ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลำดับไอคิวสุนัข ตามสายพันธุ์
  • ลำดับไอคิว "สุนัข" แต่ละสายพันธุ์

รู้หรือเปล่าว่าบรรดาสัตว์ทั้งหลาย เค้าก็มีสติปัญญาเหมือนกับเราๆ นี่แหละนะ เพียงแต่ว่าสัตว์แต่ละชนิดอาจจะมีไม่เท่ากันและมีความถนัดหรือความสามารถเฉพาะตัวแตกต่างกันไปเท่านั้นเอง นี่จึงเป็นสาเหตุที่ว่าทำไมสัตว์ชนิดหนึ่งจึงทำอะไรๆ ได้มากกว่าสัตว์อีกชนิดหนึ่งนั่นแหละ

ขอยกตัวอย่างเช่น เจ้าลิงชิมแปนซี ชิมแปนซีเป็นสัตว์ที่ฉลาดมาก จะว่าฉลาดที่สุดในบรรดาสัตว์ทั้งหมดบนโลกนี้ (ยกเว้นมนุษย์) ก็ว่าได้ เคยมีคนทำการทดสอบโดยให้ลิงชิมแปนซีไปทำข้อสอบ Tofle ด้วยซ้ำ เพื่อนๆ เชื่อมั้ย ว่าเจ้าลิงที่ไม่เคยเรียนหนังสือนี่น่ะ สามารถทำข้อสอบ TOEFL ได้ถึง 400 กว่าคะแนนทีเดียว ซึ่งเป็นคะแนนที่มากกว่าเราๆ บางคนทำได้ด้วยซ้ำ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นที่ว่ามาตั้งนานเนี่ย ไม่ได้ตั้งใจจะมาพูดถึงไอคิวของลิงชิมแปนซีกันหรอก แต่กำลังจะพูดถึงการจัดลำดับไอคิวสุนัขกันต่างหากล่ะ ดร.สแตนเลย์ โคเรนท์ แห่งมหาวิทยาลัยบริติช โคลัมเบีย ในแวนคูเวอร์ ประเทศแคนาดา ได้จัดอันดับไอคิวสุนัขตามความสามารถในการเรียนรู้จากการฝึก สุนัขของคุณจะอยู่อันดับไหน ลองไปดูกันดีกว่า...

