ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอเหตุผลหน่อยครับ
  • ทำไมต้องตัดหูหมาครับ ขอเหตุผลด้วยครับ เพราะอะไรครับ ขอบคุณทุกคนที่แสดงความเห็นครับ
  • คนมันยึดติดที่ค่านิยมมากกว่า ไมไม่ลองตัดหูคนเลี้ยงมั่งล่ะเผื่อจะหล่อจะสวย
  • เขาถามมึงรู้ดีก็ตอบไปซิ ไอ้ผีเวร ไม่รู้เรื่องเสือกกะเขาอีก นาน ๆ จะเห็นผีโง่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยังโชว์ความคิดอีกพิมพ์ยังผิด
  • เป็นความชอบส่วนตัวครับ ตัดก็หล่อ ไม่ตัดก็หล่อไปอีกแบบ
  • :o001: เพราะผมไม่ใด้เลี้ยง ไซบีเรีย ฮัสกี้ ครับ เกี่ยวใหมครับเหตุผลนี้
  • การตัดหูมันมีทั้งข้อดีและข้อเสีย แล้วแต่มุมองว่ะ ไอ่หลาน
  • ความชอบส่วนตัวของคนเลี้ยง และอยากเห็นไอ้หมาของผีตัวแรกจัง และผีตัวที่สอง ผีตัวแรกมันพิมพ์ผิดตรงไหนวะ
  • ตัดเพื่อให้รู้ว่าตัวไหนยังไม่ตัดไง..... อิอิ....

ของยังนี้แล้วแต่เจ้าของเขา หมาของคุณ เงินของคุณ.......
  • เวณกรรม...รกสมองป่า.....วๆๆ..ครับ
  • สงสัยอยู่บ้าน โดนเมียดึงหูบ่อยๆ เลยเก็บกด......!!!
    อ๊ะๆ.....ล้อเล่นๆครับ ขำขำ...
  • ความสวยงามครับ เเหมือนกับร๊อตไวเลอ โดเวอร์แมน ทำมัยต้องตัดหาง ความสวยงามสถานเดียว
  • :003: อืม ไม่รู้เหมือนกัน แต่ว่าไม่ได้ตัดให้มันเพราะกลัวมันเจ็บ แล้วถ้าตัดหู ตัดหาง จะรู้มั้ยว่า พิทบลูแท้หรือเทียม
  • :062:ขอบคุณครับ เรื่องมันเกิดจากเมื่อวานผมพาหมาไปตัดหูมา แล้วแผลที่หูมันดูหน้ากลัวไปหน่อย เลยโดนคนที่อัดสะชุดใหญ่ ทั้ง พ่อ แม่ พี่ น้อง ไม่รู้จะตอบยังไงแล้วครับ ผมก็เลยบอกไปว่าเวลาทำความสะอาดหูมันง่ายดีแล้วทำให้หูไม่อับด้วยครับ แต่หมามันอึดจริงๆครับ ตื่นมาไม่ร้องเลย แถมยังเล่นได้ทั้งที่ยังเมายาสลบอยู่เลย รู้สึกผิดอยู่เหมือนกับ แต่ถ้าไม่ตัดก็คาใจครับ เพราะมันต้องอยู่กับเราอีกนานครับ มันช่วงวัดใจครับตอนนี้มัน4เดือนแล้ว ถ้าไม่ตัดตอนนี้ก็คงไม่ได้ตัดแล้ว ก็พาไปตัดเลย ขอบคุณทุกความเห็นครับ เหมือนคำถามโง่ๆ ขำๆ แต่ขำไม่ออกครับ
  • ก็ลองเอารูปหมาที่ตัดหูกับไม่ได้ตัดหูให้คนที่บ้านดูซิครับ ความหล่อมันต่างกันเยอะ55+
    ปล. คราวหน้าซักสองเดือนกว่าๆก็พาไปตัดได้แล้วครับพอเห็นว่าแกนหูมันตั้งก็โซโล่เลยครับ
    หมาเล็กๆแผลมันหายไวไม่ค่อยจะอักเสพด้วยครับ...ลองดู
  • ตัดหูที่นี้ ราคาเท่าไรอะคับ พอจะระมาณให้ได้ไหม
  • เพราะมันเกะกะ ก็ตัดมันซะ :o022::o022::o022:
  • ประมาณ 1000 ครับ
  • ครับคิดแล้วคิดอีก ยังไงก็ต้องตัด เป็นพิทบูลไม่ตัดหู มันดูยังไงไม่รู้นะคับ สำหรับความคิดผม ใครว่าทรมานสัตว์ผมก็ยอมรับผิดครับ ทำบาปกับมันนิดหน่อยแล้วดูแลมันอย่างดี กับ กระดูกอีกหนึ่งชิ้นมันคงไม่ว่าอะไรมั้งครับ
  • คิดเหมือนกันเลยค่ะ ตอนตัดเสร็จแล้ว ประมาณว่าไม่น่าพาไปตัดเลย รู้สึกผิด เวลาทำแผลหรือเวลามันนอนทับแผล มันร้องเจ็บอ่ะ บางทีนั่งเสียใจ แต่ก็ทำไงได้เราพามันไปตัดมาแล้ว แต่ทุกวันนี้ก็ดีค่ะหูตั้งๆ เอาไว้กัดหูเวลามันดื้อ 55555+(แกล้งหมาได้อีก)
  • ผมโดนเหมือนกัน พ่อถามมันไม่เจ็บหรอ ผมตอบไปว่าไม่รูสิดูมันแล้วว่าไม่น่าเจ็บ คือคึกมากครับเหมือนไม่มีไรเกิดขึ้น ส่วนแม่ผมบอกถ้าไม่ตัดมันจะเป็นปัญหา เพื่อนแม่บอกว่าถ้าไม่ตัดจะเป็นพยาธิที่หู ผมเลยปล่อยเลยตามเลยพยาธิก็พยาธิ
  • :024: คิดอีกแง่ก็อาจจะเพราะรักมันก็ได้ กลัวมันไม่หล่อ ก็เข้าใจค่ะ เลี้ยงแล้วก็รักอยากให้หล่อให้เท่ห์ ไม่เป็นไรไปตัดมาแล้วก็แล้วไป เพื่อนบอกว่า 2 เดือนแล้วไม่ให้ตัดมันจะเจ็บมากๆ ใช่มั๊ยค่ะ
  • :o001: มันไม่เจ็บนะครับหมาเรา อ่ะ วันนี้ลองถามมันว่า เป็นไง เจ็บหูหรือปล่าวตอนที่โดนตัดหูอ่ะ มันไม่ตอบเลยครับ แถมแสดงอาการดีใจด้วย เล่นใหญ่ เลย แสดงว่ามันไม่เจ็บ
  • ร่างพระราชบัญญัติป้องกันการทารุณกรรมและการจัดสวัสดิภาพสัตว์

