ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเกี่ยวกับอึกับการแพ้ใต้คอ
  • สุนัขผมอึออกมาค่อนข้างอมเขียวอะครับ

มันจะเป็นไรหรือป่าวครับ 4เดือนกว่าล้วครับ

แล้วมันมีแผลพุพองนิดหน่อยเป็นย่อมๆตรงใต้คอ

มีคนบอกว่าอาจะแพ้โปรตีนจากไก่ ผมให้ไก่ย่างให้มันกินทุกมื้อเลยครับหรืออาจเป็นสาเหตุอื่นหรือป่าวครับ

แต่ตอนนี้เริ่มหายแล้วครับ

ถามผู้รู้หน่อยครับ
  • อาหารที่คุณให้ หรือบางครั้งมันอาจกินอะไรแปลกปลอมเข้าไป
    เลยทำให้อึมีสีแปลกไปบ้าง ถ้าไม่เหลวเรี่ยราด คงไม่เป็นอันตราย

ส่วนแผลพุพอง ผื่น อาการผิวหนังแพ้ต่างๆ
    เป็นธรรมชาติของพิทบูลที่ผิวมักจะแพ้ง่าย
    แต่ถ้าเริ่มหายแล้วคงไม่น่าห่วงเท่าไหร่ครับ