ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบลูโดนทิ้งเอามาประชาสัมพันธ์
  • เอา มาจากเวปพันทิปครับ พอดีไปเจอมา

เมื่อ ประมาณกลางเดือนที่แล้ว มีน้องคนหนึ่งไปเจอ โบวี่ หมาพันธุ์ พิทบูลเพศผู้
    นอนบนฟุตบาทข้างถนนแถวสามแยกศรีวรา ดูเหมือนหมดแรงหรือตายแล้ว

ก็เลยข้ามถนนไปดูใกล้ ๆ ปรากฎว่า เค้าไม่ตาย แต่อ่อนแอมาก เพราะหายใจเบา เค้ามีขี้ตาสีเขียว ๆ ลิ้นห้อยออกมานอกปากตลอดเวลา

เข้าไปดูที่ http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J8573741/J8573741.html
    ไฟล์แนบ
    5958989.jpg 58K
  • น่าสงสาร ใครกันที่ทำได้ลงคอ ไอนิสสัยเสีย....
    ...ขอบคุณ คุณกล้วยไม้ ที่พาเจ้าโบวี่ไปรักษาและผ่าตัด (ไม่รู้เป็นไงบ้าง)
    ขอให้มีบ้านใหม่เร็วๆนะเจ้าโบวี่
  • เวงกำ น่าสงสารจัง
  • น่าสงสารมัน
  • กรรม !!!

ไม่ว่าเป็นหมาพันธ์ไหน หากโดนทอดทิ้งแบบนี้ ก็น่าสงสารทั้งนั้น
    แต่ยิ่งมาเป็นพิตบูลด้วยแล้ว ยิ่งน่าห่วง

ปัญหาพิตบูลโดนทอดทิ้ง พวกเราจะทำอย่างไรกันต่อไปดี
  • ตั้งเป็นชมรมหรือมูลนิธิดีไหมครับ......รับเรื่องช่วยเหลือพิทที่ถูกทอดทิ้ง...นำมาดูแล..ปรับสภาพจิตใจก่อนที่จะให้คนที่...รัก...อยากได้สุนัขพันธุ์นี้ไปอุปการะ...ผมว่าดีนะ...พิทบูลตัวที่ถูกทอดทิ้งก็ไม่ต้องไปสร้างความเดือดร้อนให้ใคร..แถม...คนที่อยากเลี้ยงจริงๆๆก็ได้พิทไปเลี้ยงดีกว่า....ไหมครับ.....ส่วนคนที่เอามาทิ้งก็สาปส่งมันไปให้ไกลจากสังคมของเราซะ....แต่ปัญหามีอยู่ว่าแล้วใครจะทำ.....ค่าใช้จ่ายคงเยอะๆๆ.....ถ้ารวยนะจะทำเองเลย.....
  • เห็นด้วยกับผีครับ.....เฮียมาร์ค
    เพราะถึงอย่างไร สังคมของเราก็เดินมาทางสายพิทบูลเต็มที่อยู่แล้วครับ
    ผมว่าพีๆน้องๆทุกคนคงช่วยสนับสนุนแน่นอน
    แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า (เหมือนผีบอกครับ)
  • ก็อยากทำอยู่นะ แต่ก็รู้ๆกันอยู่ว่ามันไม่ง่าย ขาดทั้งงบประมาณและสถานที่

