ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไงหมาผมเป็นโรคไต
  • :002::001::022:ที่บ้านเลี้ยงหมาไว้ 5 ตัว เป็นพิต 3 เมื่อ วันที่ 24 มี.ค.ผมกลับจากทำงานตอนเย็น สังเกตุเห็นว่าพิตตัวผู้อายุ 1 ปี 9 เดือนมันซึมไม่เล่นกับตัวอื่นไม่เห่า ไม่โดดใส่ผม ตอนค่ำๆเอาข้าวให้กินมันก็กิน้อย ผมก็เริ่มรู้สึกว่ามันป่วยกะว่าพรุ่งนี้เลิกงานจะพาไปหาหมอ เย็นวันที่ 25 ผมกลับจากทำงานมันก็ซึมมากขึ้น ไม่กินข้าว สังเกตุเห็นอ้วกอยู่กลางบ้านเป็นสีเขียวเริ่มใจไม่ดี พาไปหาหมอ หมอวัดไข้มีนิดหน่อย มีอึเหลวติดปรอทออกมา หมอฉีดยาให้ 1 เข็ม ไม่ดีขึ้นพรุ่งนั้ให้มาใหม่ กลับมาบ้านร่าเริงขึ้นเล็กน้อยแต่ก็ไม่กินอาหารเม็ด เช้าผมพาไปหาหมอเพื่อฉีดยาอีก แล้วพาไปทำงานด้วยมันก็ซึมนอนทั้งวัน อ้วกอีก 2 ครั้ง ตอนเย็นซื้อตับไก่ให้กิน ก็ไม่กินเลยซึมไม่มีแรงเพราะไม่กินอะไรมา 3 วันแล้ว อ้วกออกมาก็มีแต่น้ำเขียวๆ เมื่อเช้าวันนี้ผมก็พามันไปหาหมออีกอีก บอกหมอว่ามันไม่ดีขึ้นเลย หมอให้แอดมิช เจาะเลือด ตอนบ่ายจะโทรมาบอกผล
    เมื่อกี้หมอโทรมาบอกว่า ค่าเลือดไม่ดีเลย ค่าไตสูงถึง 12 หมอบอกปกติไม่ควรจะกิน0.5 -2 ผมถามว่ามันจะรอดไหม หมอตอบไม่ได้ให้อยู่กับหมอ 3 วัน ให้ยาดูก่อน
    โรคไตเกิดจากอะไร หายขาดไหม แล้วผมจะดูแลมันยังไง ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกผมที
  • http://pitbullzone.com/community/search.php?PostBackAction=Search&Keywords=%E0%B9%82%E0%B8%A3%E0%B8%84%E0%B9%84%E0%B8%95&Type=Topics&btnSubmit=%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B2

*** ขออนุญาตเสนอสักหน่อยคับ ***

ลองดูในกระทู้เก่าก่อนก็ได้คับระหว่างรอผู้ทรงคุณวุฒิมาตอบ:062:

เป็นกำลังใจให้คับ ..หายไวๆคับ:014::062::062:
  • ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าใครมีประสบการณ์เพิ่มเติมก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
  • ผมว่าน่าจะอยู่ที่อาหารที่สุนัขกินเข้าไปอ่ะคับอาจมีโปรตีนสูงเกินความจำเป็นสำหรับสุนัขคับ
    เพราะสุนัขที่ต้องการโปรตีนสูงควรจะจัดอยู่ในประเภทสุนัขที่ออกกำลังกายหนักๆถ้าสุนัขที่ไม่ค่อยมีกิจกรรมควรเลือกอาหารสุนัขที่มีโปรตีนน้อยลงหน่อยคับ
  • อาหารที่ให้สุนัขใช้แบบไหนครับ อาหารสำเร็จรูป หรือ ปรุงเอง
  • ที่บ้านขึ้นถึง17แต่ตอนนี้ลดเหลือ3อยู่ที่การดูแลของเจ้าของและน้องหมาว่าเค้าสู้ไหมต้องให้นํ้าเกลือเข้าเส้นเลือดอยู่ประมาณ1อาทิตย์แล้วต้องให้ทางผิวหนังทุกวันและอาหารของโรคไตมีอาหารเม็ดและอาหารเปียกมียาบํารุงไตด้วย
  • โปรตีนยังไม่ร้ายแรงเท่า เกลือและอาหารรสเค็มทุกชนิดครับ

อาหารที่เกรดต่ำเกินไป ใช้เกลือเป็นส่วนประกอบเยอะ เพราะเกลือถือเป็นสารปรุงแต่ง ที่ช่วยกระตุ้นการกิน และมีราคาถูกมากๆ

อาหารที่ชิมแล้วมีรสเค็มแสดงว่ามีเกลือในปริมาณที่เกินความต้องการของสุนัข
    สนัขกินเกลือได้น้อยกว่ามนุษย์หลายเท่า เนื่องจากเป็นสัตว์ที่ไม่มีต่อมเหงือ
    การต้มเนื้อให้สุนัข ไม่ควรใส่นำปลา น้ำซ๊อส หรือเกลือ โดยเด็ดขาด

และควรหลีกเลี่ยงสารเคมี เช่น ยาฆ่าแมลง ทุกชนิด ควรใช้ในปริมาณตามคำแนะนำ เพราะสิ่งเหล่านี้ มีผลข้างเคียง ทำให้ไตต้องทำงานหนัก ในการขจัดสารเหล่านี้ออกจากร่างกาย

การถ่ายพยาธิ์บ่อยเกินไปก็ทำให้ไตต้องทำงานหนัก
  • :062:ขอให้หมาคุณnattyหายไวๆนะครับ
  • หมาผมเคยเป็นครับตัวเก่ามากๆพอเป็นก็ดูแลเขามาได้ปีกว่า มีอาหารชนิดนึงครับที่แก้ปัญหาสำหรับหมาที่เป็นโรคไตแต่ข้อนข้างแพงครับ กระป๋องละประมาณ60บาทประมาณเมื่อ10ปีที่แล้ว..นานไปเปล่านี่ ไซเอ็นไดเอ็ดมั้งครับที่ผมใช้ต้องรองถามหมอดูครับ กินแล้วเห็นผลเลยครับปวมน้อยลงดูแข็งแรงขึ้น เพราะก่อนเปลียนอาหารเดือนแรกทั้งปวมทั้งโทรม...ตอนหลังตกน้ำที่บ้านครับเลยตายข้างบ่อปลาแอบเศร้าเลย
  • ขอบคุณทุกคนครับ เมื่อเย็นไปเยี่ยมมา มันก็ยังไม่กินข้าว ไม่กระดิกหาง ท่าทางไม่มีแรง กำลังให้น้ำเกลืออยู่ ส่วนอาหารให้กินอาหารเม็ดครับ แต่เปลี่ยนยี้ห้อทุก 3 เดือน บางครั้งก็ F1 บางครั้งก็เป็นเกรดบ้านๆที่มีขายทั่วไปครับ ได้แต่หวังว่าพรุ่งนี้จะไม่มีข่าวร้ายคับ
  • ตอนนี้งด อาหารเค็มทุกอย่าง งดขนมหมาทุกชนิด ใจต้องแข็ง
    น้ำต้องถึง ข้าวกล้อง กับ ปลาน้ำจืดนึ่ง แกะก้างออก คลุกข้าว (เนื้อสัตว์บกควรงด)

เสริม วิตามิน แคลเซียม ยาบำรุงเลือด และผักที่มีค่าเกลือต่ำ ไปด้วยนะครับ (ออกกำลังกายเบาๆ ให้เดินเล่น วิ่งเล่น)
    ตอนนี้ชีวิตเค้า จะยาว หรือ สั้น ขึ้นอยู่กับการดูแลของคุณเเล้ว ขอย้ำนะครับ
    "ขึ้นอยู่กับคุณจิงๆ"
    น้ำเกลือให้ตามที่แพทย์สั่ง ถ้าไม่หนักมาก น้ำเกลือ 300 ml ทุกๆ 2 วัน(ขึ้นอยู่กับ นน.ตัว)
    อาจต้องให้เลือดด้วย ถ้าหนักมากๆ

ง่ายๆก็เหมือน คนเป็นไตแหละครับ ปฏิบัติคล้ายกัน ให้หมากินชีวะจิต ไปเลย

หมอที่ รามอินทราเก่งมาก
    ถ้ามาจาก วงเวียนบางเขน ก็อยู่ใต้ สะพานข้ามแยกคู้บอน
    "โรงพยาบาลสัตว์รามอินทรา" เปิด 24 ชม รีบไปนะครับ

ขอให้โชคดีครับ หัวอกเดียวกัน
  • อาหารก็ ยี่ห้อ อะไรจำไม่ได้ แต่เห็นหมอเค้าเรียก "KD"
    ไม่มีขายตามร้านทั่วไปนะครับ ที่เมืองทอง 3 อะมีแน่ ชื่อร้าน สมบัติ สมเกียรต อะไรประมาณ เนี้ยแหละ ถามวิน มอไซ ก้ได้ เค้ารู้จัก ใหญ่ ดัง เป็น ตึก 3-4 คูหา มีปอม 2-3ตัว มีบางเเก้ว ด้วย ไม่กัด แต่อย่าไปจับมันนะ มันจะกัด!!
    โชคดีครับ