1. คอลลี่

2. พุดเดิล

3. เยอรมัน เชฟเฟอร์ด

4. โกลเด้น รีทรีฟเวอร์

5. โดเบอร์แมน

6. เชทแลนด์ ชีพด็อก

7. ลาบราดอร์ รีทรีฟเวอร์

8. ปาปิยอง

9. ร็อตไวเลอร์

10. ออสเตรเลี่ยน แคทเทิลด็อก

11. เวลช์คอร์กี้

12. มินิเอเจอร์ ชเนาเซอร์

13. อิงลิช สปริงเกอร์ สแปเนียล

14. เบลเจียนเทอร์เชน

15. เบลเจียนชีพด็อก

16. คอลลี่ คีชอนด์

17. เยอรมัน ชอร์ทแฮร์ พอยเตอร์

18. อิงลิชค็อกเกอร์ สแปเนียล

19. สแตนดาร์ด ชเนาเซอร์

20. บริตตานี สแปเนียล

21. คอกเกอร์ สแปเนียล

22.ไวมาราเนอร์

23. เบลเจียน มาลิโนส์

24. เปอร์นีส เมาน์เทนด็อก

25. ปอมเมอเรเนียน

26. ไอรีสวอเตอร์ สแปเนียล

27. วิสซิลล่า

28. คอร์ดิแกน เวลช์ คอร์กี้

29. พูลิ

30. ยอร์คเชียร์ เทอร์เรีย

31. ไจแอนท์ ชเนาเซอร์

32. แอร์เดล

33. บอเดอร์ เทอร์เรีย

34. เวลช์ สปริงเกอร์ สแปเนียล

35. แมนเชสเตอร์ เทอร์เรีย

36. เวลช์ สปริงเกอร์ สแปเนียล

37. ฟิลด์ สแปเนียล

38. นิวฟาวแลนด์

39. ออสเตรเลียน เทอร์เรีย

40. เบียร์เด็ด คอลลี่

41. ไอริส เซทเตอร์

42. นอร์วีเจียน เอลค์ฮาวด์

43. ซิลกี้ เทอร์เรีย

44. มินิเอเจอร์ พินช์เชอร์

45. นอร์วิด เทอร์เรียล

46. ดัลเมเชียน

48. ฟ็อก เทอร์เรีย

49. ไอริช วูล์ฟฮาวด์

50. ออสเตรเลียน

51. ซาลูกิ

52. ฟินนิช สปิทซ์

53. พอยเตอร์

54. อเมริกัน วอเตอร์ สแปเนียล

55. ไซบีเรียน ฮัสกี้

56. อิงลิช ฟ็อกซ์ฮาวด์

57. อเมริกัน ฟ็อกซ์ฮาวด์

58. เกรย์ฮาวด์

59. สก็อตติช เดียฮาวด์

60. บ็อกเซอร์

61. เกรทเดน

62. ดัชชุนต์

63. อาลาสก้า มาลามุท

64. วิพเพท

65. โรดีเชียน ริดจ์แบ็ค

66. ไอริช เทอร์เรีย

67. บอสตัน เทอร์เรีย

68. อากิตะ

69. สกาย เทอร์เรีย

70. นอร์โฟล์ค เทอร์เรีย

71. ปั๊ก

72. เฟรนช์บูลด็อก

73. มอลทีส เทอร์เรีย

74. อิตาเลียน เกรย์ฮาวด์

75. ไชนีส เครสเต็ด

76. เจแปนนีส ชิน

77. โอลด์ อิงลิช ชีพด็อก

78. เกรท พิเรนี

79. สก็อตติช เทอร์เรีย

80. เซนต์เบอร์นาร์ด

81. บูล เทอร์เรีย

82. ชิวาว่า

83. ลาซา แอปโซ

84. มาสทิฟฟ์

85. ชิสุ

86. บาสเซท ฮาวด์

87. บีเกิล

89. ปักกิ่ง

90. บลัดฮาวด์

91. บอร์ซอย

92. เชาเชา

93. บูลด็อก

94. บาเซนจิ

95. อาฟกัน ฮาวด์

ข้อมูลจากwww.kapook.com
  • :025:พิทบูลไม่ติดโผเลยเนอะ
  • ถ้าวัดกันว่าพันธุ์ไหนรักเจ้าของมากที่สุด
    ผมว่าพิทบูลน่าจะเป็นอันดับต้นๆครับ
    ไฟล์แนบ
    Julong0072.jpg 106K
  • วัดอย่างอื่นด้วยดิ

ความกล้าหาญ
    ความแข็งแรงของกล้ามเนื้อ
    ความอดทน
    ความเร็ว
    ความกระตือรือร้น

หรือจะเอาคะแนนทุกด้านมารวมกัน วัดไปเลยว่าพันธุ์ไหนสุดยอด 5555++++++
  • ความรักเจ้าของ กล้าหาญ ล่าสัตว์ไม่เป็นรองใคร :o026:

i Q ในการ กัด น้ำหนักปาก 8500 ปอน์ต่อตารางนิ้ว กรามที่ล็อค เหนือคำบรรยาย ? :o023:
    ไฟล์แนบ
    420.jpg 28K
  • ไม่เป็นลองใคร ต้องเป็น ไม่เป็นรองใคร...วอริเออร์ แก้ไขด้วยครับ
  • เอาอีกแล้วไอ้เอ๋เสือกไปทุกกระทู้มึงกลัวไม่คุ้มค่าเน็ทหรือฟะ จวย
  • แหม.... พี่ 0108 เก็บทุกอักขระจริงๆ 555++

เพราะส่วนมากคำง่ายๆพิมพ์ผิดกันบ่อย
  • พิทบู เรามันฉลาดแกมโกงฮะ หุหุ
  • เอาอีกแล้วไอ้ผี ตัว ข้อ 7 เสือกไปทุกกระทู้เลย มึง สันดาน มึงมีปัญหาอะไรนักหน่า
  • คุณผีทั้งหลายขอเถอะไม่รู้เรื่องไม่ต้องเสือก ได้เปล่า
  • :025: เราว่า พิทบลูมึนอันดับ 1 เลย เป็นนักทำลายอันดับ 1 อีกด้วย ใครเห็นด้วยมั่ง :065:
  • :m102:
    ผมไม่รู้นะว่าอันดับหนึ่งเค้าให้สายพันธุ์อะไร

