ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ยาสามัญประจำบ้านสำหรับสุนัข
  • ยาสามัญประจำบ้านสำหรับสุนัข
    1.ยาไดเซ็นโต้ หรือ นอร์ฟ็อกซาร์ซิน เป็นยาแก้ท้องเสีย หาซื้อได้จากร้านขายยาคน
    2.ยาไทรินอล หรือซาร่า เป็นยาลดไข้
    3.ยาไอบิเร็กซ์ เป็นยาแก้อักเสบ
    4.เบตาดีน เป็นยาใส่แผลสด
    5.ควิกสต็อบ เป็นยาผงใช้สำหรับห้ามเลือด ในกรณีที่มีบาดแผลเล็กน้อยเราสามารถนำยานี้มาโรยแผล สามารถห้ามเลือดได้โดยทันที
    6. คาร์บอร์นอัดเม็ด (ถ่านอัดเม็ด ก้อนสีดำ) ช่วยล้างสารพิษ ในกรณีที่สุนัขกินอาหารเป็นพิษ

วิธีการรักษาสุนัขป่วย
    พึงจงระลึกไว้เสมอว่า สุนัขกับคนนั้นสามารถที่จะใช้ยาตัวเดียวกันได้ คนเจ็บป่วยทานยาอะไร เราก็สามารถที่จะนำยานั้นๆมาให้สุนัขทานได้ เช่นในกรณีที่สุนัข ท้องเสีย ถ่ายเหลว เราก็สามารถที่จะให้ทานยาแก้ท้องเสียของคนได้ เช่นให้ทานยา นอร์ฟ็อกซาร์ซินหรือไดเซ็นโต้ แก้ท้องเสีย ในกรณีที่สุนัข เป็นไข้ไม่สบาย จมูกแห้ง เราก็ให้ทาน ซาร่าน้ำ(นกรณีที่เป็นลูกสุนัข) หรือไทรินอลพร้อมกับยาแก้อักเสบชื่อ ไอบิเร็กซ์ ถ้าเป็นลูกสุนัข กรณี เหล่านี้เป็นการรักษาเบื้องต้น หากเราให้ทานยาไปแล้วสองวัน อาการไม่ดีขึ้น เราก็รีบพาไปพบคุณหมอต่อไป

วิธีการกำจัดเห็บหมัด
    ใช้ ไบติคอล ผสมน้ำในอัตราส่วน 1 ซีซี ต่อน้ำ 1.5 ลิตร นำมาใส่ ฟ็อกกี้ แล้วฉีดพ่นที่ตัวสุนัข 3 วันต่อครั้ง หากเราพบเห็บหมัดที่ตัวสุนัข ห้ามดึงเห็บหมัดออกจากตัวสุนัข ให้ใช้น้ำยาฉีดพ่นตรงบริเวณที่พบเห็บหมัด ภายในสามวันเห็บหมัดจะแห้งฝ่อไปเอง ให้ใช้น้ำยานี้ฉีดพ่นที่ตัวสุนัข บริเวณกรงสุนัข และตรงบริเวณที่สุนัขชอบไปเล่น ในช่วงแรกๆอาจจะต้องมีการฉีดพ่นบ่อยครั้งหน่อยหากเราตรวจเช็คที่ตัวสุนัขไม่พบ เห็บ-หมัด เราก็ค่อยๆยืดระยะเวลาการฉีดพ่นให้ยาวออกไป

วิธีป้องกันยุง
    - เราใช้ จอนสันทากันยุง หรือ ก.ย.ทากันยุง มาทาบริเวณที่เป็นเนื้ออ่อนของเขา เช่น ที่ท้อง ขาพับด้านใน ใบหู และที่บริเวณก้นของเขา
    - ใช้ยากันยุงจุดให้เขา โดยดูทิศทางของลมด้วยนะครับ ควรตั้งให้ห่างจากรงเล็กน้อย ไม่เช่นนั้น ควันของยากันยุงจะทำให้สีของขนสุนัขเป็นสีเหลือง แล้วไม่สามารถล้างออกได้ง่าย
    - ใช้พัดลมช่วยเป่า พร้อมทาจอนสันทากันยุงด้วย วิธีการนี้เป็นวิธีที่ทาง บ้านโชกุน ใช้อยู่