มาตรา ๓ ในพระราชบัญญัตินี้

?สัตว์? หมายความว่า สิ่งมีชีวิตที่มีกระดูกสันหลังที่มิใช่มนุษย์ และสิ่งมีชีวิตอื่นตามที่กำหนดในกฎกระทรวง

?การทารุณกรรม? หมายความว่า การกระทำหรืองดเว้นการกระทำใด ๆ ที่ทำให้สัตว์ได้รับความทุกข์ทรมาน ความเจ็บปวด ทุพพลภาพ หรืออาจมีผลให้สัตว์นั้นตาย

?ความทุกข์ทรมาน? หมายความว่า ผลของการกระทำใด ๆ ที่กระทำต่อร่างกายหรือจิตใจสัตว์ ไม่ว่าโดยทางตรง หรือโดยทางอ้อม ทำให้สัตว์ได้รับความเครียด ความเจ็บปวด ความกลัว

?การจัดสวัสดิภาพสัตว์? หมายความว่า การเลี้ยงหรือการจัดการให้สัตว์ให้มีความเป็นอยู่ ในสภาวะที่เหมาะสม มีสุขภาพอนามัยที่ดี ไม่เครียด มีที่อยู่อาศัย อาหาร และน้ำอย่างเพียงพอต่อความต้องการ

หมวด ๔ การป้องกันการทารุณกรรมสัตว์
    มาตรา ๒๔ ห้ามมิให้ผู้ใดกระทำการใด ๆ ต่อสัตว์ อันเป็นการทารุณกรรมสัตว์

มาตรา ๒๕ การกระทำดังต่อไปนี้ ให้ถือว่าเป็นการทารุณกรรมสัตว์

(๑) การเฆี่ยน ทุบตี ฟัน แทง เผา ลวก หรือกระทำ การอื่นใดในลักษณะที่ได้รับทุกข์เวทนา ซึ่งมีผลทำให้สัตว์ เจ็บปวด หรือพิการ หรือตาย

(๖) นำสัตว์ที่เป็นอริกันไว้ในที่เดียวกัน

(๗) พรากแม่และลูกสัตว์ที่ยังไม่หย่านม เว้นแต่มีเหตุอันสมควร

(๘) ทอดทิ้งสัตว์เพื่อให้พ้นภาระ

(๑๒) กระทำการใด ๆ ให้สัตว์ต้องเสียรูปร่างหรือพิการ โดยไม่จำเป็น

(๑๓) การนำสัตว์มาต่อสู้หรือปะลองกำลังกัน โดยไม่ได้รับอนุญาตตามกฎหมาย

(๑๔) ฆ่าสัตว์ หรือทำร้ายสัตว์ โดยลุแก่โทสะ

(๑๕) พันธนาการสัตว์เป็นเวลานานเกินความจำเป็นหรือด้วยเครื่องพันธนาการที่ไม่เหมาะสม

