ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

108วิธีไม่ให้หมากินยาเบื่อ
  • :001::o001:วิธีฝึกมีหลายวิธี ก่อนอื่น ต้องฝึกให้หมากินอาหารจากชามอาหารของตัวเองเท่านั้น และต้องรู้ว่า หมาชอบกินอะไรมากที่สุด
    เจ้าของ ต้องเตรียมอุปกรณ์การฝึกให้พร้อม เช่น กระป๋องที่ขว้างแล้วเกิดเสียงดัง หรือ ถุงก๊อปแก๊บเป่าลมเอาไว้ตบให้เกิดเสียงดัง
    หรือหนังสติ๊ก+ลูกกระดาษ ที่ยิงโดนแล้วไม่เจ็บมาก แต่ตกใจ(อันนี้ต้องเป็นนักแม่นปืนสักหน่อย) เป็นต้น

เริ่มฝึก โดยต้องสร้างสถานะการณ์.........
    เจ้าของ แอบอย่าให้หมาเห็นตัว หรือได้ยืนเสียง หรือได้กลิ่น (อาจอยู่ในห้องบนบ้าน)
    ให้คนแปลกหน้า โยนของที่หมาชอบกินที่สุด ให้หมา เห็น
    เจ้าของเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อม พอหมาเข้าไปใกล้ ก็จัดการทันที
    หมาจะตกใจ ชะงักไป แต่มักจะเข้าไปใหม่อีก เจ้าของก็ต้องทำให้หมาตกใจอีก
    ทำซ้ำไปเรื่อยๆ จนกว่าหมาจะยอมแพ้ และถอบไปจากอาหารนั้น
    ถ้าหมาไม่ยอมแพ้ เจ้าของต้องแสดงตัว ออกมาจัดการขั้นเด็ดขาดอย่างใดอย่างหนึ่ง

ทุกครั้ง ที่ฝึก ต้องสำเร็จตามเป้าหมาย โดย หมาไม่กินของชอบ ที่คนอื่นให้กิน
    และเจ้าของ ต้องชมเชย และเล่นให้สนุกกับหมา และให้หมากินของชอบ จากชามอาหารของเขาเองเท่านั้น

หรืออีกวิธีคือ พยายายาม เสาะหายาเบื่อ หลายๆ ชนิด เเล้ว ผสม กับพวก ลูกชิ้น หรือเนื้อ โดยจะเน็นลูกชิ้นมากกว่า เพราะพวกวางยาจะนิยมใช้กันเพราะหาซื้อง้าย

ได้เเล้วก็ผสมให้หมา ดม เเต่ถ้ามาจะกินให้ ดุหรือตี ควรระวังดูดีๆ อย่าให้มันกิน ทำเล่ยๆ บ่อยๆ จนหมา ไม่กินเเล้ว

เเล้ว การฝึกนิสัยอีกอย่างที่เป็นผลทางอ้อมคือ พยายามให้อาหาร ในชามของมันประจำเท่านั้น อย่าโยนตามพื้นให้มันเดี๋ยวมันจะติดนิสัย ถ้าคนเลวมันโยนของมาจะติดนิสัยกินของมั่ว

หัดให้มันกินเป็นที่ .. อาการของน้องหมาโดนยาเบือ มันจะปวดท้องทุรนทุราย เเล้วจะเกิดอาการหิวน้ำ ยิ่งมันไปกินน้ำได้มันยิ่งไปเร่งทำให้ยามีความรุนเเรงสมบูรณ์เเบบ ถ้าเจ้าของมาทันเวลา

ก็อาจช้วยได้โดยให้กินน้ำ ผสมเกลือเเกลง ประมาณ1ลิตร น้องหมาจะอาเจียน ออกมา เป็นนการขับสารผิด เเต่บางทีก็อาจไม่รอดเหมือนกัน หรือจะใช้ว่านรางจืดคั้นน้ำกรอกปากน้องหมาก็ได้ หรือจะใช้ไข่ไก่ดูดสารพิษก็ได้นะครับ

ทางที่ดีพยายามอย่าให้คนนอกให้อาหาร หรือจะให้ ก็ผ่านเราจะเป็นดีที่สุด เเต่โดยส่วนใหญ่เเล้ว ถ้าสุนัขเลี้ยงดีเอาใจใส่ไม่เลี้ยงตามมีตามเกิด มันก็ไม่ค่อยกินอาหารจากคนเเปลกหน้าเท่า

