ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สำหรับท่านที่ต้องการชมเทป งาน D-1
  • http://www.mvtv.co.th/th/
    ไฟล์แนบ
    logomvtv.jpg 16K
  • เสี่ยบิว ป้าพรอยากได้เป็น ดีวีดี จ้า

รบกวนจัดหาให้มั่งเด่ะ นะ นะ

เพราะที่บ้าน ไม่มีทั้งสองจานอะ
  • ดูผ่าน อินเตอร์เน็ต ได้เลยครับ ซ้อพร.
  • ตื่นเช้าจัง Big chill
  • พรุ่งนี้เรามีนัดกันนะคับ JAY JAY โทรหาด้วย(ไม่โทรถือว่าลืม..!!)
  • ไม่เห็นมีอะไรเลยวะ
  • ดูแล้วไม่มี เสี่ยบิว ช่วยด้วยยยยยยยยยยยยย
  • ต้องขอโทษด้วยครับเรตติ้งดีจัด รายการย้ายไปอยู่ MVTV > NEW CHANNEL (ผมก็กำลังหาอยู่เหมือนกัน)
  • ย้ายไปอยู่รายการ สัตว์เอ๊ย ทางช่อง NEW CHANNEL ครับ.
  • http://www.youtube.com/watch?v=zUFJMQkCGyQ

งั้นดูนี่แทนก่อนนะ เพิ่งถ่ายทำเสร็จ ฮ่าๆๆ

การตลาดนะครับ ไม่ใช่การเมืองโปรดแยกแยะ
  • เอ่อการตลาด ไม่ใช่การเมืองเลยมึง

มึงคงมีหุ่นส่วนอยู่ด้วยซินะ
  • กะแล้ว ต้องมีคนสมองเต่าด่า ฮ่าๆๆๆ

ไปมุดหัวอยู่ที่ไหนมาว้า ไม่ได้รู้ความเป็นไปของบ้านเมืองเลย
    เมื่อก่อนข่าวเขาฮือฮาจะตาย ออกทีวีเกือบทุกช่อง รอยเตอร์ยังเอาไปลงด้วย
    เกจิสำนักการตลาดหลายๆท่านเขายังชมว่าคิดได้งัยวะ ใช้งบนิดเดียว แต่ลงข่าวฟรีเพียบ
    สินค้าบางตัวใช้งบเป็นร้อยล้านยังไม่ดังเท่า ฮ่าๆๆๆ

ลองพิมพ์ เครื่องดื่มทักษิณสู้ ในกูเกิ้ลดิ ออกมาเพียบ ฝีมือตูเอง ถ้ายังไม่รู้ก็รู้ไว้ซะ
    แต่จะบอกให้นะ ผมทำมาหากินตามความถนัด มีอาชีพเป็นนักการตลาด และไม่ได้ฝักใฝ่ฝ่ายไหนทั้งนั้น
    แต่ในฐานะมืออาชีพ ที่กินเงินเดือนเขา เขาจ้างมาเพื่อแก้ปัญหา และคนจ้างก็คือโรงงานผลิตเครื่องดื่มชูกำลัง
    ภารกิจคือ หาทางเพิ่มส่วนแบ่งตลาดจากเครื่องดื่มเอ็มร้อย คาราบาวแดง กระทิงแดง

และใครๆก็รู้ว่า ชาวบ้านที่ดื่ม เครื่องดื่มประเภทนี้ ส่วนมากเขารักทักษิณ มันก็แค่นั้น
    หากทำให้เขาเปลี่ยนจากดื่มเอ็มร้อย กระทิงแดง คาราบาวแดง มาดื่มทักษิณสู้
    มันก็ถือว่าประสบความสำเร็จ ดังนั้นอย่าคิดมาก

ใจกว้างๆหน่อยดิเพ่ อาจจะเกาะกระแส อิงการเมือง และงบน้อยเลยต้องทำให้มันดังแบบนี้
    แต่มันไม่ได้ เกี่ยวกับการเมืองแค่ยืมชื่อมาใช้ และคิดว่าชาตินี้ก็คิดแผนการตลาดแบบนี้ได้ทีเดียวนี่ละครับ

