ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความช่วยเหลือเรื่องตัดหูครับ
  • :m009:คือจากการที่ผมเอาหมาไปตัดหูมา แล้วผมเลี้ยงหมาไว้2ตัว มันเกิดจากอีกตัวมันไปเลียแผลตอนที่ผมเผลอ แผลที่หูเลยไม่แห้งและบวมมากครับ ผู้รู้ช่วยกรุณาบอกวิธีหรือยารักษาแผลด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความช่วยเหลือ:m051:
  • แล้วบาดแผลมันไม่ติดกันแล้วไหมที่เย็บก็ขาดแล้วด้วยครับจะทำอย่างไรดีครับ ปวดใจมากครับ
  • เบตาดีนครับ ใช้แต้มที่แผล บ่อยๆๆก็ดีครับ ไม่ทราบว่าตอนไปตัดหูหมอได้จ่ายยากินไหมเอย กินยาตามหมอสั่งครับ และก็แยกตัวที่ไปช่วยเลียออกด้วยนะครับ ถ้าไม่ดีขึ้นรีบไปหาคุณหมอดีกว่าครับ
  • กี่วันแล้วครับ.จากวันที่ไปตัด.ถ้าเลย7วันมาแล้วแผลยังบวมมาก+มีหนอง อันนี้อาจต้องตัดใหม่ เย็บใหม่นะครับ.แต่อย่าเครียสจนถึงเซงนะ เพราะมันก็แค่ ล้างแผล และ ให้ยากิน ยา ทา ไปอีก7วัน เท่านั้นเอง.ผมแนะนำว่าให้พาไปให้หมอคนที่ตัดหู ให้เค้าดูดีกว่าครับ.
  • พาหมาหาหมอครับ
  • ลองปรึกษาคุณ OzaKa ดูครับ (ไม่รู้จำชื่อผิดเปล่าแต่ประมาณนี้ล่ะ) คนนี้เขาเก่งครับ ตัดหูหมาเอง ขนาดหมาโตแล้วนะ

หมอส่วนใหญ่ไม่กล้ารับตัด พี่แกตัดเองเฉยเลย (เก่งกว่าหมออีกครับ)
  • ใช้ Betadine ทำแผลเช้าเย็น ปิดแผลไว้ แต่ถ้ามีหนองก็คงต้องกรีดเอาหนองออกก่อน

ให้ยาฆ่าเชื้อให้กินด้วยครับ

รอให้แผลหายติดเชื้อค่อยไปเย็บแผลใหม่

ทำตามนี้ใช้เวลาประมาณ 7-10วัน จะหายเป็นปกติครับ
  • ความรู้ทั้งน้านน สูบๆๆ
  • :o030:ขอบพระคุณทุกท่านครับ
  • ขอโทษครับเย็บแผลใหม่ได้เลยหรือต้องทำการตัดหูใหม่อีกครั้งครับ เพราะตอนแรกมันเริ่มจะแห้งบ้างแล้ว ผมเองแท้ๆเลยเผลอหน่อยเดียวอีกตัวเลียซะเกลี้ยงเลย มือใหม่ครับ
    พาไปหาหมอตอนเย็นผลเป็นยังไงผมจะมาบอกผลอีกที่นะครับ
    จะได้เป็นอุทธาหรณ์ครับสำหรับมือใหม่ ขอบคุณครับ
  • ตัวที่บ้านตัดมาวันแรกเกาไหมขาด ก็ปล่อยไปแบบนั้นพอ1อาทิตย์ไปตัดไหมที่เหลือออก แผลมันก็สมานกันดี แห้งสนิท

แต่ต้องทำความสะอาดแผลให้ดีนะคะ

*ไม่ต้องตัดใหม่หรอกค่ะ จะให้มันเจ้บตัวรอบ2หรอ
  • ไปหาหมอมาแล้วครับ โดนฉีดยาแก้อักเสบไป2เข็ม มียาทาครับแต่ไม่มียากิน และห้ามโดนน้ำอีก พรุ่งนี้จะลองให้มันเดินตากแดดตอนเช้าดูว่าแผลมันจะแห้งหรือเปล่าครับ ขอบคุณทุกคนครับ
  • พี่คะ หูหมานะคะ ไม่ใช่ผ้าที่ซักไว้ เอาไปเดินตากแดดให้แห้งอ่ะ เดี๋ยวก็ช็อกตายพอดี - -"

แผลแห้งหมั่นทำแผล ล้างแผลให้สะอาด ไม่ให้โดนน้ำ หนองไม่ขึ้น ไม่เยิ้มก็ดีแล้วค๊า
  • แดดอ่อนๆตอนเช้าดีนะครับ ไม่ว่าคนหรือหมาได้วิตามินด้วยครับ
  • ดีคับทำตามที่หมอบอกและตากแดดตอนเช้าเดินเล่น