คนตั้งใจทำดีก็ทำกันไป คนสร้างปัญหาก็สร้างกันต่อไปไม่จบสิ้น
  • อืม......อยู่ตรงนี้เองสินะ ปัญหา......
    พี่น้อง ว่าไงกันมั่งครับ
  • ...ถ้าเราร่วมมือร่วมใจ บริจากเงิน คนละเล็กละน้อย...
    ...แล้วมาช่วยกัน จ้ดงานแสดงโชว พิทบูล หาเงินช่วยกันละคะ...
    ...พอจะได้หรือป่าว...
  • เห็นแล้วปวดใจจริงๆๆ...พอโตขึ้นไม่น่ารักก็ทอดทิ้ง....ยิ่งเป็นพิทบูลด้วยล่ะก็เจ็บแบบบอกไม่ถูก..คุณจะหาเพื่อนที่ซื่อสัตย์แบบนี้ได้ที่ไหน...คุณจะตี..ดุด่า..บ่น..ตะคอก..รำคาญ..เบื่อมัน...โกรธมัน...ไม่คุย...ไม่เล่นกับมัน...มีสักครั้งไหมที่มันทิ้งคุณไกลเกินระยะ 1 เมตร แต่ทำไมคนเราถึงทำกับมันได้....อย่าให้เกิดเหตูการณ์แบบนี้ขึ้นบ่อยเลยนะ..อยากน้อยเรามาช่วยกัน..รณรงค์...ไม่ให้คนทอดทิ้ง..ทำเสื้อต่อต้าน..การไม่ทอดทิ้งหาเงินเข้าชมรม....เอาพิทที่ถูกทอดทิ้งที่มีความสามารถพิเศษมาแสดง...ตามงานแสดง....ตามเคเบิลทีวี...หารายได้เข้าชมรม...ต่อยอดแบบยั่งยืนไปเรื่อยๆๆ....งบประมาณผมว่าพอช่วยกันได้แต่สถานที่นี่ดิ...........อ้าวใครมีที่ดินจะบริจาคเชิญครับ
  • ทำเสื้อรณรงค์ต่อต้านการทอดทิ้งพิทบูลก็ดีนะครับ.....จะได้ปลูกฝังคนที่จะเลี้ยงให้มีความรับผิดชอบต่อสุนัขตัวเอง....คนที่มันจะทิ้งจะได้มีสติ....หรือกลัวไม่กล้าที่จะทอดทิ้งเพราะกลัวถูกสังคมประณาม.....
  • 1 เสียงครับ
    ทำเสื้อต่อต้าน
    ใครมีเข็มขัด ก็จะเท่ห์ไม่หยอกด้วยน๊า...
    เอ้า ช่วยๆกันๆ
  • ป๋ามาร์ค ผมว่าตั้งศูนย์แบบที่พี่ผีว่าแหละครับ แต่ว่าโรงเรือนหรือกรงก็ไม่ต้องดีมากมายครับ แล้วนำหมาที่ถูกทิ้งมาฟื้นฟูสภาพจิตใจและร่าง

กาย แต่ว่าสามารถให้คนที่อยากนำไปเลี้ยง รับไปเลี้ยงเลี้ยงได้ แล้วก็ให้ป๋าเป็นคนพิจารณา ว่าเห็นสมควรหรือไม่ ที่จะให้คนๆนั้นนำสุนัขตัว

นั้นไปเลี้ยง
  • แปลกกระทู้ดีๆๆ...สร้างสรรค์.....ไม่ค่อยมีคนเข้ามาโพส....กระทู้ด่ากันนี่....บอร์ดลุกเป็นไฟ....นี่ล่ะครับสังคมเมืองไทย....อีกนานครับกว่าจะได้ไปบอลโลก.......ทำใจนะพี่น้องชาวไทย
  • ไทยไม่ช่วยไทย.....แล้วใครจะมาช่วยเรา
    คนพิทบูลไม่ช่วยหมาพิทบูล....แล้วใครจะไปช่วยเค้า....
  • ผม ก็เป็น คนหนึ่ง ที่ มี ความคิดแบบนี้ เห็นด้วย คับ ทำเป้น มลูนิธิ ก็ ดี คับ
    แต่ ก็ อย่าง ที่ พี่ มารค์ บอก มัน ไม่ ง่ายคับ
    มี ใคร อยากทำ ผม คนหนึ่ง คับ ช่วยเต็มที่
    ผมพอจะมี เพื่อน เป็น ฝรั่งที่ทำงานเกี่ยวกับ การช่วยเหลือ เฉพาะ พิทบูลเหมือนกัน คับที่ เมือง นอก
    ผมช่วยสุดตัว คับ:o010: พี่ๆ ว่า ไงผมเอาด้วย คับ
  • อีกหนึ่งเสียง...จัดปาย
  • เรา และนาย..:m127:
    ไฟล์แนบ
    pit2.jpg 39K
  • ปัญหาสำคัญในการหาที่พักฟื้นพิทบูลที่ถูกทิ้งคือ ปัจจุบันมีผู้คิดจะรับอุปการะพิทบูลโดยไม่ให้ความสำคัญที่รูปร่างหน้าตา ค่อนข้างน้อย ทัศนคติของคนทั่วไปยังให้ความสำคัญที่รูปร่างค่อนข้างมาก ซึ่งส่วนหนึ่งมาจากอิทธิพลของเวปด้วย เพราะมีแต่การนำเสนอภาพสุนัขที่มีรูปร่างที่สวยงามเป็นส่วนใหญ่ ใครลงหมาที่มีรูปร่างที่ไม่เข้าสมัย(หัวใหญ่หน้าสั้น ล่ำ เตี้ย) มักโดนโจมตี ดังนั้นการหาคนที่จะรับอุปการะ พิทบูลที่ถูกทอดทิ้ง ก็คงจะลำบากเพราะปัจจัยที่เขาถูกทิ้งส่วนหนึ่งมาจากรูปร่างที่ไม่เข้าเงื่อนไข และอีกปัจจัยก็คืออาจมีบางท่านรับดูแล แต่ก็มีผลประโยชน์แฝง คือหากไม่ได้ประโยชน์จากเขาก็ไม่เอา เช่นหากมีการทำหมันก่อนให้ไปดูแลก็ไม่เอา เพราะต้องการไปเพาะพันธ์ เป็นต้น ส่วนจะให้กับคนที่ไม่ศึกษานิสัยพิทบูลให้ดีก็เป็นอันตรายหนักเข้าไปอีก ลำบากครับ ในมุมมองผมควรแก้ที่ต้นทางครับ คือการสร้างความเข้าใจว่าพิทบูลที่ดีที่ควรเลี้ยงไม่ใช่จะเน้นที่รูปร่างเป็นหลัก รูปร่างแบบสายใช้งานก็มีดีพอ แต่ก็ยากพอควรหากสังคมพิทบูลยังแฝงกับระบบพิทบูลพาณิชย์
  • คุณkaday แบบเสื้อสวยจังคับ