และยอมรับครับ มีหุ้นอยู่ เนื่องจากเขาจ่ายเงินเดือนผมไม่ไหว เขาเลยให้เป็นหุ้นมาแทน
    หากขายได้ 10% ของยอดรวมตลาดทั้งหมด 14,000 ล้านบาท ก็ประมาณ 1,400 ล้านบาท เท่านั้นเอง
    หวังว่าคงกระจ่าง และไม่ด่ามั่วนะครับ
  • ผมเข้าใจครับว่าเป็นเทคนิคทางการตลาด
    :063::063::063::063::063::063::063:

และจะยอดเยี่ยมมากถ้าเป็นเทคนิคทางการตลาด
    ที่มาพร้อมกับความรับผิดชอบต่อสังคม
    ซึ่งถ้าจะให้ดีผมก็คิดว่าความรับผิดชอบต่อสังคมควรมาก่อน
    เหมือนกับคำขวัญของชาว Pitbull zone แห่งนี้
    ยิ่งบางสิ่งที่ตอกย้ำความแตกแยกและซ้ำเติมสถานการณ์
    ผมอยากให้พิจารณาอย่างรอบคอบ
    :033::033::033::033::033::033::033:

โดยเฉพาะบ้านเราไม่เหมือนฝรั่ง
    การแยกแยะข่าวสารอย่างมีเหตุผลยังทำได้ไม่ดีพอ
    อันนี้หมายถึงผู้เสพข่าวสารนะครับ
    ยังไงฝากพิจารณาด้วยครับ
    :036::036::036::036::036::036::036:
  • แหะ แหะ
    :005::005::005:

หวังว่าคงไม่กลายเป็นเรื่องการเมืองนะครับ
    :065::065::065:
  • สวัสดีครับ

ยินดีมากที่แสดงความเห็นแบบสุภาพ ผมยินดีรับฟังและชี้แจงครับ

หากคุณเป็นนักการตลาด สิ่งหนึ่งที่คุณใฝ่ฝันก็คือการออกสินค้ามาหนึ่งตัว โดยใช้งบการตลาดน้อยที่สุด แต่สร้างความฮือฮาสูงสุด เพราะมันคือเครดิสที่จะติดตัวไปตลอด
    นักการตลาดที่มีชื่อเสียงโด่งดังทั้งหลายในเมืองไทย ไม่ใช่ว่าอยู่เฉยๆแล้วจะดัง ค่าตัวจะแพง ทุกคนล้วนต้องหาทางสร้างผลงาน เพื่อจะได้มีที่ยืนในจุดนี้

ผมเองก็เช่นกัน ผมเป็นมนุษย์เงินเดือน มีอาชีพเป็นนักการตลาด อาชีพที่ต้องนำพาองค์กรและลูกทีม ฝ่าฝันอยู่ท่ามกลางสมรภูมิทางการค้า ที่เต็มไปด้วยคู่แข่ง ทั้งที่แข็งแกร่งกว่าเรา และอ่อนแอกว่าเรา

เขาจ้างเราเพราะเขาเชื่อว่าเราสามารถเป็นผู้นำ เป็นความหวังที่จะพาองค์กรเขาอยู่รอดปลอดภัย เขาจึงกล้าสู้เงินเดือน

ผมอยากให้เปิดใจให้กว้างสักนิด สินค้าประเภทนี้อิงการเมืองมาตลอดครับ ราคา 10 บาทมานานกว่า 40 ปี แล้ว
    แต่ตลาดต่อปีมีมูลค่ามหาศาล คือ 14,000 ล้านบาท ยักษ์ใหญ่ไม่ยอมขึ้นราคาเพราะ ไม่ต้องการให้รายเล็กเกิด ทั้งที่กำไรแทบจะติดดินอยู่แล้ว
    แต่เขาก็สามารถอยู่ได้ เพราะว่ายอดขายมหาศาล กำไรน้อยแต่ขายเยอะ งบการตลาดต่อปีก็มากกว่าใครๆ เขาใช้งบเดือนเดียว มากกว่ายอดขายบริษัทผมทั้งปี

