ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาหวงอาหารมีวิธีแก้ไหมครับ
  • คือเมื่อวานนี้ผมได้ให้กระดูกปลอมเขาแทะเล่น เราก็ให้เขาแทะพักนึง พอเราจะเอาออกจากปาก เขา ขู่ผม พอผมหยิบเขาก็กัดผมเลย เหมือนเขา จะ ไม่สนใจอะไรเลย ขัดใจก้อกัด ตอนนี้เขาอายุ จะ3 เดือน ครับ เพศเมีย ขนาด หมาบางแก้ว จะเข้าไปแย่ง ยังกัดกันเลย มีวิธีแก้ไหมคับ
  • ให้ทานโปรตีนโดยด่วนครับ.!!! ไม่อย่างนั้นมันจะติดเป็นนิสัยไปจนโตครับ
    (ขู่ปุ๊ป ผั่ว ..ขู่ปุ๊บ ผั่ว)
  • เรียน คุณอัฐ ชัยนาท ที่ได้ลูกไบเล่ ไป ทำไม ไม่ใช้ Aut_Chainat login เข้ามาถามล่ะครับ

หรือบอกว่าที่ศึกษามานานแล้ว แต่เรื่องแค่นี้ก็ไม่รู้ เลยต้องแอบ ๆ เข้ามาถาม

เอาล่ะจะบอกให้ว่ามันผิดตรงไหน มันมีอยู่ 2 ประเด็นคือ

1. เจ้าของโอ๋มันมากเกินไปมันเลยได้ใจเปลี่ยนจากผู้อาศัยมาเป็นเจ้าของบ้าน
    2. หมายังไม่มั่นใจว่าคุณเป็นเจ้าของ

ผมยกตัวอย่างให้คุณอัฐไปลองปฏิบัติดู ลองปรับใช้ในชีวิตประจำวันดูนะครับ

Version มนุษย์
    รับลูกสุนัขมาวันแรก อุ้มตลอดเวลาตั้งแต่เจอหน้าเขาวันแรก อุ้มบนตักตลอดตอนอยู่ในรถ กลับมาถึงบ้านก็อุ้ม พูดเสียงเล็กๆ ชวนตื่นเต้นตลอด สมาชิกทุกคนในบ้าน เฮโลกันมาอุ้ม ลูบหัว ชวนเล่น วิ่งเล่นทั่วบ้าน วุ่นวาย อย่างกับมีปาร์ตี้ ให้ความรัก อยู่ใกล้ชิดตลอด พูดคุยด้วยตลอด พอตกค่ำก็จับลูกหมายัดใส่กรง เอาบอล เอาที่นอนใส่ไว้ในกรง ลูบหัว พูดปลอบโยนลูกหมา แล้วกล่าว Good Night! ปิดกรง ปิดไฟ ทุกคนขึ้นบ้าน ทุกอย่างเงียบสงบ เหตุการณ์ตอนกลางคืน ช่างต่างกับตอนกลางวันอย่างสิ้นเชิง และแล้ว หงิง งงงงง หงิง งงงง โฮ่งงงงง งงง หงิงงง งงงง(ลูกหมาร้อง) จนถึงเช้า

Version ลูกหมา
    ใคร จะทนได้ ทั้งวันมีคนพร้อมหน้า มีแต่คนเอาอกเอาใจ โดนโอ๋ โดนตามใจตลอดเวลา เวลาหลับก็โดนจับขึ้นมาอุ้ม แต่ในพริบตาเดียวทุกอย่างก็เปลี่ยนไป ฉันถูกขังในที่แคบๆ ต้องอยู่ตัวเดียวในคุก กลิ่นก็ไม่คุ้น ไม่มีแม่ ไม่มีพี่น้องอยู่ด้วย พวกมนุษย์ที่คอยรับใช้ฉันก็หายไปไหนแล้ว ตอนนี้ฉันอยากจะออกไป ฉันทนไม่ได้ ฉันต้องการผู้รับใช้ คนที่คอยบริการฉันตลอดเวลา ช่วยด้วย หงิงงงง งงงงง โฮ่งงงงง บ็อกกกกก หงิงง งงงง
  • โอววววววว์........สุดยอด ๆๆ ........!!!!!
    โดนใจอย่างแรง ขออีก ๆ.....อืออ....
  • เรียน คุณอัฐ ชัยนาท ที่ได้ลูกไบเล่ ไป

ต่อจากความคิดเห็นแรก

การที่เราไม่ให้ความสนใจมาก ไม่ต้องพูดมาก ทำให้ลูกสุนัขไม่รู้สึกขาด หรือรู้สึกแตกต่างมากเมื่อต้องอยู่ตัวเดียวตอนกลางคืน

ด้วยความจริงใจ
    ผีตัวบน
  • ผมเคยพูดไปหลายหนแล้ว พิทบูลไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน มันเหมาะสำหรับคนที่พร้อมและเข้าใจในลักษณะพิเศษประจำสายพันธ์จริงๆ โดยเฉพาะพิตบูลที่ ยังคงความเป็นพิตบูลจริงๆ

บางคนได้ความรักจากหมา แต่ไม่ได้การยอมรับความเป็นจ่าฝูงและการเคารพจากหมา

คือหมามองคนเป็นเพื่อน ไม่ได้มองเป็นเจ้านาย เหตุผลก็คือ คนไปแสดงความรักแบบมนุษย์ที่เคยกระทำต่อเด็ก ซึ่งแตกต่างเป็นอย่างมากกับการแสดงความรักแบบหมา

ก่อนอื่นต้องทำให้เขาเข้าใจก่อนว่าเราคือนาย ไม่ใช่สมาชิกในฝูงที่มีลำดับเท่าเทียมกัน
    จำไว้เลย ไม่มีลูกฝูงสิงโตตัวไหนที่กล้า กับจ่าฝูง ทกตัวจะยอมจำนนโดยไม่มีข้อแม้
  • :o001: ลองดุ เสียงดังๆครับ แบบเอาจริงแสดงท่าทางด้วย ลองคำว่า ''ไม่'' ก่อนก็ใด้ครับจำมาจากพี่ชายอีกทีครับ ถ้ายังไม่เชื่อ กระดาษ ม้วนๆ ที่เวลาเคาะหรือ ตีเสียงดังๆ ตีซักป้าบ ไม่ต้องกลัวหมาโกรธหรอกครับ เพราะมันต้องอยู่กับคุณ คุณเลี้ยงมันนี่ครับ ไม่ใด้แกล้งมัน ลองดูครับ แต่หมาเด็กๆเวลาโตมันจะรู้อะไรเป็นอะไรเองแหละครับ
  • ผมดุมันทีเดียวมันก็เลิกขู่เลยครับ
  • ผมใช้วิธีนี้แหละครับกับหมาผม
    ได้ผลชงัก ให้มันรู้ซะมั่งว่า ไผเป็นไผ
    ไม่ ดังๆ พร้อมกับ ตุ๊บ ที่บั้นท้าย ไม่ก็ปาก หยุดเลยครับ ชัวร์..
  • เป็นการแสดงออกตามสัญชาติญาณทางสายเลือด
    การข่มขู่เขาให้สยบ ไม่ใช่ทางแก้ที่ถาวร
    ให้ระวังและหลีกเลี่ยงนิสัยที่เป็นจุดอ่อนของเขาไว้ดีกว่าครับ
    ถือเป็นข้อบกพร่องเล็กน้อยถ้าเราเข้าใจในนิสัยเขา

สุนัขที่เรียกชื่อแล้วมามั่งไม่มามั่ง อย่างสุนัขพื้นเมืองดั่งเดิมแท้ๆ
    เป็นพวกที่มองเราเป็นเพื่อนเท่านั้น เป็นสัญชาตญาณตามสายเลือด
    และเป็นลักษณะนิสัยเฉพาะของสายพันธุ์
    กดดันเขามาก กัดเจ้าของแน่
  • ผีตัวล่าสุด นี่พูด ยัง ไง ๆ อยู่นะ เหอ ๆ
  • กระดาษหนังสือพิมพ์ม้วนให้หนาพอสมควรให้ตีแล้วมีเสียงดัง ที่นี้พอมันกำลังกินก็เอามือเข้าไปหยิบพอขู่ก็ตีที่ปลายจมูกทันทีจนมันปล่อยให้เรา แล้วอีกสัก 5 นาทีก็ให้มันกินใหม่ปล่อยให้แคะจนเพลินก็เข้าหยิบแล้วทำแบบเดิมจนกว่าจะเลิกขู่หรือกัด รับรองไม่เกิน 3 วัน หายแล้วจะไม่ห่วงอาหารไปจนวันตายของมัน "รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี" พิทบูลก็เหมือนลูกเราคนหนึ่ง แล้วไม่ว่าจะทำอะไรผิดหรือทำสิ่งที่เราไม่ยากให้ทำก็ต้องตีแล้วอย่าลืมพูดคำว่า ไม่ หรือ อย่า ทุกครั้งที่ทำโทษมัน พอมันเข้าใจสิ่งที่เราไม่อยากให้มันทำแล้วก็แค่ได้ยินเสียงเราบอกว่า ไม่ หรือ อย่า ก็จะหยุดทันที หรือบางครั้งยังมีดื้อตามนิสัยของพิทบูลสั่งแล้วยังไม่หยุดพอเรายืนขึ้นมองหน้ามันทำท่าจริงจังหรือทำเดินเข้าไปหามันก็จะหยุดแล้วเดินหนีทันทีครับ
  • ของผมก้อเคยเป็นคับเจอกระโดดยันขาคู่เข้าไปทุกวันนี้แค่ จุ๊ ปากก้อ หมอบแล้วคับ 555+
  • คืออย่างนี้นะครับคนไม่เข้าใจในพฤติกรรมของหมาและสายพันธุ์ของมัน ใช้คุณอาจจะเลี้ยงมันมาตั้งแต่ 1 เดือน 2 เดือน ก็จริง แต่คนในบ้านรวมถึงตัวคุณเองไม่ได้จัดลำดับของผู้นำฝูงไว้ละก็อย่าไปยุ่งกับมันเชียวไม่ว่าจะพันธุ์ไหนก็ตามและต้องสังเกตุลักษณะท่าทางการแสดงออกของหมาเป็นพอสมควรถึงจะรู้ว่าในขณะนั้นมันกำลังมีสภาพจิตใจเป็นยังไง และถ้าคุณไม่ใช้จ่าฝูงในสายตาของมันละก็มันจะไม่มีทางเชื่อฟังหรือยอมคุณหลอกแล้วมันก็จะมีโอกาสเกินเรื่องแบบนี้ในวันข้างหน้าแน่นนอนหากคุณไม่รู้จักวิธีที่จะจัดการกับมันหรือทำกับมันแบบผิดวิธีก็เป็นแบบนี้แหละปกติพิทบูลไม่มีทางทำร้ายคนในบ้านหลอก สำหรับมือใหม่คุณต้องคิดไว้เสมอว่ามันเป็นหมาไม่ใช้คน ถ้ารักหมารักและเลี้ยงให้ถูกวิธีแล้วคุณจะไม่มีทางเกิดเหตุแบบนี้ผมรับรองได้ตั้งแต่มันยังเล็กๆคุณต้องสอนให้มันรู้ว่า อย่า หรือ ไม่ เมื่อมันทำผิดหรือทำในสิ่งที่คุณไม่ต้องการให้ทำแรกๆมันจไม่เข้าใจและไม่เชื่อคุณหลอกต้องตีด้วยมือหรือสายยางแค่พอเจ็บแล้วจับตัวมันนอนกับพื้นในลักษณะนอนหงายให้ได้ช่วงแรกมันจะขัดขืนไม่ยอมหรืออาจจะคิดว่ากำลังเล่นกับมันในระหว่างทำต้องไม่พูดอะไรทั้งสิ้นแม้กระทั้งเรียกชื่อของมันทำอย่างเดียวไม่ต้องพูดเพื่อให้รู้ว่าเอาจริง