เห็นด้วยกับความคิดของพี่ mj1964 ควรแก้ที่ต้นเหตุ

แต่การตั้งมูลนิธิก้อดีน่ะครับ เพราะจะมีซักกี่คนที่สนใจการรณรงค์

และผมเชื่อคับพี่ๆที่เล่นในเวปนี้ส่วนมากๆมีความรับผิดชอบ และเข้าใจในสายพันธุ์นี้อย่างดี

แต่ปัญหาผมว่าเกิดจาคนที่ไม่รู้ไม่ได้ศึกษา มากกว่าครับ
  • สำหรับผมเคยมีประสบการณ์ดีดี กับพิทบูลสายกัด ที่หมดประโยชน์ ที่รับมาดูแล โดยในความคิดเห็นส่วนตัวมันเป็นพิทบูลที่ดีที่สุดในบรรดาพิทบูลที่ผมเลี้ยงมา และเป็นตัวแรกในการเลี้ยงของผมด้วย ไม่ว่าในเรื่องความแข็งแรงของร่างกาย ค วามสามารถ การเข้าสังคม ตลอดเวลาเกือบแปดปีที่รับมาดูแล ผมไม่เคยผิดหวังกับเขาเลย แม้จะถูกทำหมันมาก่อน แต่มันก็ยังคงสมรรถนะในส่วนของพิทบูลอย่างดีเยี่ยม หากไม่มีความผิดพลาดของสัตว์แพทย์เรื่องการรักษามะเร็งในสุนัขสูงอายุ ผมเชื่อว่าเขาจะอยู่กับผมอีกหลายปี
    ไฟล์แนบ
    DSCF0290.jpg 115K
  • ขอบคุณครับ..แค่ชอบ และอยากมีส่วนร่วมที่มีประโยชน์ครับ:m083:
  • สู้ๆ..น่ะจ๊ะ
  • คุณ kaday....แบบเสื้อสวยครับ ถ้าออกมาจะซื้อใส่สามตัวเลย ( พ่อ แม่ ลูก )
    คุณ mj1964 ...ผมก็เห็นด้วยกับการแก้ที่ต้นเหตุครับ ซึ่งพี่น้องในบอร์ดนี้ผมเชื่อเลยว่ามีความรับผิดชอบมาก
    แต่บุคคลทั่วไปที่ไม่มีความรับผิดชอบ ที่ทอดทิ้งพิทบูลได้ลงคอ หรือทำร้าย-ทำลายพิทบูลล่ะครับ
    พิทบูลพวกนั้น ผมเชื่อว่าถ้าเค้าคิดได้-พูดได้ เค้าคงเอาเรา (สมาชิกบอร์ดเรา) เป็นที่พึ่งแน่นอน..
    เพราะอะไร เพราะพวกเราคือชาวพิทบูลไงครับ คือกลุ่มคน สังคม ที่ชื่นชม ชื่นชอบ หลงใหลในความเป็นพิทบูล
    ........ผมคนนึงครับสนับสนุน หากมีโครงการ-มูลณิธิ สำหรับพิทบูลที่ถูกทอดทิ้ง.....
    ............เพราะพวกเราคือชาวพิทบูล.............
  • ดีครับ
  • สุดๆ คับ
  • เท่าที่เข้าไปอ่าน พี่เค้าดูแลอย่างดีแล้ว รักษา อาการหู ตาอักเสบหายแล้ว ตอนนี้รอผ่าตัดเอานิ่วออก เมื่อผ่าตัดเสร็จก้จะประกาศหาบ้านค่ะ