วันแรกที่เขาจ้างผมเข้าไปบริหาร สิ่งแรกที่ผมบอกให้เขาทำคือ หยุดการขายสินค้าประเภทนี้เถอะ ทำต่อไปก็ไม่มีทางสู้ยักษ์ใหญ่ได้ เก็บงบไปทำอย่างอื่นดีกว่า
    แต่เจ้าของเขาไม่ยอม เขาเสียดาย ผมจึงจำเป็นต้องคิดอะไรที่แปลกแหวกแนว ใช้เงินน้อย แต่ได้ผลในวงกว้าง และก็คือที่มาว่าทำไมต้องอิงอะไรที่มันเป็นข่าวดัง

ส่วนความรับผิดชอบต่อสังคม ผมมั่นใจว่าผมคำนึงถึงอยู่ตลอดเวลา และทุกครั้งที่มีโอกาสผมก็หาทางคืนกลับแก่สังคมเสมอๆ
    ส่วนความแตกแยกของบ้านเมือง มันไม่ใช่เพราะตัวสินค้า แต่มันเกิดจากตัวบุคคลไม่กี่คนที่แย่งกันมีอำนาจ ถึงผมจะทำยี่ห้อมาร์คสู้ มันก็ยังแตกแยก
    เพราะนักการเมือง ต่างทำทุกอย่างเพื่อตัวเองอยู่แล้ว ไม่ได้ทำเพื่อประเทศชาติ ที่ยังรบกันไม่เลิก ก็เพราะยังขัดผลประโยชน์กันอยู่
    แต่หากพอผลประโยชน์ลงตัว คนที่เคยด่ากันจนแทบจะไม่เผาผีกัน ก็สามารถกอดกันกลม จูบปากกันอย่างดูดดื่มได้

การขายสินค้า หากเขาไม่ซื้อยี่ห้อเอ เขาก็ต้องซื้อยี่ห้อบี ยี่ห้อซี ผมเองแค่ทำหน้าที่ให้เขาเลือกยี่ห้อที่เราขายอยู่
    สินค้าเหมือนกันแทบทุกประการ แตกต่างแค่ชื่อเรียก ดังนั้นผมก็แค่สร้างจุดแตกต่างให้คนจำชื่อได้ง่ายๆ และติดหูคนที่คาดว่าจะเป็นกลุ่มเป้าหมายไวๆ

คนเกลียดคุณทักษิณก็เยอะ คนรักคุณทักษิณก็เยอะ แต่ที่ผมค้นพบ คนเกลียดคุณทักษิณ มักจะนิยมดื่มกาแฟ
    และเป็นกาแฟของนอกที่แพงโคตรๆ แก้วเป็นร้อย และชอบคิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น

แต่คนที่รักคุณทักษิณ คือคนที่ดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ ชาวไร่ ชาวนา กรรมกร คนขับแทกซี่
    คนที่มักจะโดนคนกลุ่มแรกดูถูกว่า เป็นคนใช้แรงงาน ไม่ใช้คนที่ใช้มันสมอง และเครื่องดื่มประเภทนี้ก็โดนดูถูกไปด้วยว่าเป็เครื่องดื่มของกรรมกร
    ทั้งที่ต่างประเทศ มันคือเครื่องดื่มสำหรับคนไฮโซ ดังนั้นการที่เราทำยี่ห้อนี้ก็เพื่อเอาใจกลุ่มเป้าหมาย

แต่ผมเอง ตอนอยู่อเมริกา เครื่องดื่มประเภทนี้ กลับได้รับความนิยมเป็นอย่างมากในกลุ่มวัยรุ่น ราคาซื้อหาแพงมากๆ ขวดละ 3-4 เหรียญ
    ส่วนกาแฟที่คนไทยยอมควักเงินจ่ายแก้วละเป็นร้อย ราคามหาโหด ผมจ่ายเพียง 0.75 ดอลล่าร์ แต่เติมได้ไม่อั้น

