ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำตอบเจ้าของพุดเดิ้ล
  • ผมจะรู้ได้ไงว่าหมาผมกัดหมาคุณ
    (หมาผมโตเมื่อไหร่มันจะได้ยินคำตอบเดียวกับผม)
  • อ๋อ เจ้าของหมามันตอบมาว่าแบบนั่นเหรอใช่เปล่า
  • ค่อย ๆ คุยกันครับ
    รอสัก สี่ ห้า เดือนค่อยไปตอบเขา
    5555+
  • ผมว่านะมองให้เป็นกลางหน่อยดีกว่า...........แล้วก็หยุดโทษหมาสักที่ไม่ว่าสายพันธุ์อะไร....มันทำไปตามสัญชาตญาณ...วันหนึ่งหมาคุณไปกัดพุดเดิลบ้างจะเป็นงัย.....ไปคุยกับเจ้าของดีกว่าว่าอย่าปล่อยให้หมามาทำความเดือดร้อนให้คนอื่นอีก..........แค่ตักเตืองก็น่าจะพอคนไทยด้วยกันทั้งนั้น.......แล้วอีกอย่าง...เจ้าของหมามันก็ไม่ได้มาปล้น ฆ่า ข่มขืน เราสักหน่อย........อะไรให้อภัยได้ก็ให้อะไรอภัยเถอะ.....ทานที่ยิ่งใหญ่...คือการให้....อภัย......แล้วชีวิตจะเป็นสุข.....โลกและสังคมจะน่าอยู่มากขึ้นด้วยฝากไว้ให้คิด S
  • อโหสิกรรม และ ทำใจ แล้วจะสบายใจครับ
  • อย่าไปทำมันเลยพุดเดิ้ลตายป่าว อายคนอื่นเค้าด้วยกัดพุดเดิ้ลตายไม่น่าภูมิใจหรอกครับ ถ้าเป็นหมาใหญ่ด้วยกัดก็พอดูดีหน่อยสมน้ำสมเนื้อไม่อายใครเค้าด้วย แนะนำถ้าแค้นมันมากแอบเอาปืนลมยิงมันให้ตกใจเล่นดีกว่า:013: ไปกัดมันตายเดียวคนอื่นเค้าจะหาว่าเราเลี้ยงหมาไม่มีความรับผิดชอบ เจ้าของพุดเดิ้ลมันเป็นก็ปล่อยมันไปเราอย่าไปเอาอย่างเค้าเลย เสียชื่อเสียงพิทบูลปล่าวๆกัดพุดเดิ้ลตาย:013:
  • ถ้ามองที่เป็นกลางในแบบของผมคือเค้าถูกโดนกระทำ อีเจ้าของพุดเดิ้ลก็มองในแบบของผมคือผู้กระทำ ยังงี้ใครผิด ผู้ถูกกระทำหรือว่าผู้กระทำ

ถ้าให้อภัยทั้งหมด โลกนี้ก็ไม่มีผู้ร้ายแล้ว ให้อภัยที่เราคิดว่าน่าอภัยดีกว่าถ้าเจ้าของพุดเดิ้ลกวนทีนก็คิดเอาเองละกันนะว่าจะแก้ยังไง

ก็เหมือนกันกับว่า สมมุตินะ จขกท ปล่อยพิทบลูไปกัดหมาคนอื่นเจ้าของกระทู้ก็ต้องผิดเหมือนกัน แล้วเค้าจะให้อภัยท่านหรือเปล่าก็ไม่รู้ ต่างคนต่างไม่ประมาทดีที่สุด

อะไรผิดก็คือผิด คนเราจะได้มีระเบียบ ครั้งหน้าจะได้ไม่ประมาทอีก

ประเดนนี้เค้าไม่ได้ว่าพุดเดิ้ลทั้งโลก แต่ว่าเค้าพุดเดิ้ลตัวที่ทำหมาของเค้า ถ้าไปสะกิดผีท่านใดที่เลี้ยงพุดเดิ้ลก็คงช่วยไม่ได้ละนะผมว่า
  • คุณไม่มีคุณสมบัติที่จะเลี้ยง พิทบูล

มึงก็เอาปืนไปไล่ยิงแม่งเลยดิ รอให้มาโต เสียเวลา โตแต่ตัว สมองกะกาเจียว ยังเล็กเหมือนเดิมนะ

ยู เฟล มาเตอร์ฟัคเกอร์
  • เสียเวลา เปล่าๆ
    เลี้ยงพิทบลู ใจ คุณต้องนิ่งกว่านี้

และตอนนี้ ใจคุณก็ กำลังกลายเป็น พุดเดิ้ล
    รู้ครับว่าโมโห เก็บไว้ครับ จะทำอะไรก็คิดให้ดี
    เพื่อนบ้าน กับคุณคงอยู่กันอีกนาน
    ณ วันนี้ มันแค่เรื่องหมาอาวุโสกว่า กัด ข่ม หมาเด็ก

ลองเปลี่ยนแนวคิดใหม่ ว่า อยู่ร่วมกันอย่างสันติและเป็นมิตรรระหว่างกัน ได้ไหม
    ผูกมิตร ระหว่างกัน ทั้ง คนและหมา
    ชีวิต เรา และ สัตว์เลี้ยง ได้อยู่อย่างเป็นสุข ตลอดไป
    วันๆ ก็ เครียดอยู่แล้ว กลับบ้านมา ทะเลาะ กันเรื่องหมา หมา
    ยิงกันตาย อยู่กันอย่างหวาดระแวง หรือ รอให้ เขา หรือเรา ย้ายออกไปหาที่อยู่ใหม่
    ลองพิจารณา ดูครับ ไม่อยากให้เครียดมาก

อนาคต ถ้าไมดีขึ้น คุณ ก็คง ต้องเตรียมตัวเอาไว้ แบบเพื่อนๆ ที่กล่าวมาข้างต้น
    ไฟล์แนบ
    0033445.jpg 49K
  • ผมเหงด้วยคับกับคุง mr_jup รักกันไว้คับ สร้างมิตดีกว่าสร้างศัตรูเรื่องมันแล้วไปแล้วก็แล้วกันไป สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม รักกันไว้เถอะคับยังไงก็คนรักสุนัขเหมือนกัน เค้าคงไม่อยากให้เป็นแบบนี้หรอก อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้กับทุกคนไม่เว้นแม้กระทั้งหมา ให้อภัยรักกันไว้คนไทย
  • เห็นด้วยกับพี่จุ๊บครับ

เพื่อนบ้านกัน ต้องอยู่ใกล้กัน เห็นหน้ากันไปจนกว่าจะย้ายบ้านหนีกัน ซึ่งมันไม่ง่าย
    อย่าให้แค่สาเหตุหมากัดกันบานปลายจนทำลายมิตรภาพระหว่างเพื่อนบ้านเลย ไม่คุ้มหรอกครับ
    เข้าใจว่าโกรธ แต่ลองทบทวนดู ผมว่าวันนี้อารมณ์คงเย็นขึ้นเยอะแล้ว อาจจะกำลังรู้สึกเสียใจในสิ่งที่ทำลงไปอยู่ก็เป็นได้