ใครอยากได้เพื่อนที่น่าสงสารตัวนี้ไปดูแล ก็ติดตาม เค้าเรื่อยๆนะคะ น่าตาออกจะน่ารัก ถ้าไม่ติดไอ้ตัวแสบ ขี้อิจฉาที่บ้านนะ แง่มๆๆ
  • http://www.youtube.com/watch?v=HQZLwVvPCm0
  • อ้าวเวงกำ...ขับรถไปทำงานผ่านแยกนี้ทุกวัน
    เห็นมันอยู่บ่อยๆ นึกว่าหมามีเจ้าของ

แรกๆ..ที่เห็น มันสวยดีทีเดียว...ใครสนใจ
    ติดต่ออุปการะ รับรองไม่ผิดหวัง...เจเจ คอนเฟิร์ม
  • น่าสงสาร น้องหมา
    เห็นด้วยกับการบริจาคและตั้งมูลนิธิคับ
    จะมีโครงการเมื่อไหร่บอกด้วยนะคับ
    จะเรี่ยไรจากเพื่อนๆๆและคนในครอบครัวไปสมทบทุน
  • พิทบูลปัญหาคือ มันกัดกัน ดังนั้นต้องทำเป็นกรงอยู่แยกกรงละตัว และต้องแข็งแรงพอด้วย เฉพาะค่าก่อสร้างสถานที่ก็อ๊วกแล้วครับ

ผมก็อยากทำนะถ้ามีที่ กลัวพิตบูลโดนแบนครับ
  • พิทบูลเป็นสุนัขที่มีความสามารถพิเศษ....ความสามารถนี้...นำมาโชว์เพื่อหารายได้...ให้ทั้งเพื่อนเขาทีถูกทอดทิ้ง....และหมาจรจัดข้างถนนได้...และที่สำคัญสังคมพิทบูลกำลังขยายตัวเพิ่มขึ้นเรื่อย....จนวันหนึ่งผมว่ามันคงเป็นหมาประบ้านประจำถิ่นไปเลย.....เพียงแต่เราต้องสร้างภาพลักษณ์ที่ดีให้คนภายนอกที่เขาไม่รู้ว่าพิทบูลเป็นอย่างไร...ให้รู้จักมากขึ้น....ยอมรับมาขึ้น....ผมว่าสังคมพิทบูลเป็นสังคมใหญ่....ถ้าโครงการนี้เกิดขึ้นจริงคงมีคนเขามาช่วยมากมายแน่นอน.......ผมไม่อยากเห็นพิทบูลถูกห้ามเลี้ยงจริงๆๆเลย....เพราะมันคือ PERFECT Dog....เรามาช่วยกันรณรงค์กันกันนะครับ
  • อ้าวใครมีที่ดินจะบริจาค.....เชิ้ญ......ส่วนเงินค่าทำกรง.....เปิดบัญชีรอน้ำใจจากสังคมพิบูลได้เลย...อ้าวช่วยๆๆๆกัน...แต่เอ๊ะ...แล้วมีคนจะทำยังเนี่ย!
  • ดีเหมือนกันครับ จะได้เป็นตัวอย่างให้คนที่รักสุนัขหลายๆพันธุ์ได้ทำตามโดยเฉพาะพันธุ์พื้นบ้านเราๆ ให้ไอ้พวกที่รักหมาไม่จริงได้สำนักบ้าง ไม่มากก็น้อย
  • แบ่งเป็นมูลนิธิของแต่ละสายพันธุ์ก็ดีนะ ง่ายต่อการดูแล ง่ายต่อผู้ที่ต้องการรับหมาเหล่านี้มาเลี้ยง และจะได้รู้ว่าพันธุ์ไหนโดนที้งมากที่สุด
  • ที่ดิน..เพิ่งสร้างบ้านเสร็จ เป็นของขวัญต้อนรับลูกคนเล็ก (กำลังจะคลอด) เสียดาย ผลิตเงินไม่ทัน อีกซัก 2 3 ปีก่อนค่อยหาที่ดินใหม่.....
  • ถ้าทำได้อย่างที่คิดๆ กันมาก็จะดีต่อ สังคม และ วงการพิทบูล ของพวงเราเองด้วย!!!!

แต่ก็มีปัญหาตรงกำลังทรัพย์นี้แหละ.......
  • ปรึกษาป้าสำรวยหรือป้านิดา ที่รับอุปการะสุนัขจรจัดอยู่ดีไหมครับ ผมเคยไปมาแล้ว หมาตัวไหนที่มีปัญหา เขาจะจับอยู่ในกรงแยกไว้เลย แล้วป้าแกก็รักหมามากๆด้วยครับ ส่วนเรื่องงบประมาณนั้น เราก็หาเงินไปบริจาคเพื่อช่วยค่าอาหารค่ายาให้กับป้า ผมว่าวิธีนี้สะดวกกว่านะครับ