ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Aอีโกลเด้นให้สิ่งที่ดีกับครอบครัวเรา
  • เริ่มต้น ได้หมามาตัวหนึ่งเพราะทั่นสารวัตรชอบว่าเป็นลายเสือ คนที่ให้มาเพราะเห็นว่าคนระดับสารวัตรคงเลี้ยงลูกหมาเค้าได้ดี เค้าขอสองอย่าง
    1. ถ้าคิดจะเลิกเลี้ยงเค้าขอคืน 2. ถ้าจะนำไปต่อสายเค้าขอมามีส่วนตัดสินใจด้วย เพราะอีโกลเด้น มันสืบสายมาจากสายกัด (เค้าหวงของเค้า)
    เอาละว๊า มารู้ทีหลัง สายกัด เวลามันสตาร์ท ถ้าเจ้าของเอาไม่อยู่ หน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์แน่เลย ทั่นสารวัตรปลอบว่า เสือ เจ้าป่า แสนดุ ยังเลี้ยงให้เชื่องได้
    ไอ้หมาตัวน้อยๆ จะไปยากอะไรเล่า จึงได้ค้นหาความรู้ในเวป ปกติทั่นสารวัตรเป็นคนที่พูดน้อย เก็บตัว มีโลกส่วนตัวสูง แต่วันนั้น ที่ไปงาน Bigchill ได้พบปะคนที่พูดคุยในสิ่งที่รักเหมือนกัน ได้เพื่อนใหม่หลายคน มีเฮียเหลียง เสี่ยบิว มาเฟีย จุน เอกพีซี ไชโย โลกของสว.โก้งเปิดกว้างแล้ว เพราะพิทบูลตัวน้อยเพียงตัวเดียว ที่เห็นปุ๊บก้อถูกชะตาปั๊บ

เลี้ยงมันเสมือนสมาชิกในครอบครัว 55555
    ไฟล์แนบ
    กะเหลียง.JPG 50K
    ง.JPG 41K
    จ.JPG 30K
    ฉ.JPG 36K
    ช.JPG 32K
    ซ.JPG 31K
  • นี่แหล่ะป้า ที่ทำให้ผม ไม่เคยสนใจหมาอื่น ก็เพราะ แบบนี้ละครับ

พี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคน น่ารัก...
  • ทำไมต้องให้เค้าชื่อว่า อีโกลเด้น ด้วยคะ
    งง มานานแล้ว ป้าพร ใจดีตอบหน่อยนะค่ะ
  • อีโกลเด้น เพราะว่าป้าพรแกมีทองเก็บไว้เยอะอ่ะครับ เก็บไว้เป็นคลังเลยครับ

ถ้ามันเยอะไป แบ่งให้น้องมั่งก็ได้นะครับ :m019:

แหะๆ แซวเล่นนะครับป้า :m077:
  • เพื่อนที่เป็นเศรษฐี เค้าตั้งชื่อหมาแสนจะเฮง ไอ้อู่ข้าว อีอู่น้ำ ไอ้ถุงเงิน อีถุงทองฯลฯ

เฮ้ย ทั่นสว.โก้งจะให้ชื่อไอ้เสือ ตายละหวา ลูกชายตอนเด็กก้อชื่อไอ้เสือ พอมันโตมันถาม ไอ้เสือเนี่ยมันดีมั้ยเนี่ย ใครๆก้อเรียกไอ้เสือ หนูไม่เอาง่ะ เป็นไอ้หนูดีฝ่า

จะชื่อไทเกอร์ รึ ก้อเป็นหมาเทพ ในตำนาน เอ เอาชื่อรัยดีว๊า อีทอง เฮ้ยเด๋วเพี้ยน เอาอีโกลเด้นแล้วกัน 55555

นี่แหละที่มาของชื่อ ทุกวันนี้มันเรียกเงินเรียกทองให้ทู๊กวันเลย เด๋วจะเล่าในตอนต่อไปอ่ะจ้า อย่าเพิ่งเบื่อน๊า
  • นี่แหละ หน้า เค้าเรียกว่า เนื้อคู่ ดูโอ้ กัน ฮ่าฮ่า
  • แหะๆ ป้าพรครับ เจ้าเซเว่นมันก็ให้ผมเหมือนกัน:m104:

มันชอบดึงดูดนักศึกษาน่าร๊ากๆเข้ามาหา:m056: ร๊ากมันก็ตรงนี้อ่ะ
  • ชอบตรงที่มันปากไม่เปาะ ไม่เห่ามั่ว มันมีกึ๋นโคตรรักมันเลย! ขอเลี้ยงพิทบูลเท่านั้น นอกนั้นไม่สน
    ไฟล์แนบ
    19012010710-001.jpg 91K
  • มีงานที่ดีวัน กะจะเอาหมาน้อยๆ ที่ขี้เหร่ไปโชว์ซักหน่อยดั๊นฟันหัก เสียดายไม่หาย

ได้เจอเพื่อนมากมาย เสียดายไม่ได้อยู่จนงานเลิก

วันไหนว่างจากงานก้อเอาสิ่งดีดีมาฝากผองเพื่อน

งานนี้ทั่นสารวัตรชอบใจเจ้าจอร์ช ตามไปเยี่ยมชมถึงบ้าน เป็นที่มาของมิตรภาพอันดีงาม ได้สนิทกับ โม นิว ตลอดจน ครอบครัวของนิว ได้รับความช่วยเหลือหลายๆอย่างจากพ่อของนิวที่เป็นผู้พันทหาร ขอขอบพระคุณในน้ำใจไมตรีที่มอบให้
    ไฟล์แนบ
    meeting-080352.jpg 77K
  • สาระดีๆๆทั้งนั้น ที่ป้านำลงมาให้อ่าน ขอบคุณครับ
  • อยากจะรู้ตอนต่อไปที่มาของชื่ออีโกลเด้นจังคับคุณป้าพร
  • น้องๆ ในเวป มาเยี่ยมเยือน ต่างแลกความรู้ให้ซึ่งกันและกัน

Mom0 ได้อาชีพเสริมระหว่างรองาน เป็นตัวแทนขายผ้าม่าน มู่ลี่ พรม ฉากกั้นห้อง

ได้ลูกค้ารายแรก มร.จุ๊ฟ เอาละซี ได้เจอพวกพ้องคนรักพิทบูลอีกแย้ว
    ไฟล์แนบ
    กะโม.jpg 36K
    g4.jpg 30K
    jub.jpg 4K
  • ได้รู้จักกับมาร์คมาเฟีย ได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น และความรู้ซึ่งแตกต่างกัน ช่วยเหลือกัน

จนสว.โก้งคิดว่าเพราะอีโกลเด้นแท้ๆเลย จึงมีมหามิตร มากมาย คุยได้ปรึกษาได้ทุกเรื่อง

ถึงแม้สว.โก้งจะงี่เง่า แต่ทั่นมาเฟียก้อทน 55555 ที่ทนเพราะป้าพรคอยขอโทษ คนมันไม่เคยมีเพื่อน ช่วยเข็นหน่อย อิอิ

ต้องขอขอบคุณ มาร์คมาเฟีย คนตัวเล็กแต่ใจใหญ่ มาณ ที่นี้ด้วยนะคะ
    ไฟล์แนบ
    100_2248.JPG 63K
  • ได้รู้จัก เอ๋แม่สาย ไปทัวร์เวียตนามเหนือด้วยกัน ได้กิน เที่ยว นอน ผจญภัยด้วยกัน

เอ๋ รับปากจะถ่ายทอดวิธีการผลิตปุ๋ยชีวภาพให้ โดยไม่มีเงื่อนไขค่าตอบแทน

ตามไปดุผลงาน ปุ๋ย ของเอ๋ที่แม่สาย ใส่ปุ๋ยสูตรนี้แล้ว ผลผลิต ไม่ผิดหวังเลย
    ไฟล์แนบ
    ใช้ปุ๋ยรัย.JPG 112K
    หน้าศาล.JPG 83K
    สีสันกลางคืน.JPG 67K
    เยี่ยมเอ๋.JPG 75K
    มื้อแรก2.JPG 49K
  • ป้าพร ว่างๆจะไปเที่ยวหาเด้อ!

