ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พี่ๆช่วยตอบทีครับเป็นกังวลมากๆ
  • น้องหมาของผม เขาไม่มีไข้นะครับ แต่ ถ่ายเหลว อาเจียนไปรอบนึง เป็นซึม ๆ ยังงัยไม่รู้ แต่ก่อนที่เล่นด้วย เคยกัดมือ เล่นกันแรง ๆ
    เด่วนี้ไม่มีกัดมือเลย เล่นก็ไม่ค่อยอยากจะเล่นด้วย เอาแต่นั่งเหม่อลอย อะไรของเขาก็ไม่รู้ ยังงี้ เขาเรียกว่าปกติหรือเปล่าครับ
    หรือเป็นโรคอะไรร้ายแรงรึเปล่า เป็นกังวลมาก ๆ เลย ขอรบกวนพี่ ๆ ที่รู้ ช่วยตอบทีครับ

น้องหมา เขาอายุได้ 3 เกือบจะ 4 เดือนแย้วครับ อีก 2 วัน
    ไฟล์แนบ
    IMG00103-20100115-1652.jpg 81K
  • เป็นเบื่อ ๆ อาหารด้วยอ่ะครับ
  • พาไปหาคุณหมอเถอะครับ ลูกชายผมก็เริ่มจากอาการแบบนี้ ขนาดผมรีบพาไปหาหมอเลยนะ ยังไม่ทันเลยครับ

ขอให้น้องหมาของคุณหายดีในเร็ววันนะครับ

ปล. ผมอาจกังวลมากไป ยังไงรอคห.ต่อไปนะครับ
  • หาหมอด่วน หากเป็นลำใส้อักเสบ ตายเอาง่ายๆเลยนะท่าน
  • ผมพาไปหาหมอแล้ว หมอฉีดอะไรให้ไม่รู้ 2 เข็ม หายห่วงได้ยังครับ
  • ยัง จนกว่ามันจะอาการดีขึ้น หากยังทรงหรือทรุด ก็ยังอยู่ในโซนอันตราย
  • ถ่ายเหลวอาเจียนถ้าถ่ายมีเลือดปนออกมาด้วยลำไส้ชัว แต่รักษาได้คับ ถ้าไม่ถึงกับเข้าน้ำเกลือเดี๋ยวก็หายคับ(สัตวบาลบางพระ)
  • อาการของน้องเขาดีขึ้นแล้วครับ เริ่มกลับมาดื้อแล้ว เหลือแต่ดูอาการอีกที ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะครับ ที่คอยให้ความรู้ด้วยนะครับ
  • เคยถ่ายพยาธิรึยังครับถ้ายังไม่ได้ถ่ายพยาธิก็แสดงว่าไม่ได้เป็นลำใส้อักเสบหลอกครับ ซื้อยาแก้โรคบิดของคนให้กินก่อน ชื่อยาไม่แน่ใจเขียนถูกป่าว "ไดเซนโต้" เป็นยาเม็ดแผงหนึ่งมี 4 เม็ด หักให้กินครั้งละครึ่งเม็ดเพราะหมาอายุน้อยจนกว่าจะหายถ่ายเหลว อย่าพึงให้กินอาหารนะครับให้กินน้ำผสมเกลือแร่ไปก่อน เมื่ออาการถ่ายเหลวดีขึ้นก็ให้กินยาถ่ายพยาธิเลยครับรับรองพยาธิออกมาเป็นเส้นก๋วยเตี๋ยวเลย:013: ได้ผลยังไงรายงายด้วยนะครับ แต่ถ้าเคยถ่ายพยาธิแล้วก็คงต้องพึงหมอรอดูอาการใกล้ชิด เพราะทั้งสองโรคมีอาการคล้ายๆกัน
  • ขอบคุณครับ ถ่ายแล้วครับ เรื่องเส้นก๋วยเตี๋ยวนี้ไม่ต้องพูดถึงเลย ^^'' แทบไม่แตะเลยอ่ะครับ ก๋วยเตี๋ยวเนี้ย ตั้งอาทิตย์ที่ไม่ได้กิน
    ต้องดูอาการไปก่อนอ่ะครับ รอดูถ่ายครั้งต่อไปอยู่ครับ ว่าจะถ่ายเหลวอีกรึเปล่า และจะมีเลือดติดออกมารึเปล่า
  • พาไปหาหมอแล้วตอ้งเผ้าดูนอ้งหมาให้ดืๆๆนะคะ อันตรายจริงๆนะโรคลําไส้เนื่ย นอ้ง หมาทื่บ้านเป็นยังตายทั้ง2ตัวเลย เอาใจชว่ยคะ