(๑๖) ใช้สัตว์เลือดอุ่นที่ยังมีชีวิตอยู่เป็นเหยื่อหรือเป็นอาหารสัตว์อื่น

บทบัญญัติในวรรคแรก ไม่รวมถึงการกระทำดังต่อไปนี้

(๑) การตัด หู หาง ขน เขา งา เล็บ และการตอนสัตว์การทำเครื่องหมายที่ตัวสัตว์ ตามกฎหมายว่าด้วยการนั้น

(๒) การฆ่าหรือการทำลายสัตว์ โดยพนักงานเจ้าหน้าที่ ตามกฎหมายว่าด้วยการนั้น
  • :025: ค่ะคุณpitbullwa มันไม่ตอบ เพราะว่า มันเป็นใบ้แน่ๆ เลย :030:
  • หมอที่ผมพาหมาไปตัดเขาบอกว่าตัดได้ตั้งแต่ 3เดือนขึ้นไปครับ
  • เย็บหูด้วยใหมละลาย ดีหรือเปล่าครับ หมอเขาบอกว่าดีแต่มันแพงจึง ไม่เป็นที่นิยมกันครับ
  • ตอนนี้ผ่านมา2วันแผลเริ่มแห้งแล้วครับ มันเป็นปรกติดีครับ
  • โล้งอกแล้วครับ ไม่ต้องคิดว่าจะตัดไม่ตัด ไม่ต้องมัวมานั้งดูรูปหมาคนอื่น ตอนนี้เหลือแค่เลี้ยงมันด้วยใจและคิดถึงโฆษณาไทยประกันชีวิต
  • ลงรูปให้ชมบ้างซิคับท่าน
  • ของผมตัดตั้งแต่ 2.5 เดือนแล้ว ทุกตัวไม่มีปัญหาแผลหายเร็ว ถ้าเลี้ยงหลายตัวผมว่าสมควรตัดนะเวลามันเล่นกันกัดหูกัดหน้ากันแรงๆ หน้าเป็นแผลหมดถ้าหูยาวผมว่าคงขาด
  • อายุที่เหมาะสมคือสองเดือนครับ เจ็บน้อย แผลหายไว

การตัดไหมควรทำให้เร็วที่สุด เพราะไหมยิ่งอยู่นาน แผลยิ่งอักเสพ เพราะไหมเป็นสิ่งแปลกปลอม
    และลองสังเกตุดู หลังตัดไหม แผลจะแห้งและหายเร็วมาก

การใส่อลิซาเบชคอลล่าดีหรือไม่ สำหรับผม ไม่จำเป็น ไม่เคยใช้ เพราะเปลืองตังโดยใช้เหต
    หมามันไม่เกาแผลอยู่แล้ว เพราะมันเจ็บ แต่ควรระวังเรื่องความสะอาดและแมลงวันตอมมากกว่า
  • ป๋าขาหมาต่ายมันเกาอ่ะ วันแรกเลย ไหมขาด - -"

เหตุการ์ณด่วน หมาต่ายฟัดตัวตะกวดเมื่อกี้เอง เง้ออออออ....เลือดเต็มบ้านนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน *0* แต่มันยังไม่ตายง่ะ

จะบ้าตาย -.-
  • ต่ายเอ้ย
    ระวังหมามันติดเชื้อเด๋อ
    เดี๋ยวแผลหายยาก น้ำลายไอ้ตะกวด เชื้อมันแรง

ว่าแต่ว่า เลือดใครหว่า
    หมา ตะกวด หรือ ต่าย..............
  • อ่ะเหอออ!!!! หมาต่้ายฟัดกะไอ้รวย ซะแล้ว ล้างแผล ใส่ยา หมาเราให้ดีเด้อ ถ้ามีแผลอ่ะ เป็นห่วง กลัวลูกสาวต่ายจะผอม
  • เง้อ....ทำไงดีคะ เพิ่งจะเห็นแผลโดนกัดที่ใต้คาง1 หน้าอกเป็นแผลคล้ายๆหนังหลุดอ่ะ แบบถลอกลอกไรงี้ อธิบายไม่ถูก - -" ไม่มียาเลย

เอาน้ำเกลือล้างแผลใส่ให้แล้วตามด้วยผงพิเศษ หาได้เท่านี้จริงๆ พาไปหาหมอคงแบกไม่ไหวเพราะเด๋วจะไปฟัดกะหมายามหน้าหมู่บ้านอีก
  • :001: โอ้ฟัดกับคุณรวย ถ้าเป็นแถวบ้านผม ในสวนนะ มันกินหมาแน่ๆตัวยอย่างเคื่อง น้องๆจรเข้ เลย แต่ตอนนี้ไม่รู้พวกมันยังมีอยู่หรือปล่าว น้ำลายมันจะเหมือน พี่รวย โคโมโด ติดพิษจนตาย
  • ตัวเท่าจรเข้ก็มีค่ะ แต่มันมุดเข้ารั้วบ้านไม่ได้ แต่ตัวนี้ก็ต้นขาล่ะค่ะ - -" ยิ่งในทำเนียบเพียบ ตัวใหญ่เท่าจรเข้หลายตัวเลย แถมมันไม่กลัวคนอีก