อิอิอิอิอิ
  • ป้าพรครับขอถามข้อกฏหมายทั่นสว.โก้งหน่อยได้ไหมครับ
    1.ถ้ามีคน(โจร)บุกรุกเข้ามาในบริเวณพื้นที่รอบบ้านและในบ้านแล้วเจ้าของบ้านสามารถใช้ปืนยิงใส่มันได้ไหมครับ
    2.แล้วถ้าโจรตายเจ้าของบ้านจะผิดไหมครับเพราะเจ้าของบ้านป้องกันตัว
    3.แล้วถ้าปืนที่เจ้าของบ้านใช้ยิงโจรเป็นปืนไม่มีทะเบียนแล้วโจรบาดเจ็บหรือตายเจ้าของบ้านจะมีความผิดหรือไม่ครับ
    4.สงสัยเลยถามดูครับเพราะแถวบ้านมันเปลี่ยวถามไว้เป็นความรู้ด้านกฏหมาย
    ขอบคุณครับล่วงหน้าครับ
  • เจ้าแม็กซ์ จะมาไหวรึ ตาก ไกลนะว้อย มาเมื่อไหร่บอกล่วงหน้าเน้อ บาทีไม่อยู่ ไปอยู่ที่โรงปุ๋ย

ผีเอ๊ย ทั่น สาวัด ตื่นขึ้นมาตอบตามคำขออ่ะจ้า

1.ให้ถามก่อนว่าใคร มาทำไม (อยู่ในที่กำบังด้วย) ถ้าไม่มีคำตอบให้ยิงขู่มันก่อน ถ้ามันไม่หนี ท่าทางจะเข้ามาทำร้ายหรือมีอาวุธ ให้ยิงส่วนของร่างกายที่ไม่ถึงกับเอาให้ตาย

2. ตามทฤษฎีสัดส่วน ให้ยิงเพื่อยับยั้งการกระทำเท่านั้น ถ้าโจรตาย ถือว่าป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ โทษแล้วแต่ศาลจะพิจารณา

3. ปืนไม่มีทะเบียน ผิดเต็มประตู ต่อให้ไม่ไปยิงใคร ได้รับโทษปืนเถื่อนหนึ่งกระทง

4. รู้นะว่าผีเป็นใคร ทำตามที่ป้าพรบอกดีกว่ามั้ง กรวดน้ำให้มันเยอะๆ อโหสิกรรมให้มันไปผุดไปเกิดเร็วๆ 555555
  • ขอบคุณป้าพรกับทั่นสว.โก้งมากๆครับที่ให้คำตอบครับ
    มันไม่อะไรหรอกครับแค่สงสัยเผื่อมีเหตุการอะไรเกิดจะได้รู้ข้อกฏหมายเอาไว้บ้างครับ
    เพราะว่าแถวบ้านมันเปลี่ยวและพวกขี้ยามันเยอะอะครับ
    กันไว้ดีกว่าแก้ครับ(แต่ผมไม่มีปืนหรอกนะครับไม่มีตังจะซื้ออิ อิ อิ)
    ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นก็คงต้องหาอะไรใกล้มือจัดการก่อนอะครับ
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับผม
  • ป้าก็พูดเกินไป ผมแค่แหย่เล่นโว๊ย
    ก็ไปบ้านทีไรชอบทำหน้าตาย อารมณ์ไหนก็ไม่รู้ ตูก็อึดอัด
    ป้าพูดแบบนี้คนจะหาว่าผม ก้าวร้าวกะสารวัตรนะเว๊ย

ที่ผมพูดว่าไอ้ตำหนวดงี่เง่าตูไปบ้านทำหน้าไม่รับแขก
    เดี๋ยววันไหนตูเมาเหล้าจะหาเรื่องชกตำหนวดเสียหน่อย
    เอาแมร่งให้ดังทั่วบอร์ดเลย ให้ชาวบ้านเขาลือว่า มาเฟียเมาเหล้าต่อยตำหนวด ฮ่าๆๆๆ

แต่ตาโก้งมันเป็นถึงสารวัตรผมเป็นมาเฟียจะไปกล้ากับตำหนวดได้อย่างไร แค่ขู่เสยๆ วะ ฮา.................

มีเพื่อนเป็นสารวัตรมันเท่ห์นะป้า อย่างน้อยก็ใช้เช็คไอพี ผีได้
    หากท่านยิ้ม ท่านคุยกับคนบ้าง เวิร์คแน่ๆ อีกหน่อยต้องเปลี่ยนมาเรียก ทั่นสารวัตรเสี่ย แทนวะ ฮ่าๆๆๆ
  • การที่ป้าพรกับทั่นสว.โก้ง คิดที่จะทำปุ๋ยชีวภาพนั้น ก็เพราะพื้นเพของสว.โก้ง อยู่อำเภอบ้านหมี่ ติดคลองชลประทาน ทำนาข้าวได้ทั้งปี ชาวนาหน้าหม่นเพราะปุ๋ยเคมีแพง ดินเสีย พอเอ๋มาจุดประกายให้ทำปุ๋ยชีวภาพ ใช่เลย ตรงกับเป้าหมายในชีวิตของครอบครัวเราเลย (บั้นปลายจะทำเพื่อมวลชน) การทำปุ๋ยชีวภาพเป็นการช่วยรักษาและฟืนฟูผืนดินไม่ให้เสีย ตามพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แต่นแตนแต๊นนนนนนนน มาเลย ตามมาดูน้ำจิตน้ำใจอันดีงามของผองเพื่อนในบอร์ดที่ให้ความรู้และให้ความช่วยเหลือ

