ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยตอบผมที่ครับ มือใหม่ ?????????????????????????????
  • สุนัขผม ได้ 45 วัน ควรตัด หู ตอนไหน ดี ครับ
  • ช่วยหน่อย ครับ
  • 2เดือน3เดือนไม่เกิน4เดือน หรือแล้วแต่ ท่านเลยอยู่ที่ใจท่าน ยิ่งโตยิ่งเจ็บ
  • ใช่คับยิ่งโตยิ่งเพิ่มค่าใช้จ่ายตอนตัดและยิ่งโตยิ่งดูแลแผลได้ลำบากนะคับ:062:
  • :053:อย่าให้เกิน สาม เดือน นะ พี่ ตัด ตอนหู มัน อ่อน อยู่นี้แหละ ดี ถ้าเกิน สามเดือนหูมัน จะ แข็ง ตัด ยาก และก็เลือดมันจะเยอะ
    ปล. หมอเขาบอกมาอีกที
  • ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ ปกติเค้าตัดหูเสร์จแล้วดามหูเลย

หรือว่าต้องปล่อยให้เเผลหายก่อนแล้วค่อยดามครับ
  • เท่าที่เอาไปตัดมา ผมจะตัดประมาณอายุ3เดือนขึ้นไป ถ้าตัดเร็วไปหูมันก็จะบางเกิน
    ทำให้หูไม่ได้รูป(หงิกงอง่าย) เพราะโดยมากที่ดามจะหลุดก่อนกำหนด
    ถ้าตัดช้าหูก็จะหนาและทำให้หมาเจ็บมากขึ้น ค่าใช้จ่ายก็เพิ่มอีกนิดหน่อยไม่มาก

ถ้าจะให้แนะนำจากประสพการณ์ ผมแนะนำให้ตัดตอนที่หูเริ่มกาง ประมาณ 3เดือนขึ้นไป
    หรือเมื่อจับดูกระดูกหูเริ่มแข็งนิดๆครับ (เริ่มเป็นหูบิน)
    ถึงที่ดามหูหลุดก่อนกำหนด (แค่3-4วัน) หูก็ยังตั้งได้รูปทรงอยู่ แต่ถ้าตัดตอนที่หูมันอ่อนมาก
    และดามหูหุดก่อนกำหนดโอกาสที่หูไม่ได้รูปทรงตามที่ตัดมีสูงขึ้นครับ
    (ปัญหาหลังจากตัดมาก็คือ โดยส่วนใหญ่ที่คามหูจะหลุดก่อนกำหนด (ประมาณ7วัน) และข้อควรระวังอีกอย่าง
    ก็คือห้ามโดนน้ำเด็ดขาด เพราะจะทำให้แผลที่เย็บมาไม่ติดและเป็นหนอง และที่ดามหูหลุด)

ตอบโกสท์ หมอจะดามให้เลยหลังจากตัดครับ
  • คำถาม ควรตัด หู ตอนไหน ดี ครับ
    ผมขอตอบว่า ตัดตอนเช้า หรือตอนสายๆ หน่อย
    เพราะว่าหมา งดอาหารมา หากตัดตอนเย็น
    หมาจะหิวมาก สงสารมัน :030::030::030:
  • ตัวที่บ้านตัดประมาณ3เดือนหน่อยๆ ตัด พร้อมดามด้วย 7วัน นัดตัดไหม ที่ดามจะหลุดก่อนแน่นอน ถ้าไม่อยากให้หลุดก่อนกำหนด

ให้ใส่กอลล่า หรือลำโพง ตามความถนัดที่จะเรียก

ตัวที่บ้านตัดมาวันเดียวหลุดแล้วที่ดาม ก็รอให้ไปตัดไหมแล้วให้หมอดามใหม่ก็ยังไม่สายค่ะ