแดง ต่อมาส่งผลให้เม็ดเลือดแดงแตก จึงพบว่ามีภาวะโลหิตจางร่วมด้วย (ตรงกับผลเลือดตามข้อ 2)

เมื่อเม็ดเลือดแดงแตก เศษเม็ดเลือดแดงดดนไปทำลายที่ตับ ม้าม ส่งผลให้ตับทำงานมากขึ้น จึงเห็นว่าค่าตับเพิ่มสูงขึ้น (ตรงกับผลเลือดข้อ 3)

โดยพยาธิเม็ดเลือดส่วนใหญ่มีพาหะเป็น "เห็บ" โดยโดนเห็บที่มีเชื้อเพียงตัวเดียวกัดก็สามารถติดโรคได้

และพยาธิเม็ดเลือดบางชนิดส่งผลให้เกิดภาวะการกดภูมิ หรือก่อให้เกิดภาวะ IMHA

ที่ถามว่าอันตรายถึงตายได้หรือไม่ ตอบว่าได้ หากไม่รักษา

การรักษาที่แนะนำคือ กินยารักษาพยาธิเม็ดเลือดให้ครบตามที่คุณหมอสั่ง ให้กินยาบำรุงเลือด

ส่วนค่าตับจะให้กินยาบำรุงตับหรือไม่ก็ได้ เพราะหากรักษาต้นเหตุหาย ค่าตับย่อมลดตามไปด้วย

แต่ก็แนะนำให้กินเพราะยาฆ่าพยาธิเม็ดเลือดบางชนิดส่งผลให้ค่าตับเพิ่มสูงขึ้นได้

ต้องเฝ้าระวังเรื่องไข้สูง เพราะอาจเกิดอาการชักจากไข้สูงได้ และแนะนำให้ตรวจเลือดซ้ำหลังจากกินยาครบคอร์สแล้ว

ส่วนพยาธิหนอนหัวใจ ติดโดยมียุงเป็นพาหะ ควรป้องกันทุกเดือนโดยยากินหรือยาหยอดหลัง หรืออาจฉีดทุกๆสองเดือน

ร่วมกับควบคุมและกำจัดเห็บ ซึ่งเป็นพาหะของโรคด้วย

ขอให้น้องหายเร็วๆนะคะ ฝากhi5 ของคลินิกด้วยค่ะ มีคุณหมอเข้ามาตอบทุกวันค่ะ

http://doctorpetloverclinic.hi5.com/
  • ขอบคุณสำหรับวิธีแนะนำของคุณหมอ doctor_pet ครับ
  • ขอบคุณมากเลยค่ะ... ตรงเป๊ะๆๆ เลย มันมีอาการเหมือนขาหลังไม่มีแรง จริงๆด้วย ..ตอนนี้ กินยาซ่าเชื้อ กับยาบำรุงเลือดอยู่จ้า...
  • หมาของผมก็เพิ่งเสียไปด้วยโรคนี้เช่นกันครับรวมอายุได้ 7 ขวบ อาการและแนวทางการรักษาแบบเดียวกันเลย แต่ของผมคงเป็นหนัก ช่วงที่กินยารักษาสงสารมันมาก มันไม่ค่อยมีแรง ตอนหลังกินไม่ได้เลยต้องใช้สลิงฉีดน้ำหวานกับซุปไก่แบรนด์ สุดท้ายชักกระตุกอยู่ประมาณ 3-4 ชม.ก็เสียชีวิตครับ ขอให้หมาคุณ jarinda หายไวๆ ครับ