เริ่มจากการหาแหล่งวัตถุดิบ ขี้ไก่ ได้ โต้ง (Thong29) บางเลนให้คำแนะนำ อย่าลืมนะโต้ง วันไหนป้าพรหาขี้ไก่ไม่ทันจะไปขนที่ฟาร์มลุงโต้งอ่ะ

ถุงปุ๋ย อะฮ้า ได้ข่าวว่าเฮียใหญ่ มีกิจการเกี่ยวกะถุง เอาไงดีวุ้ย เค้าเป็นพี่ใหญ่ไม่เคยคุยกันจริงจังซ๊ากที ก้อได้มาเฟียขี่ม้าขาวมาช่วยอีกแระ โดยเจ๊นภาขวัญใจตลอดกาลของมาเฟีย ได้กรุณาแนะนำและดันให้เจ้าของโรงงานทำกระสอบรับออร์เดอร์ถุงปุ๋ยให้ในราคาที่แสนถูก มาเฟียคะบอกเจ๊นภาด้วยวันไหนโรงปุ๋ยทำเงินได้ จะพาไปฮันนีมูนฮานอย อิอิ

เอาล่ะซี๊ ได้ถุงก้อต้องมีโลโก้ปุ๋ย ด้วยความที่ติดใจในความอาร์สติสของเอกพีซี ทั้นสว.โก้งตามไปถึงบ้านเลย ไปยิ้ม ให้เอกพีซี ทำโลโก้ให้
    ไฟล์แนบ
    หอม.JPG 92K
    ถุงย่อ.jpg 79K
    logo01.JPG 33K
    ต้นแบบ.JPG 36K
    เอกพีซี.jpg 61K
  • บอกแล้ว มีพิต มีเพื่อน มีความสุข

เรามารวมกันเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน อเมริกัน พิตบูล เทอร์เรีย

แต่ก็ไม่เข้าใจ ทำไมบางคนเลี้ยงหมา มีแต่ศตรู กับความทุกข์วะ
  • ป้าพร เลี้ยงอีโกลเด้น เพราะสว.โก้งรักมัน เดิมทีป้าพรไม่ชอบหมาเลย เพราะโดยอาชีพต้องมีลูกค้าผ้าม่านมาติดต่องานประจำ หมา มักเป็นที่รังเกียจของลูกค้า แต่พอมีอีโกลเด้น มันเป็นหมารับแขก ใครมามันต้อนรับแทนเราเลย55555 ส่ายหางดิ๊กๆๆๆๆ นานวัน เลี้ยงไปเลี้ยงมาไม่ใช่แค่รัก หลง มันเลย อะไรที่ว่าดี สรหามาให้มัน แต่ไม่ตามใจนะ บอกหยุดต้องหยุด อิอิ

อย่างที่มาเฟียเคยบอกไว้ทุกครั้ง อย่าคิดหาแดกกับหมา เลี้ยงมันด้วยรัก แล้วมันจะให้สิ่งดีดี กลับมาหาเราแบบคาดไม่ถึง

ป้าพรกะสว.โก้ง ขอหนับหนุน นิยามนี้จ้า "มีพิท มีเพื่อน เย้"

ขอบคุณทุกคำแนะนำ และมิตรภาพที่มอบให้

อ้อ ลืมไปอีกนิสสสสสสสสนึง มีพิทเหมือนมีเพื่อนที่รู้จักกันมานานแสนนาน ทั้งๆที่รู้จักแต่ในบอร์ด เจอตัวจริง คุยกันยังกะหนิดหนมกันมานานเลยอ่ะ

ไปยุดยา ใช้บริการไกด์กิตติมศักดิ์ โต C4 ได้น๊า ใจดีมั่กๆ พาทัวร์เก้าวัดทันหกโมงเย็นพอดีพอดี
    ไฟล์แนบ
    มงคลบพิธ.JPG 60K
    วัดใหญ่.JPG 41K
    นเรศวร.JPG 28K
    โต1.JPG 64K
  • ผลิตผล จากการได้เลี้ยงพิทบูล ในวันนั้น ถึงวันนี้