มือข้างหนึ่งกดลงไปที่คอแต่ไม่ใช้บีบคอมันนะครับอีกข้างหนึ่งประคองอย่าให้มันพลิกกับตัวได้จนกว่ามันจะยอมแพ้และนอนหงายอยู่นิ่งๆโดยไม่ขัดขืนจำไว้ว่าอย่าใจอ่อนสงสารมันต้องอดทนทำให้ได้ไม่ว่าจะใช้เวลาสู้กับมันนานแค่ไหนต้องทำตั้งแต่ครั้งแรกที่คุณทำกับมันให้สำเร็จเลย สำคัญถ้าคุณทำกับมันแล้วเกิดใจอ่อนละก็เหมือนกับเพิ่มอำนาจให้กับมัน มันจะมองว่าคุณสู้มันไม่ได้แล้วครั้งต่อไปมันจะยอมคูณยากกว่าเก่าเพราะมันเคยชนะคุณมาแล้ว เมื่อมันยอมแล้วละก็สำคัญเหมือนกันในขณะนอนหงายอยู่นิ่งๆหลังจากที่ใช้กำลังสู้กันมาคุณก็ค่อยคลายมือเบาๆแล้วรูปตัวมันในขณะที่มันต้องนอนหงายอยู่จนมันเคลิมแล้วคุณก็ลุกออกมาจากตัวมันเพราะคุณเป็นจ่าฝูงแสดงให้มันรู้อย่าให้มันลุกหนีคุณถ้าคุณยังไม่ต้องการ
    และต้องทำทุกครั้งที่มันทำผิดแต่อย่าทำมั่วสั่วเดียวมันสับสน เมื่อคุณทำได้แล้วละก็เมื่อมันได้ยินคำสั่งว่า อย่า หรือ ไม่ มันจะหยุดทันที่แล้วหันมามองคุณในลักษณะหัวต่ำแล้วถ้าคุณลุกไปหามันละก็จะนอนหงายรอทันที่รับรองไปฝึกกันดู ทำแบบที่ผมบอกได้เมื่อไรตีให้ตายก็ไม่มีวันกัดคุณ(คุณเลี้ยงพิทบูลต้องให้มันออกกำลังให้เพียงพอเพื่อลดกำลังขับของมันสำคัญเหมือนกัน) เอามาจากกระทู้เก่าที่เคยเขียนบอกไว้
  • คนเราสามารถข่มสิงโตได้ถึงขนาดจับมันมาแสดงละครสัตว์
    แต่สิงห์โตมันคือสิงห์โต ไม่ใช่แมว
    อย่าประมาทในเรื่องจิตประสาทตามสัญชาตญาณของมัน
  • :013:หมาที่บ้านพอบอกว่า "ไม่" มันจะหยุดทันที แล้วหันมามอง
    พอเดินเข้าไปใกล้ๆมันก็จะหงายท้องบางทีก็หมอบเลย...
    ...จิตประสาทหมา หรือจะมาสู้ คนโรคจิต ...5555
  • โบก ไปแรงๆ เลยครับ อย่าไปยอมเค้า เรายิ่งยอมเค้ายิ่งได้จัย ครับ เราตีมันไปแรงเเค่ไหนมันก็ไม่ถึงกับตายหรอกครับ เเต่ถ้าปล่อยไว้แบบนี้ อันตรายอาจจะมาเยื่อนคุณไน วันข้างหน้าได้นะครับ
  • สิ่งหล่านี้ที่จะช่วยท่านควบคุมสุนัข
    1.เสียง เริ่มตั้งแต่ ดังมาก ดัง คุยกัน กระซิบ หมาโตแล้ว หูก็ไวขึ้นครับ
    2. กิริยา ท่าทาง ที่สื่อสารกับหมาแล้วเข้าใจกัน เช่น คำว่าไม่ ยื่นมือออกกาง ห้านิ้ว พร้อมออกเสียง
    3.แววตา สังเกตกันบ้างใหมสุนัขชอบมองมาที่ท่าน(จ่าฝูง) มันมองตาครับ จ่าฝูงต้องใช้สายตาสยบความไม่พอใจได้
    4.รางวัล ไม่ใช่เพื่อการดำรงชีวิต แต่เป็นการให้รางวัล
    5.การทำโทษ ไม่ใช่ลงโทษ เคยได้ยินใหม สู้จนตรอก คำนี้ใช้กับหมา นี่คือเรื่องจริง
    6. กลิ่น จากธรรมชาติ หรือมนุษย์สร้างสรรค์