แต่อันดับในใจชาวพิตบลู ก็คือเจ้าพิตน้อย ทั้งหลาย

จริงมั้ยคับ
  • โดนเขาหลอก ให้พันธ์อื่นมันนั้งหัวเราะซะแล้ว
    เหนียวแน่นกันไว้พี่น้อง
    หนักแน่นเหมือนพิทบูลซิครับ
  • พุดเดิ้ลข้างบ้าน ลมพัดมันยังเห่า กัดเจ้าของ ขี้ในบ้าน เหอ ๆ

แบบนี้ฉลาดรึป่าว

แต่เรื่อง ไอคิวการเรียนรู้ ไม่เหมือนกัน เข้าใจครับ แต่หากฝึกกันจริง ๆ แล้ว หมาทุกตัวทำได้เหมือน ๆ กันทั้งหมดครับ ขึ้นอยู่กับคนเลี้ยง + ความเข้าใจ + ระยะเวลาในการฝึก

ทุกอย่าง มันอยู่ที่คนเลี้ยง เป็นส่วนใหญ่ครับ

ขอฝากผู้ที่รักพิทบูลทุกท่าน อย่าไปเปรียบเทียบมันเลยครับ รักมันในสิ่งที่พันธุ์อื่นไม่มีดีกว่า ไม่ใช่ว่า พันธุ์อื่นทำนั่นนี่ได้ ของเราทำไม่ได้ สงสารหมามันครับ สงสารความพยายามมัน แค่มันรักเรา ยอมตายแทนเราได้ แค่นั้นน่าจะเพียงพอแล้วสำหรับ "พิทบูล"

ถามตัวเองว่า เรา .. รัก มันได้ครึ่งของที่มันรักเรารึป่าว
  • พิทบลู มันคงไม่ใช่หมา เลยไม่ติดอยู่ในทำเนียบ

