ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โครงไก่สดคะ
  • โครงไก่สด ควรให้ลูกหมาตอนอายุกี่เดือนคะ
    ตอนนี้อายุ 2 เดือน ครึ่ง ให้ได้มั๊ยคะ และมีอะไรอีกบ้าง ที่สามารถให้ได้ นอกจากอาหารเม็ดคะ
    ขอบคุณคะ ^_^
  • เคี้ยวได้ตอนใหน ให้ได้ตอนนั้นครับ

แต่ที่สำคัญควรฉีดวัคซีนป้องกันลำใส้อักเสบก่อนให้ จะดีที่สุดครับ
  • ของผมเริ่มตอน 3 เดือนอ่ะคับ:m002: แต่ว่าให้ แล้วท้องผูกนะ เพราะกระดูกมันเยอะกว่าเนื้อ :m021:

ดีบางอย่าง เสียบางอย่าง ลองดูข้อโภชนาการมันแล้วกันนะครับ :m107:
  • รู้แต่ว่าเริ่มกินตอนไหนก็จะยิ่งทำให้ลูกหมาเริ่มโครงสร้างใหญ่ขึ้นตอนนั้นอ่ะค่ะ:o001:
  • อย่าไปเชื่อเรื่องผิดๆ
    อาหารเม็ดที่มีโปรตีน 30% ขึ้นไป อย่างเดียว
    ประหยัด สะดวก ไม่เสียเวลา
    กินไก่ขี้แตก ลำไส้ เสียเวลา
  • เห็นด้วยกับ Guest
  • มันคงยังไม่ชินหรอ และหมาคุณคงไม่เหมือนกะหมาเรา:024:
  • www.thai-barf-club.pantown.com
    ลองเข้าไปอ่านแล้วศึกษาดูนะครับว่าสิ่งไหนที่เหมาะสม
    กับน้องหมาน้อยของคุณครับสิ่งไหนดีไม่ดีศึกษาด้วยตัว
    คุณเองหาข้อมูลก่อนครับอย่าไปตัดสันจากคำบอกเล่าของผู้อื่น
    เพราะน้องหมาน้อยเป็นของคุณครับแล้วสิ่งที่สำคัญที่สุดคือความ
    รักความเอาใจใส่เขาครับ ผมเชื่อว่าคงไม่มีเจ้าของคนไหนเอาสิ่งที่ไม่ดี
    ให้กับน้องหมาของเขาหรอกครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
  • อยากทดลองได้เลย

ลำไส้อักเสบ ติดเชื้อ:o025: ท้องเสีย ::o002: เสียเวลา
    เก็บอึลำบาก หมาอ้วกแตก:o071: อาหารไม่ย่อย:o061:
    หมาสกปรก:o007:(เท้า ปากเลอะเลือด ตัวเหม็นคาว)

ถ้าอยากให้ ควารค่อยเป็นค่อยไปครับ
    เพื่อให้เค้าปรับตัว อย่าโยนไปทั้งโครง
    เอาส่วนที่เป็นกระดูกแข็งออกก่อน

ผมเคยลองแล้ว กลับมาอาหารเม็ดผสมอื่นๆ
    เช่น นม ตับ ไก่ เนื้อ ไข่ต้มเกือบสุก อาหารหมาเป็นถุงต้มสุข ผสมอาหารเม็ดบ้าง
    ผัก กล้วย และผลไม้ที่เราทาน เค้าเห็นเรากินเค้าก็อยาก

นึกถึงความสะดวกของตนเอง ครับ ให้สุนัขปรับตัวตามเรา
    โดยมีคุณค่าทางอาหารให้ครบ และไม่เกิดโรคภัยแก่ตัวสุนัขและครอบครัว
    และคำนึงถึงระยะยาว ในการเลี้ยงดู ให้เหมาะสมกับครอบครัวของเรา
    เพื่อได้อยู่อยางมีความสุข :o001: ทั้งคน และสุนัข
    บางคน เลี้ยงหมาแล้ว ลืมคนในครอบครัวที่อยู่รอบข้าง(ผมเอง):o040::o025:
    เดี๋ยวจะอิจฉากันเปล่าๆ