งานนี้ผมก็ไม่รู้ว่า ใครฉลาดใครโง่ ฮ่าๆๆๆ
  • ง่ะ

รายการดูยังไงอ่ะคะ

ดูไม่ได้อ่ะ

อยากดูๆๆๆ
  • สุดยอดครับคุณมาเฟีย ผมเพิ่งรู้วันนี้แหละว่าการตลาดคืออะไร การมองโลกให้กว้างที่เรามองมันทำให้ผมคิดอะไรออกหลายอย่างเลย

ขอบคุณครับ:063::063::063:
  • โลกทุกวันนี้หนีไม่พ้นการตลาด เพราะสินค้ามันเหมือนกัน แตกต่างกันแค่แบรนด์
    และแบรนด์นี่ละที่ทำให้ทุกอย่างแตกต่าง และความแตกต่างนี่เองที่จะทำให้คนตัดสินใจว่า ทำไมต้องซื้อ และจะซื้อกับใคร

เสื่อยืดยี่ห้อ จีคิว ทำจากผ้าม้วนเดียวกันกับเสื้อ ยืดยี่ห้อ โปโล แต่ทำไมโปโลวางขายแพงกว่า
    เพราะการตลาดทำให้ เสื้อโปโล มีคุณค่ามากกว่า ใส่แล้วจึงเท่ห์กว่า เสื้อจีคิว ทั้งที่ทุกอย่างเหมือนกันหมด แตกต่างกันนิดเดียวคือตราตรงหน้าอก

ข้าวสารสมัยก่อนเหมือนกัน แต่วันนี้ ทำไมข้าวสารจึงแตกต่างกัน ทำไมทุกถุงต้องติดยี่ห้อ
    และทำไมยี่ห้อนั้นจึงขายดีกว่ายี่ห้อนี้ ทั้งที่เราดูยังงัยมันก็เหมือนกัน และเผลอๆ ยี่ห้อขายดี ราคาแพงกว่าด้วย

ก๋วยเตี๋ยวอาแป๊ะปากซอย ทำไมวันนี้ต้องติดยี่ห้อ ชายสี่บะหมีเกี้ยว

ทำไมเราจึงเลือกเดินเข้าร้านชายสี่ เราเข้าไปเพราะรู้สึกได้ว่า มัน สะอาดกว่า อร่อยกว่า
    ทั้งที่อาแป๊ะปากซอย ร้านนั้น อาจจะทำขายมาเป็นสิบปี แต่ร้านชายสี่เพิ่งเปิดได้ไม่นาน
    คนขับรถกล้าแวะกินก๋วยเตี๋ยวข้างทางเพราะเชื่อในตราชายสี่ แต่เจอร้านโทรม เรากลับขับเลยไป

ทำไมร้านค้าปากซอย วันนี้ จึงกลายเป็นเซเว่น

สมัยก่อนเราชอบขายคนเดียว แต่เดี๋ยวนี้ อะไรที่มีเยอะคือความนิยม คือมาตรฐาน
    เซเว่น ยิ่งมีร้านเยอะยิ่งขายดี เดินไปไหนก็เจอ แต่แฟมิลี่มาร์ท ขายไม่ออก คนเปลี่ยนเป็นเซเว่น

หากเราปิดหูปิดตา เราก็ก้าวไม่ทันโลก เกลียดทักษิณ จนลืมมองไปว่า คนรักทักษิณมีเยอะ
    มันคือตลาดใหญ่ ในเมื่อเขาซื้อสินค้าอยู่แล้ว เขาไม่ซื้อที่เราเขาก็ซื้อกับคนอื่น เราต้องแยกแยะ
    ชาวบ้านเขารักทักษิณก็เรื่องของเขา มันเป็นความชอบส่วนตัว เราบังคับกันไม่ได้ แต่ชอบไม่เหมือนกันแล้วไม่คบกัน ก็เสียโอกาส
  • สินค้าบางชนิด แข่งกันที่ยี่ห้อ สินค้าบางชนิด แข่งกันที่ราคา และสินค้าบางชนิดก็ต้องแข่งกันที่คุณภาพ

การตลาดคือ เครื่องมือ ที่จะทำให้คนแยกแยะออกว่า สินค้าตัวไหนเป็นอย่างไร

คนชอบเบนซ์ขับเบนซ์ คงไม่ซื้อโตโยต้า
    แต่คนขับโตโยต้า ไม่ใช่ไม่อยากซื้อเบนซ์
    อยากซื้อ แต่ตังค์ไม่มีเย้ๆๆๆๆๆๆ

งงเป่าครับพี่น้อง ฮ่าๆๆๆ
  • ขออนุญาติ ลบออกไปหนึ่งความเห็นนะครับ

ผมกำลังพูดถึงการตลาดครับ
  • โปรดอย่า เอาสถาบันมาเล่นในกระทู้นี้ครับ
  • http://www.mypicza.com/view.php?image=51ac7052be07db05dd91387de10c0194.jpg

หนังสือเสียงทักษิณ วันนี้ซื้อมาอ่าน

ในหนังสือเขียนว่าอะไรคงไม่ต้องบรรยายมาก อยากรู้หาซื้อเอาเอง แค่ทักษิณยกตัวเองเทียบเท่าพระเจ้าตากสินมหาราช โจมตีใส่ร้ายราชวงค์จักกรี แค่นั้นเอง ทักษิณสู้

จะลบก็ลบไป ผมก็เป็นกรรมกรคนทำงานเหมือนกัน แต่ทำแบบนี้ ทรยศต่อแผ่นดินเกิดของตัวเองแบบนี้ รับไม่ใด้แน่นอน
  • รู้ใด้ไงว่าคนรักษิณมีแต่คนจน คนภาคใต้ส่วนใหญ่ก็คือคนจนแต่ทำไมเกลียดทักษิณเหมือนขี้ ชาวประมง ชาวสวนยางก็ชอบกินเครืองดืมแบบนี้ด้วย ไม่จำเป็นต้องกินกาแฟถ้วยเป็นร้อย
  • ไม่เถียงครับ ทักษิณ มีคนรักเยอะ แต่ก็มีคนเกลียดเยอะเช่นกัน แต่สำหรับผมเฉยๆครับ เคยรัก และ เคยเกลียด แต่วันนี้เฉยๆ ทุกสิ่งย่อมเป็นไปตามกรรม
    หลายอย่างเห็นด้วยหลายอย่างไม่เห็นด้วย หลายอย่างก็เห็นด้วย แต่ไม่ได้ชอบตรงที่เขารวย เพราะเขารวยเขาก็ไม่ได้เอาเงินมาให้ผมใช้ ผมก็ยังต้องทำมาหากินช่วยเหลือตัวเองของผมต่อไป

แต่ชอบตรงที่เขาเป็นนักบริหารที่มีความสามารถ กล้าคิด กล้าทำ และกล้าตัดสินใจ ประเทศเรามีผู้นำมาแล้วหลายคน
    แต่ยังไม่มีใครกล้าคิดกล้าทำแบบนี้ หลายสิ่งหลายอย่าง มาสำเร็จตรงรัฐบาลนี้
    แต่ไม่ชอบใจตรงที่ไม่รู้จักความพอดี เหลิงในอำนาจ และเป็นนักธุรกิจการเมืองมากเกินไป
    น่าเสียดายความรู้ความสามารถ และรวยมากพออยู่แล้ว ควรเสียสละเพื่อประเทศชาติบ้าง

หากจะพูดเรื่องการเมือง ผมเองก็ติดตามมานานตั้งแต่สมัยเป็นนักศึกษา รู้อะไรก็คงไม่น้อยไปกว่าคุณ แต่ช่วงนี้ยอมรับว่าเบื่อการเมืองมากๆ ไม่ค่อยได้ติดตาม
    พรรคประชาธิปัตย์ น่าจะโดนยุบทิ้งมากที่สุด อ้างแต่หลักการ ทำงานไม่ได้เรื่อง เชื่องช้าไม่ทันกิน เป็นพรรคที่มีโอกาสเป็นนายกมากสุด แต่ประเทศไปไม่ถึงไหน
    เคยตกต่ำจนกรุงเทพเหลือสสเพียงแค่คนเดียว เคยเป็นพรรคที่ได้คะแนนเสียงสูงสุด แต่หัวหน้าพรรคไม่ได้เป็นนายก ต้องไปเชิญตาอยู่มาเป็นแทน