ปุ๋ยยี่ห้อ สว.โก้ง

ดูเสื้อทีผสมปุ๋ยซะก่อน ออกแบบโดย เอกพีซี

นี่เลย เอ๋ กะลูกชายตัวน้อยที่น่ารัก น้องเอกิ
    ไฟล์แนบ
    ผสมปุ๋ย.JPG 75K
    ปั้นเม็ด.JPG 83K
    วัตถุดิบ.JPG 97K
    เอกิ.JPG 72K
    เอกิ1.JPG 61K
  • วันนี้ถ้าทาง อารมณ์ดี

สงสัย อีโกลเด้น กินข้าวหมดชาม
    สว. ยิ้มให้ ก่อนออก ไปสถานี

หรือ ท่านป้า กำลังวิ่งเล่น นับเงิน

ว่างๆ มาทำฟาร์ม แสงอาทิตย์ กันดีไม๊ป้า
    ไม่ต้องใช้ปุ๋ย เลย สนไม๊ พี่พร
  • นอนอี๊ก
    ไฟล์แนบ
    ก.JPG 37K
    ข.JPG 26K
    ค.JPG 30K
    ง2.JPG 57K
  • นอน อิอิ
    ไฟล์แนบ
    113.JPG 66K
    27.JPG 76K
    38.JPG 22K
    418.jpg 58K
    518.jpg 63K
  • ป้าพรจ๋า
    ขอนอกเรื่องสักนิดละกันค่ะ
    พอดีว่าตอนโกลเด้นมันเริ่มมีตุ่มเป็นขี้เรื้อนเนี่ย
    ป้าใช้อะไรถึงหายคะเนี่
    ไอ้ตัวเล็กที่บ้าน 7เดือน กำลังเริ่มเป็นเลย กำลังเป็นตุ่มขึ้นที่ตัว คัน เห็นแล้วสงสาร
  • อ่านกระทู้นี้แล้วมีความสุขจัง ป้าพรดูใจดี๊ใจดี
    ทีหลังเข้าบอร์ดมา นู๋คงเลือกกระทู้ป้าพรมาอ่านก่อนแหง ๆ
  • :002: คิดถึงเลย...
  • นู๋เจน ป้าพรใช้ยาของศูนย์ ดีวันจ้า เป็นสูตรกำมะถัน+น้ำมันมะพร้าว ใส่ทิ้งไว้ สองสามวัน แล้วอาบน้ำให้มัน ใส่ สองสามหนหายเลยจ้า

ดีใจจัง ที่แม่นางปาหนันอ่านแล้วมีฟามสุข รักนะจุ๊บจุ๊บ อิอิ

หมูเจต ทำรัย ไม่หลับไม่นอน

คิดถึงก้อแว๊บมาหาเด่ะ อีโกลเด้นคิดถึ๊งคิดถึง
    ไฟล์แนบ
    เรื้อน2.JPG 82K
  • เห็นครอบครัวป้าพรกะนังนู๋โกลเด้นแล้วมีความสุขจิงๆแหล่ะ
  • กลุ้มใจมากกกก

ฝากอีโกลเด้นไว้โรงปุ๋ยสองวัน มันโดนปี้ โดยหมาไทย หุหุ
  • งานใหญ่เข้า แล้วครับท่าน
  • นู๋ก็อยากทำหมันให้เจ้าปีโป้เหมือนกัน
    แต่แฟนไม่ยอม
    แล้วนังนู๋เป็นแผลใหญ่มั๊ยคะเนี่ย
    อยากเห็นรูปจัง
    เผื่อจะแอบเอาใส่รถไปทำมั่งอ่ะ
  • ขอโทษนะคับ สว.โก้ง หน้าคุ้นๆ อดีตเป็น ผู้กองสมานป่ะคับ ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยด้วย:020:
  • ใช่แล้วจ้า อยู่สน.ลาดกระบัง
    ไฟล์แนบ
    11บวช.JPG 50K
  • ประกันรถทุกชนิด โอน ย้าย ต่อภาษี เชิญทางนี้จ้า

089 668 2044 DTAC

081 255 4791 AIS

image
    ไฟล์แนบ
    มิตรแท้50.JPG 121K