ผมก็รักหมาผมครับ :o027: แต่โดนคนในครอบครัวด่า:o019:
    เลยเอาประสบการณ์ คนในบ้านน้อยใจ
    จะให้ไปนอนกับหมานอกบ้าน เฮ้อ......นี่แหละหนา เสน่ห์พิทบลู:o036::o043:
  • ค่อยเป็นค่อยไปอย่างที่คุณ jub แนะนำดีครับแต่ถ้าจะให้จริงๆ
    แนะนำให้เอากระดูกตรงไหปลาร้าออก เพราะมันแข็งอาจทำให้เกิดผลเสียกับหมาครับ
  • อืม ทุกๆท่าน พูดมีเหตุผล เรื่องโครงไก่สด มันก็ดีและเสีย แรกๆผมให้ครับ หลังๆ

ผมไม่ค่อยให้แล้ว เพราะมัน ย่อยยาก บางทีไม่ย่อย ในความคิดผมก็คือ กระดูกเยอะกว่าเนื้อ

นั่นคือ แคลเซี่ยมเยอะ เยอะเกินความจำเป็นเลยมั้งเ พราะ การจะดึงแคลเซี่ยมไปใช้มันก็ต้องมี

ฟอสฟอรัสมา ช่วยในการดูดซึมด้วย ถ้าโครงไม่สดก็ มีภาวะความเสี่ยงอีกหลายๆอย่าง

เช่น พยาธิ เชื้อโรคจากสัตว์ปีก(หวัดนก น่ากลัวมาก 5555+) แล้วก็ อะไรที่เราคิดไม่ถึง

ความจริงที่นิยมก็เพราะ มันถูก และหาง่ายแน่ๆ เลยทำให้คนนิยมกัน ในคำว่า Barf

อย่างที่ พี่ จุน(j_pitbull) บอกลองเข้าไปหาดูครับ เค้ามีหลักโภชนาการของเค้าอยู่

เอาแค่เรื่อง โครงไก่สด พอครับ ไม่ต่อเรื่องอื่นเดี๋ยวยาว อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0104_n4.jpg 103K
    DSCF0066_n3.jpg 95K
  • อ้าวคุณ หยก

เหลือรองเท้า กับ ถุงเท้า

อย่างละข้าง ล่ะ ครับ

หรือ เจ้า สองตัวนั่น มัน สอย ไปแล้ว

โชว์ แผ่นหลัง ขนสวยจัง

อีกตัว ไปตัดหูนะ มุดรั้วไปได้ไม่ติดหู.....เดี๋ยวเข้าบ้านไม่ได้
  • หมาบ้านผมกินทุกตัวไม่เห็นมันเป็นไรนี่หว่ามีแต่อ้วนเอา ๆ:o023:
    ไฟล์แนบ
    DSC04527_resize_resize2.JPG 67K
  • รองเท้าอยู่ครบ ครับ แต่ถุงเท้า มันสอยไปหมด ตั้งแต่เด็กๆแล้ว เดี๋ยวนี้ยังไม่ได้ซื้อ ที่เหลือนั่นคือ มันเอามาเอง หุหุหุ :m045:

//
    //
    ก็หมาคุณใหม่ ผมก็เคยมองไว้มาจากเชียงใหม่ใช่ป่ะ ไอตัวดำอ่ะ ผมมองไว้แต่ไม่มีตังซื้อไง คุณใหม่ตัดหน้าไปก่อน 55555+ :m073:
    มันสวยดีนะเลี้ยงดีๆล่ะทั่น ตอนนี้ผมมีลูกสาว 2 ตัวนี้แล้วไม่เอาใครแล้า เดี๋ยวบ้านแตก 5555 :m075::m076:
  • ขอบพระคุณพี่ ๆ ทุกท่านค๊า ^_^
  • โครงไก่ให้ไปเถอะครับ แต่คอยให้ได้สัก 4 เดือนขึ้นก็จะดีคอยฟันแท้มันขึ้นก่อน ของผมก็กินแต่โครงไก่สดไม่เคยสับให้ด้วยสิ ท้องเสียไม่เคยเจอ อึเหม็นไม๊ธรรมดาขี้หมาครับ ถ่ายเป็นก้อนเก็บง่าย แต่ขยันถ่ายพยาธิทุกเดือนก็น่าจะโอเคแล้ว อาทิตย์เดียวเห็นผล หนาขึ้นแน่ๆครับ
  • UZI นี่เล่น SF สิท่า ผมก็เล่นมา 2ปี แล้ว ยัง 2ดอกจันทร์ อยู่เลย 555+ แต่ก็ไม่ยอมใครนะ อิอิอิ G3A3+PSG1 ปืนเกรียนเทพ
  • :o023: มีขาsfด้วย ผมก็เล่นครับ แต่พอยศดาวไม่ค่อยได้เล่นเลย:o028:
  • พี่ๆคับให้มันกินโครงไก่กันเป็นชิ้นๆและเวลามันถ่ายเคยสังเกตุอึอมันบ้างใหมว่าจะยังมีเศษกะดุกยังเป็นชิ้นๆอยู่เลยคับ
    แล้วในลำใส้มันจะเป็นยังไง(ฟันหมามีหน้าที่แค่ตัดมันเคียวไม่เป็น)
  • รรมดาครับ เรากินผัก อึออกมายังเป็นใบอยู่เลย มันคือพิทบูลอย่าไปโอ๋มันมากครับ สมัยก่อนสุนัขก็ต้องกินของดิบอยู่แล้ว ไม่มีอาหารสำเร็จรูปขาย ฟันหน้าของสุนัขมีไว้ฉีกเนื้อ ส่วนฟันกรามมีไว้บดกระดูก ถ้าไม่มั่นใจก็ผสมได้ครับโครงดิบปนอาหารเม็ด แต่ถ้ากลัวจิงๆ ก็ อาหารเม็ดเถอะครับ
  • ของผม ก้อให้นะ ก้อถ้าเป็นโครงไก่อย่างเดียวผมก้อว่าเนื้อมัน น้อยไปหน่อย เลยซื้อเนื้อไก่ล้วนๆ ใส่เข้าไปด้วย +เนื้อ วัว + ตับสุก มันก้อกินดี อ้วนท้วน ตัวแน่น คึกอย่างกับ ม้า ให้เค้า อาทิตย์ ล่ะ 3 ครั้ง พอ ส่วนอีก 4วัน ให้ F1 Performance วันล่ะ 3 มื้อ ก้อไม่รู้ว่าให้แบบนี้ เป็นยังไง อิอิ ( เพิ่งหัดเลี้ยง พิทบูลซะด้วย )
  • :o001: ไก่ดิบก็ดีครับ อาหารเม็ดก็วิตามินครบดีครับ ไก่ดิบย่อยนาน อาหารเม็ดย่อยเร็ว ผมเคยให้ไก่ทุกเย็นๆหมาจะกินแค่ 2 มื้อเองครับ ตอนนี้มาเน้นอาหารเม็ดอย่างเดียวครับ หมาก็โอเคนะครับ กิน 3 มื้อ ลองไปเรื่อยแหละครับ เลยคิดถึงคำว่า mix อ่ะครับ ป๋ามาร์คกับเฮียโรจน์ก็เคยพูดครับเรื่องอาหาร ว่าที่สำคัญอยู่ที่กรรมพันธุ์ด้วยครับเป็นสำคัญ ผมว่าพันธ์นี้เวลาโตเต็มวัยแล้วจะอ้วนง่ายนะครับ ยิ่งกินยิ่งตันแหงๆหรือไม่ก็ฉุ อิอิ