ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เกี่ยวกับสุขภาพหมา
  • พี่ค่ะ อยากรู้เรื่อง เกี่ยวกับemที่มีประโยชน์กับน้องหมาค่ะ เช่นไล่เห็บหมัด + กลิ่น

เเล้ววิธีใช้กับน้องหมา ผสมยังไงบ้างค่ะ (เเล้วกับคนมีประโยชน์มั้ย) หาซื้อที่ไหนราคาเท่าไหรค่ะ

อืมๆ ก่อนจะเปลืองกระทู้ ขอถามพี่ๆ ค่ะ พักนี้ น้องหมากินน้อยผิดปกติ เป็นเพราะฟันน้ำนมหลุดรึปล่าวค่ะตอนนี้กำลังหลุดไป4ซี่ ฟันหลอ

ทั้งๆ ที่ก่อนกินก็พาไปวิ่งซะเหนื่อย คิดว่าเหนื่อยเเล้วจะหิว ตอนเเรกคิดว่าเป็นเพราะอาหาร อาจจะเบื่อ เปลี่ยนๆ หลายเเบบเเล้ว วันนี้เลยซื้อเนื้อไก่ต้มน้ำปลามาลองให้กินดู

ยังไม่กินอีก เเสดงว่าไม่ได้เบื่ออาหารเเน่เลยค่ะ เป็นเพราะอ่ะไรพอรู้มั้ยค่ะ ตอนนี้น่าจะ3-4เดือนเเล้ว ไม่เเน่ใจอายุจากเจ้าของเก่าค่ะ
  • ตอนนี้หมาอายุกี่เดือนแล้วละครับ เเล้วคุณให้อาหารเขาวันละกี่มื่อ...! ให้เป็นเวลาหรือเปล่าครับ

การให้อาหารหมาคุณควนให้เขาเป็นเวลานะครับเช่นวันละสองมื่อเช้าเย็น
    เช้าหกโมง เย็นหกโมงก็ควนจะให้แบบนี้ทุกวัน เวลาในการให้อาหารควนจะให้เวลาประมาณ 15-20 นาที่
    ถ้าเขาไม่กินหรือกินไม่หมดให้เก็บทันที่ครับเขาจะได้รู้ว่าถ้าถึงเวลากินต้องกินถ้าไม่กินอด..! และก่อนให้อาหารหมาไม่ควนให้ขนมเขาในแต่ละวันมากเกินไปนะครับ (หมามันอิ่มแล้ว)
    ทำแบบนี้สักสามสี่วันเดียวเขาก็จำได้ ในส่วนของเรื่องอาหาร อาหารที่ดีเเละง่ายที่สุดก็คงหนีไม่พ้นอาหารเม็ดละครับ
    ง่าย สะดวก คุณค่าทางสารอาหารครบ คุณรอคิดง่ายๆว่าถ้าคุณให้หมาคุณกินข้าวกับไก้ทอด ไก่ต้ม ตับไก่ทุกวันหมาคุณจะได้รับสารอาหารครบเหรอเปล่า
    คนเรายังต้องการสารอาหารให้ครบห้าหมู่เลย หมาก็เหมือนกันนะครับ อีกอย่างถ้าหมาคุณกินอาหารเม็ดมันจะสะดวกเรื่องของเวลาและค่าใช้จ่ายคุณด้วย
    ยิ่งเวลาคุณไม่อยู่บ้านแล้วมีความจำเป็นต้องพาหมาไปฝากเพือนเลี้ยงแล้วละก็ อาหารเม็ดเนี้ยเเลจะช่วยคุณได้ ส่วนจะเป็นอาหารหมาของอะไรก็แล้วแต่กำลังเงินละครับ:013:

ปล.พาหมาออกกำลังกายก่อนกินอาหารสะหนึ่ง ชม. หลังจากออกกำลังกายอย่าพึ้งให้หมากินอาหารทั้นที่ (ให้กินน้ำได้นะ) ให้หมาพักสัก 30-40 นาทีแล้วคอยให้
    หากอาการไม่ได้ขึ้นพาไปหาหมอตรวจดูอาการอีกที่นะครับ บ้างที่อาดมีปัณหาที่ช่องปากเพราะชิวาวาตัวเล็กที่บ้านผมเคยเป็นเเละพาไปจัดการแล้วจัดไปที่เดียว 4 ซี่(ฟันน้ำนม)
    พร้อมขูดหินปูน แต่ที่หมอเวลาพาไปหาเรื่องของไม่คอยกินอาหารเขาจะมียาประเภทช่วยให้เจริญอาหารให้ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC_07285.jpg 65K
    DSC_0401.jpg 24K
    DSC_03862.jpg 30K