เจ้านายมา ไปก่อน สงสัยยาว
  • ของต่ายออกแนวโหดๆ

ขู่ปั๊บ ตบผั๊ว!5555+
  • น้องต่ายเนี่ยแหละได้ผลสุด ๆ ลองตบแล้วดุ แรง ๆ แล้วคอยดูเยี่ยวมันจะแตก รับรองมันจะจำจนวันตาย
  • 0866152323 ผมเคยมีประสบการณ์ครับ
    โทรมาปรึกษาได้ครับ
  • เคยโมโหจัด มันฟั๊ดกระถางต้นไม้ โซฟา เละ เอาไม้ถูพื้นหวดไปที ไม้งอ เยย

แต่ไม่เคยเจอแบบฉี่ราด อ่า นั่นโหดไปมั้งคะ
  • สุนัขจิตประสาทประเภทนี้ ถ้ารู้มาก่อนจะไม่เลี้ยงครับ
    ต่อให้สวยแค่ไหน ให้ฟรีก็ไม่เอา ยกเว้นในกรณีสงเคราะห์เท่านั้น
    แต่เมื่อมีเขาไว้แล้ว ก็ต้องทำใจให้เข้าใจในจิตประสาทตามสัญชาตญาณของเขา
    และด้วยจิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคม ไม่ควรนำมาใช้ขยายสายพันธุ์สืบสายเลือดอีกต่อไป

เรื่องการใช้วิธีข่มเหง ทุบตี หรือการทารุณกรรมต่างๆเพือให้เขาสยบ เป็นสิ่งที่ขัดกับจิตใต้สำนึกของวิญูญูชนผู้เลี้ยงสุนัขโดยส่วนใหญ่ครับ
    เป็นดาบสองคม ไม่ตัวเจ้าของเอง หรือคนรอบข้าง มีโอกาสเสี่ยงจากผลการกระทำซ้ำเติมด้านจิตประสาทของเขา

ขออภัยถ้าหากเป็นการแสดงความเห็นที่ไม่ถูกใจ หรือกระทบใครบางคน
    เป็นแค่ความคิดเห็นตามประสบการณ์
    ประสบการณ์หนึ่งๆอาจใช้ไม่ได้กับอีกสถานการณ์หนึ่งๆที่แตกต่างกันก็ได้

วิญญูชน หมายความว่า บุคคลผู้รู้ผิดรู้ชอบตามปรกติ.
  • ถามคุณผีวิญญาชน การที่เราตีเพื่อสอนก็เหมือนการที่เราตีลูกของเราเวลาเข้าทำผิด คุณผีวิญญาชนคิดว่าเป็นทารุณหรอ แล้วถ้าเราไม่เคยตีลูกหรือทำโทษลูกของเราเลยได้แต่ใช้คำพูดสอนกับการดุเวลาลูกทำผิดเช่น ตี หรือ ด่า คุณแล้วเกิดเค้ายังเด็กไม่เข้าใจในสิ่งที่คุณดุหละ คุณจะทำไงแล้วเกิดความเคยชินตีคุณได้ด่าคุณได้โตแล้วก็ยังแก้นิสัยนี้ไม่หายหละ คุณก็แค่กับไปนั่งคิดรึว่าสายเลือดเรามีจิตประสาทไม่ดีงั้นต้องไม่มีลูกคนที่สองและก็ไม่ให้ลูกของคุณมีครอบครัวเพื่อไม่ให้เกิดความเสี่ยงที่หลานจะมีจิตประสาทไม่ดีหรอ ก็แค่จะชี้ให้เห็นภาพว่าการตีก็ไม่ได้ตีให้ถึงกันเลือดตกยางออก หรือกระดูกหักซะหน่อย และการทำโทษแบบนี้แล้วนิสัยที่เค้าเป็นหายไปก็ไม่ได้แสดงว่าเค้ามีจิตประสาทที่ไม่ดีมันเป็นเพียงการเรียนรู้ที่จะจัดอันดับของฝูงในธรรมชาติของเค้าถ้าคุณไปยอมก็แสดงว่าคุณให้เค้าอยู่เหนือจากคุณ แต่ถ้าทำโทษแล้วยังไงก็ไม่หายก็ยังขู่หรือกัดเจ้าของตลอดแก้ไม่ได้นั้นถึงจะเรียกว่ามีจิตประสาทที่ไม่ดี
  • คำแม่สอน....
    .....ทิดเอ๊ย ( เพราะบวชเรียนมาแล้ว)
    มีลูก ถ้ารักลูกก็ให้ตีนะ
    รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี
    อย่าให้ลูกต้องมาพูดได้ทีหลังว่า " พ่อแม่รังแกฉัน "
    ......
    คนรุ่นๆ 30 ขึ้น คงได้เรียนนะครับ วิชาภาษาไทย เรื่อง พ่อแม่รังแกฉัน....
    .....ขอบคุณครับ
  • ตีครับต้องตีอย่างเดียว
  • ไอ่ ozaka มึงมีหมากับเค้าเหรอ หรือ ใครแลกหมากับพระมึง