ไหร เพราะ ขนาดเราซื้อนู้นซื้อนี่ให้กินเเล้ว มันยังไม่ยอมกินเลย

ส่วนมาก พวกคนเลวพวกนี้ จะวางยา ก็ มีสาเหตุที่พบกันบ่อยๆคือ หมั่นใส้เจ้าของบ้าน หรือ เเค้นหมาที่กัด หรือสงสียงรำคาญ อีกอย่างคือ ต้องการทรัพย์สินในบ้าน เลยจัดการเจ้าหมา

ก่อนเลย เเต่ถ้าเราฝึกมาดีซะอย่าง ก็ดีทั้งกับตัวน้องหมาปลอดภัย เเละ ดีทั้งกับคน+บ้านที่ไม่มีทรัพย์สินสูญหาย เพราะคนพวกนี้มันเลือกบ้านที่สะดวกที่จะขโมยมากว่า

บ้านนี้หมาดุ วางยาก็ไม่ได้ ไปหาบ้านอื่นดีกว่า.......

ไอ้พวก นี้มันจะทำทีดูว่ามีคนอยู่บ้านมั้ย ถ้าไม่มี หรือเจ้าของเผลอ มันก็จะโยน อาหาร+ยาเบื่อ ไว้ตรงๆที่น้องหมาอยู่ หรือ ไม่เห็นตัว มันก็จะโยนไว้ที่ๆสุนัขน่าจะชอบเดินผ่าน

เเล้วก็คอยดูผลงานของตัวเอง

ข้อมูลบางข้องมูลได้มาจาก หนังสือเล่มเก่าๆ เเละ จากในเน็ท ก็เลยเอามารวมๆ กันเขียน

เผื่อว่าบางคนยังไม่รู้วิธี

:o042::o047::o065::o031: :o032:
  • ใครมีวิธ๊ อื่นๆ อีกก็ช่วนลงให้ผมด้วยนะครับ เเลกเปลี่ยนกัน
  • ขอบคุณมากค่ะ
  • ความรู้ทั้งนั้นครับ
  • มีเรื่องดีๆแบบนี้ เอามาอีกน้า..ขอบคุณครับ:063:
  • บทความที่ได้อ่านไปเมื่อสักครู่ เป็นประโยชน์มากๆ หนับหนุน ๆ ๆ
  • ขอขอบคุณมากๆ เลยครับ

เป็นความต้องการ ของคนรักน้องหมาอยู่แล้วครับ

:039::039::039: ให้เลยครับ
  • ดีมากเลยคับ ได้ความรุ้ใหม่ๆ

กระทู้ดีดี สนับสนุน :063::020::063:
  • ดีมากเลยครับ

ได้ความรู้เพิ่มขึ้น เดี๋ยวจะเอาไปฝึกที่บ้านครับ
  • ขอบคุณสำหรับสาระดีๆ ค่ะ
  • ขอบคุณสำหรัับสาระดีๆ ครับ น้องหมาผมก็เคยโดนแต่เอาไข่ดิบกลอกปาก แล้วรีบพาส่งหมอเลยรอดมาได้
    แต่หมาข้างบ้านก็โดนพร้อมกันแต่ช่วยไม่ทัน มันเลยตาย น่าสงสารมากครับ
  • วิธีแก้พิษยาเบื่อเบื้องต้น

แยกเอาไข่ขาวดิบสัก5-6ลูกไส่แก้วพลาสติก(ไม่เอาไข่แดง)
    จับกลอกปากแล้วเอามือบีบปากหมางับไว้เบา ซักพักปล่อยให้สำรอกออก
    ทำสัก2ครั้ง แล้วรีบพาส่งหมอที่ใกล้ที่สุด เดียวเค้าฉีดยาให้น้ำเกลือก็รอดแล้ว
    ดูแลต่อด้วย การใหกินถ่านผง หาซื้อไดตามร้านขายยาคน บอกว่าซื้อ ถ่านคาร์บอน แก้ท้องเสียเดียวหมอจัดให้

เจอมากับหมาตัวเเอง ทุกอย่างที่กล่าวมาต้องทำให้เร็วนะคับ