มันแค่มีรูปร่างคล้ายหมา จริงแล้ว มันคือ

ไอ้ตัวสังหารหมา :013::013::013:
  • เท่าที่เลี้ยงมา สอนอะไรก็ทำได้นะ ใช้เวลาไม่นานด้วย วันก่อนสอนให้เข้ากรง ไม่เกิน 10 นาที ทำได้แล้ว อายุ 3 เดือนครึ่งนะ อย่างคำว่านั่ง ทุกวันนี้ไม่ต้องบอก ถ้าเห็นเราถืออาหารหรือขนม มันนั่งและคอยอย่างสุภาพเรียบร้อย ไม่รู้ ไอคิว แค่นี้พอใช้ได้มั๊ย สำหรับ พิทบูล ว่าแต่ท่านทั้งหลายจะอบรมและดัดนิสัยมันบ้างหรือไม่ แค่นั่นเอง ผมชอบสังเกตุดวงตามันเพราะมันสื่อสารให้เรารู้อารมณ์และความรู้สึกมัน เหมือนมนุษย์เลย เว่อร์ไปหรือเปล่าไม่รู้นะ บางคนบอกพิทบูล สแกน คน ได้ ด้วย โอ๊ว..อย่างนี้ จีที 200 ยังอายเลย
  • เย้ยยย!!! ผมว่าไปกันใหญ่...ที่ไม่มี พิทบลู อาจเป็นเพราะว่าตกสำรวจ หรือว่าเป็นสุนัขที่สายพันธ์ถูกบริดขึั้้นเองโดยมนุษย์เพื่อใช้ในเกมส์
    แต่ก็ไม่ได้หมายความพิทเราIQต่ำที่สุด..เพราะไม่มีผลในโพล ส่วนเรื่องการวัดไอคิวถ้าวัดโดยหลักวิชาการทางวิทยาศาสตร์ โดยผู้เชียวชาญ
    และเป็นสถาบันที่มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับ ผมว่าก็ไม่หน้าจะผิดที่หมาแต่ละสายพันธุ์มีไอคิวไม่เท่ากัน เพราะเค่าได้ทำการพิสูตรและทดลองกันมาแล้ว
    เค่าคงไม่อุปโลกน์ขึ้นมาให้เสี่ยชื่อเสียงของสถาบันเค่าหลอกครับ ...ขนาดคนเรายังมีไอคิวไม่เท่ากันเลย..ยกตัวอย่างชาวยิวเป็นมุนษย์สายพันธุ์ที่ฉลาดที่สุด
  • ถึงว่าไอ้ยิวเป็นข่าวเมื่อวานมีเมีย21ล่อลูกอีก40กว่าคน
    สงสัยอยากเป็นหมา
  • ผมว่าพิทบูลฉลาดจะตายไป แต่ว่าไม่ได้เอาพิทบูลมาทดสอบและสำรวจมากกว่า หมาบางสายพันธุ์ที่เขียนมาผมว่ามันโง่กว่าพิทบูลที่เคยเลี้ยงเยอะ แล้วอีกอย่าง โดยส่วนตัวแล้ว ผมเลี้่ยงหมาไม่ได้ต้องการว่ามันฉลาดมาก iQ ระดับเทพหรอกครับ ผมเองแค่อยากได้หมาที่ซื่อสัตย์และพร้อมที่จะอยู่เพื่อปกป้องเจ้านายเสมอ และหมาก็เช่นกัน มันก็คงคิดเหมือนเราที่ว่า มันก็ต้องการเจ้านายที่รักและพร้อมที่จะปกป้องมันเช่นกันครับ
  • ไม่ใช่ว่าพิทบูล IQ ต่ำน่ะ น่าจะเรียกว่าเป็นพวก Self confident มากกว่าน่ะ
  • แรงกัด ของพิทบูลประมาณ 300 ปอน์ด ต่อตางรางนิ้วเท่านั้นครับ อย่าเข้าใจผิดครับ ในหมู่ สุนัข ที่มนุษย์เลี้ยง ( ไม่นับสุนัขป่า ) พิทบูล กับร๊อตไวเลอร์ มีแรงกัด ประมาณ 300 -350 ปอนด์ ต่อตารางนิ้ว ถือว่ามากสุดแล้วใน หมู่สุนัขเลี้ยง ขนาด Wolf ที่เป็นสุนัขป่าแท้ๆ ตัวใหญ่ประมาณ 60 กิโล ยังมีแรงกัด 400 ปอนด์เลยครับ ถ้า แรงกัดขนาด 8500 ปอนด์ นี่ ต้อง จรเข้ แม่น้ำไนล์ อย่างเดียวครับ อิอิ
  • :025: จริงอย่างที่ว่าแหละ อยู่ที่คนเลี้ยง ก็เราก็มึนพอเรา หมาเราเลยมึนๆ มึนแบบน่ารักๆด้วย แล้วก็รักเจ้าของสุดๆเลย :031:
  • เราเลี้ยงเค้า เค้าอยู่กับเรา
    เราย่อมรู้ดีกว่าใครว่า หมาเรามีความฉลาดมากน้อยเพียงใด
    .......
    สำหรับผม ด้านความหัวหมอ ความแสนกล ยกให้พิทบูลครับ
    โดยเฉพาะ เจ้าลูกๆที่บ้าน ซนยังกะแย้ ฉลาดยังกะลิง
  • ไอ้เบียร์ ชลกัดเก่งกว่าหมาอีกขายหมาแดก
  • พิทบลู...มันยิ่งกว่าหมาอีกกกกกกก:o001:
    มันไม่มีอันดับ .:o001:.เพราะว่าอันดับที่สุดยอดกว่าที่หนึ่งมันไม่มีครับ:o059:

พิทบลู KING OF DOG........:o010:
  • :063: มันไม่ใช่หมาธรรมดา มันเป็นลิงผสมหมาวัดด้วย ซนสุดๆ (ไม่รู้นะเพราะของเราเป็นพิทบลูผสมคือไม่พิทแท้หนะ) :063:
  • ตอบไปหมดแล้วถูกหมดทุกกระทู้ด้วย :063: