ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำครับ
  • ลูกหมาเพิ่งซื้อมาไม่ยอมนอนกรงจับใส่กรงที่ไรร้องทั้งคืนกลัวเขาโดนยุงกัดที่บ้านยุงชุมมากขอคำแนะนำครับ
  • ถ้ากลัวยุงกัดก็ใช้มุ้งคลอบดิครับ.....เรื่องที่มันร้อง..ถ้าไม่หนอกหูก็ปล่อยให้มันร้องไปเถอะครับ..วันสองวันเดี๋ยวมันก็เลิกร้องไปเอง...ไมต้องกังวลแต่ถ้ามันร้องจนหนอกหูก็ใชสำลีอุดหูพี่ก็ได้ครับ....อิอิอิ(ล้อเล่นครับ)
  • ให้นอนในบ้านค่ะ แล้วก้อก่อนนอนทาซอฟเฟลให้
    แล้วก้อซื้อที่ไล่ยุงไฟฟ้าเสียบปลั๊กไว้ให้ค่ะ ช่วยได้ๆ
    แต่จะมีปัญหาเกี่ยวกับฉี่ อึ ในบ้านค่ะ
    ช่วงเค้าเล็กๆต้องทำใจค่ะ หลังจากสองเดือนไปแล้วก้อ
    คอยส่งฉี่ ส่งอึ กันน่ะค่ะ ก่อนที่จะนอนก้อส่งเค้าก่อนค่ะ
    แล้วเช้ามาก้อรีบพาเค้าไปส่งค่ะ ทำทุกวัน ตอนนี้เริ่มชิน
    เป็นนิสัยแล้วค่ะ
  • ตอนที่ผมซื้อมาใหม่ๆนะครับผมทำอย่างนี้ เวลามันจะฉี่หรืออึ ให้พาไปข้างนอก หรือไม่ก็ พามันเล่นหน้าบ้าน จูงมัน หรือให้มันเดินเล่น หรือหมากินอาหารเสร็จ พามันเล่นที่หน้าบ้านนะครับ รอจนกว่ามันจะฉี่หรืออึเสร็จ ซักพักก็พามันเข้าบ้าน ทำอย่างนี้ 4-5 วัน เดี๋ยวมันก็จะรู้ว่า ที่ที่มันจะทำธุระส่วนตัวคือตรงนั้น ปัญหาขี้เยี่ยวในห้องก็จะไม่มี หรือถ้ามันปวดมันก็จะร้อง
  • หมาที่บ้านขี้ในห้องน้ำ
    ไม่ได้กวนนะเรื่องจิง
    ไม่ได้สอนด้วย
    มันเปนเอง
    ดีนะมีห้องน้ำ2ห้อง
    เลยยกให้มันห้องนึง
    หุๆ
  • ส่วนเราเลี้ยงไว้ในบ้านพื้นที่หลังบ้านเป็นปูนเเล้วก็มีท้อระบายน้ำ เเรกๆก็ฉี่ๆ อึมั่ว พยายามตามดูตลอดว่าตอนไหนจ่ะฉี่ถ้าจะฉี่ที่ไม่เป้นที่ก็จะดุทำเสียงตวาดใส่ ถ้าไม่ทันก็จะเอาหนังสือพิม

เช็ดเเล้วเอาไปโยนไว้ตรงที่หลังบ้านที่ที่เรา เอาปูนมาทำเป็นรางน้ำ ทำเป็นที่ฉี่หรืออึฉุกเฉิน วันหลังๆ มันก็มาฉี่มาอึตรงนี้ เเล้วก็เอาน้ำฉีดลงท่อระบาย โดยน้ำไม่ไหนไปปูนส่วนทางเดิน

เพราะเอาปูก่อเป็นลูกระนาดเล็กๆกันไว้ เเต่ไม่ค่อยอึในบ้านเพราะ พาไปออกกำลังกายทุกเช้าอยู่เเล้ว มันจะอึน้อกบ้าน ^^

ส่วนตกกลางคืนถ้าจะพาไปนอนในห้อง ก็พยายามให้กินน้ำเเต่ตอนเย็นๆ เเล้วพาไปฉี่ ฉี่เเล้ว งดน้ำค่ะ ถ้ามันไม่หิวจริงๆ

เรื่องร้อง ทำเเบบที่ashole บอกค่ะ ได้ผล มันเรียกร้องความสนใจที่มันร้องอ่ะถ้าเราไปดูไปห่วงมัน มันจะถือว่ามันทำประสบความสำเร็จ

มันจะจำเเล้วเอาไปใช้อีกเวลาห่างจากมัน หรือเป็นหนักกว้าเดิมก็ได้

ทางเเก้อีกวิธี พยายามตอนเย็นๆ-หัวค่ำ ก่อนเวลาที่เจ้าของ+น้องหมาจะนอน ห้ามให้น้องหมานอนเด็จขาด มันจะนอนพยามเเกล้งมันไม่ให้นอน กวนมัน

หรือว่า ก่อนนอนจริงๆซักชั่วโมง-สองชั่วโมง เล่นกันมันจนเหนื่อย / เเต่มันเหนื่อยยากหน่อยนะค่ะ พิทบูลพวกเรานี้ ลูกลิงส่งมาเกิดจริงๆค่ะ เล่นไม่เลิกจริงๆ เล่นจนเหนื่อยเเล้วส่งเข้านอน

เเค่นี้มันก็หลับเเล้ว........ขอให้โชคดีนะ
  • ใช่ๆๆๆๆๆ ของผมก้อเปนอย่างพี่ผีเรย
    เลี้ยงไว้ในบ้าน มันอึ ฉี่ ในห้องน้ำเองเลย
    ไม่ได้ฝึกมันเลย มันสังเกตุคน เเล้วมันเปนเอง
    เเต่ต้องเก็บของให้เรียบร้อยน๊ะเมื่องั้นมันกัดเละเลย
    ไม่ว่าจะรองเท้า กระเป๋า เก้าอี้ พังหมด
    เเล้วก้อต้องรักษาความสะอาดให้มันบ่อยๆถ้าเลี้ยงในบ้าน
    เมื่องั้น จะเหม็น สกปรก เละเทะทั้งบ้านเรยครับ 555 อันนี้เรื่องจิงครับ

เอามุ้งบางๆคลุมกรงให้มันซิครับ ถ้าไว้ข้างนอก
    มันร้องเเค่ช่วงเเรกๆๆหลังจากนั้นเด๋วมันก้อชิน ทนๆๆไปซักพักครับ

ช่วงนี้ต้องให้ความรักความอบอุ่นเเก่เค้ามากๆ
    เพราะเค้าก้อเหมือนเด็กเเหละครับ

ที่สำคัญอย่าลืม มี น้ำกับอาหาร ตั้งทิ้งไว้ให้เค้าครับ เผื่อเค้าหิว