ผมยกตัวอย่างมาเพื่อให้เห็นภาพ แต่หากจะคอยจ้องจับผิดคำพูด มันมีให้จับตลอดละครับ แต่คุณก็จะไม่ได้ประโยชน์อะไรจากการสนทนา
    ลองเปิดใจให้กว้างสักนิด และคิดว่า มันเป็นเพียงสินค้าตัวหนึ่ง แล้วคุณจะมองเห็นว่า แค่เปิดใจอย่ารังเกียจชื่อนี้ คุณประหยัดงบโฆษณาได้เยอะเลย
    ปกติจากการวิจัย คนต้องเห็นโฆษณาถึง 14 ครั้ง ถึงจะจำได้ แต่ชื่อนี้คนเห็นเพียงครั้งเดียว ไม่แค่จำชื่อได้ แต่ยังรู้อีกว่าเป็นสินค้าอะไร
    วันแรกที่ผมออกสินค้าตัวนี้มา ข่าวออกทั้งวัน ทีวี วิทยุ หนังสือพิมพ์ เลขาผมรับโทรศัพท์ทั้งวัน มีคนติดต่อขอสัมภาษณ์ผม คิวไม่ว่างเป็นเดือน
    ผมไม่รู้ว่าในอนาคต จะมีสินค้าตัวไหน สามารถสร้างปรากฏการณ์เช่นนี้ได้อีก

และที่ผมลบไปหนึ่งความคิดเห็น เพราะเรื่องสถาบันมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน เขาไม่ได้เปิดเสรีในการแสดงความเห็น และกฏหมายหมิ่นฯ มันไม่ใช่เรื่องล้อเล่นครับ

จะขอบคุณมาก หากเราสนทนากันด้วยเหตุผล คุณอาจจะเกลียดทักษิณ จนคุณลืมไปว่าคุณกำลังคุยกับผมที่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับทักษิณเลย และเราคือคนชอบพิตบูลเหมือนกัน
  • เอ่อ..ว่าแต่เค้ามีขายกันที่ไหนเหรอครับ อยากซัดซักวันละ 2 ขวด..!!
    ผมว่างานนี้เป็นการตลาดที่ดีเลยนะครับ พวกเสื้อแดงชอบก็ชวนพี่ ชวนน้องดื่ม ส่วนพวกเสื้อเหลืองก็ซื้อมาเควี่ยงกระบาลพวกม๊อบเสื้อแดง ฮ่า..ฮ่า..ฮ่า รวยกับรวย ซื้อกันทั้ง 2 ฝั่ง เยี่ยม ๆ ๆ ๆ
  • ที่เข้ามาคุย มาดู มาชม เนี่ยก็เป็นหน๊งในเป้าหมายการตลาดทั้งนั้นแหละ คิดมากไปได้
  • ผมก็ไม่เข้าใจ คนบางประเภท ใครคิดไม่เหมือน ใครชอบไม่เหมือน ก็มักจะมองเขาเป็นศตรูไปหมด

ความจริงผมชอบนะ คนที่คิดไม่เหมือนแล้วเอาความเห็นมาโต้แย้ง เพราะมันจะทำให้เราเห็นโลกกว้างขึ้น
    แต่ไม่ชอบประเภท เข้ามาถึงก็ด่า บางคนไม่เข้าใจ ทำไมต้องใช้คำพูดแบบนั้นด้วย เถียงกันแบบสุภาพก็ได้ครับ
    แค่เขาเลี้ยงหมาไม่เหมือนตัวเองก็ด่าแล้ว ไม่มีเหตุผลเลย อีกหน่อยทำงานต่างบริษัทกันก็ต้องไม่ชอบขี้หน้ากันด้วยใช่ไหม
    ตอนนี้แยกเป็นไทยเหลืองกับไทยแดง บ้านเมืองก็แย่พอแล้ว ทำไมต้องบังคับคนให้เลือกข้าง แตกต่างความคิด แต่ไม่ต้องแบ่งประเทศปกครองไม่ได้หรือ

ผมเองเป็นคอกาแฟ แต่เวลาขับรถนานๆ ง่วงมากไม่ไหวก็แวะปั๊ม ชัดเครื่องดื่มประเภทนี้อยู่เป็นประจำ

มีพนักงานบริษัท เคยถามว่าทำไมต้องทำยี่ห้อนี้ ไม่ชอบเลย
    ผมก็อธิบายว่า เราต้องแยกแยะ ระหว่างหน้าที่ความรับผิดชอบกับเรื่องส่วนตัว อย่าคิดมาก มันแค่ชื่อสินค้า สินค้าที่เป็นรายได้หล่อเลี้ยงพวกเรา
    หากยี่ห้อเดิมมันขายได้ ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน แต่ว่ามันขายไม่ได้ เราก็ต้องออกสินค้าตัวใหม่ เพื่อให้องค์กรอยู่ได้ หากมีชื่อที่ดีกว่านี้ก็เสนอมา

พนักงานขายชอบมากชื่อนี้ แต่พนักงานออฟฟิตไม่ชอบ แต่พนักงานออฟฟิตไม่รู้เลยว่า ชีวิตการเป็นเซลล์ ขายของไม่ได้ มันทรมานแค่ไหน
    ทำงานในออฟฟิต นั่งเล่นคอมสบาย ในขณะที่เพื่อนกำลังขับรถตะลอนขายของ แดดก้ร้อน รถก็ติด เขาก็อยากนั่งห้องแอร์เย็นๆแบบเรา เขาขอเปลี่ยนตำแหน่งบ้างได้หรือเปล่า
    สรุป หากเราทำตามความชอบได้ทุกอย่างมันก็ดี แต่ในโลกแห่งความเป็นจริง มันเลือกไม่ได้ครับ
  • ทักษิณสู้ = ปักษ์ใต้สู้ อย่าคิดมากปีขาลติดปีกบิน :013:
    เปลี่ยนวิกฤตให้เป็นโอกาส ชีวิตต้องสู้ ดิ้นรนให้รอดในโลกใบนี้กันต่อไป :006:
  • :063::063::063: เหตุผลดีมากคับพี่มาร์ค ส่วนเรื่องรักชาตินั้นผมว่ามีอยู่ในใจคนไทยทั้งประเทศอยู่แล้วคับ
    อยู่ที่ว่าเราสามารถปฏิบัติตนให้เหมาะกับการรักชาติได้แค่ไหนดีกว่าปากบอกรักพ่อหลวงแต่การกระทำขัดแย้ง ...ฉะนั้นอย่าเอ่ยปากสะดีกว่า อิๆๆ:063::063::063:........สีอะไรก็ได้แต่อย่าทำให้พ่อหลวงหนักใจไปกว่านี้ดีกว่า ....
    ไฟล์แนบ
    139993.jpg 116K
  • ชอบมากที่รัก :o027:ชอบไม่เหมือนกันแล้วไม่คบกัน ก็เสียโอกาส:o027::o028:
  • ทุกวันนี้สองสีตีกัน ทุกคนต่างก็อ้างความรักชาติ
    แต่ท้ายสุดประเทศไทยกลับเสียหาย ไม่รู้รักชาติกันแบบไหน

หากรักชาติจริง ทั้งสองฝ่ายควรเสียสละ ถอยยออกไปคนละหลายๆก้าว
    ถ้าจะให้ดีควรเลิกเล่นการเมืองไปเลย ประเทศชาติจะได้กลับมาสู่ความสงบสุข
    แบบนี้ถึงจะเรียกว่ารักชาติจริง ไม่ใช่ต่อสู้เพื่อที่ตัวเองจะได้กลับมามีอำนาจ

ไทยสองสีตีกัน ประชาชนเดือนร้อน เศรษฐกิจเสียหาย ทำมาหากินลำบาก
    เลิกแบ่งแยกประเทศไทยกันเสียทีดีกว่าครับ
  • ไม่ขอออกความคิดเห็นดีกว่า 555