วิธีการกำจัดเรื่องกลิ่น ฉี่-อึ ของสุนัข
    ใช้ ไฮเตอร์ (น้ำยาซักผ้าขาว) ผสมน้ำ ในอัตราส่วน 1 ต่อ 5 แล้วนำมาใส่ฟ็อกกี้ เอาใว้ใช้สำหรับฉีดพ่นตรงบริเวณที่เขาอึหรือฉี่ หากเป็นเรื่องการ ฉี่ เราก็หาผ้าหรือฟองน้ำมาซับฉี่เสียก่อน แล้วเราก็เอา ไฮเตอร์ ที่เราผสมแล้วมาฉีดพ่นทับตรงบริเวณนั้น หากเป็นการ อึ เราก็จัดการเก็บ อึ เสียก่อนแล้วเราก็นำไฮเตอร์ที่ผสมแล้วมาฉีดพ่นทับตรงบริเวณนั้น แค่นี้เราก็จะหมดปัญหาเรื่องกลิ่นที่จะมากวนใจ แถมยังสามารถฆ่าเชื้อโรคต่างๆได้หลายชนิด เพราะ ไฮเตอร์ เป็นกรดคลอลีน
  • สารพิษภายในบ้าน
    สารพิษ สาเหตุ อาการ ข้อปฏิบัติ
    น้ำยาทำความสะอาดที่เป็นด่าง สุนัขกินน้ำยาที่หกหรือเจ้าของใช้ล้างขน ผิวหนังอักเสบ อาเจียนท้องเสีย อาจชักและมีแผลบนลิ้น ห้ามทำให้อาเจียน ให้ทำความสะอาดขนและผิวหนังด้วยสบู่และน้ำ รีบพาไปพบสัตวแพทย์
    ยาฆ่าแมลง ใช้กำจัดพยาธิภายนอกของสุนัข สเปรย์ฆ่าแมลง แชมพูกำจัดหมัด กระวนกระวาย น้ำลายไหล หายใจลำบาก อุจจาระและปัสสาวะบ่อย ถ้าเปื้อนขนให้ล้างด้วยน้ำสบู่ และรีบพาไปพบสัตวแพทย์
    ยาเบื่อหนูกลุ่ม วาร์ฟาริน สุนัขกินโดยบังเอิญหรือถูกเบื่อยาโดยเจตนา เลือดไหลไม่หยุด มีจ้ำเลือดตามตัว กระตุ้นให้อาเจียนแล้วรีบพาไปพบสัตวแพทย์
    สตริกนิน ยาเบื่อหนูหรือถูกเบื่อโดยเจตนา กล้ามเนื้อตึง ชัก และอาจเสียชีวิตภายในหนึ่งชั่วโมง กระตุ้นให้อาเจียนแล้วรีบพาไปพบสัตวแพทย
    แอสไพริน เจ้าของให้มากไปเพื่อลดอาการปวด เบื่ออาหาร ซึมและอาเจียน ซึ่งอาจมีเลือดปนออกมา กระตุ้นให้อาเจียนด้วยเหลือแกงละลายน้ำ
    สารตะกั่ว แทะกินสีทาบ้าน ท่อน้ำเก่าหรือแบตเตอรี่ อาเจียน ท้องเสียและปวดท้อง ตามด้วยอาการโซเซและอาจเป็นอัมพาต กระตุ้นให้อาเจียนถ้าเพิ่งกินเข้าไป แล้วรีบพาไปพบสัตวแพทย์
    ยาซึมหรือยานอนหลับ สุนัขกินโดยบังเอิญหรือเจตนา ซึม เดินโซเซและหมดสติ กระตุ้นให้อาเจียนและรีบติดต่อสัตวแพทย
  • สุดยอดของสาระ ขอบคุณครับ
  • :063:เยี่ยมเลยครับ สาระดีมากๆ :063:
    แต่น่าจะเพิ่มเกี่ยวกับโรคผิวหนังนิดนึงนะครับ
    แต่ก็ดีมากๆครับ ขอบคุณครับ:062:
    ไฟล์แนบ
    J9027604-45.gif 54K
  • :063::063:ขอบคุณมากคับ
  • :063::063::063: ..ประโยชน์ล้วนๆคับ ... :039:
  • ถามครับ ว่า ถ้าหมา โดน วางยา กะแก้ อย่างไรทันครับ
  • :063:ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกเลยครับพี่:063::063::063::063::036:
  • พี่มีข้อมูลเกี่ยวกับโรคผิวหนังบ้างมั้ยครับ รบกวนด้วยครับ:001:
  • :001::001:รบกวนถาม จขกท.ที่บอกว่าห้ามดึง
    เห็บหมัดนะครับ มันจะเป็นอะไรหรือครับ
    พอดีคนที่บ้านชอบหาเห็บหมัดให้หมานะครับ
    ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณสาระดีๆ ค่ะ
    แล้ว ยาลดไข้ คำนวนต่อน้ำหนักตัวสัดส่วนเท่าไรคะ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ เสริมนิดนึงครับ การให้ยาสัตว์ปกติคำนวณจากน้ำหนักตัว และยาบางชนิดอาจมีผลข้างเคียง และผลต่อยาอื่นๆ ที่กินพร้อมกันควรศึกษาและให้ยาโดยความรอบคอบ
    พาราเซตามอลเป็นพิษอย่างรุนแรงต่อแมว และต่อหมานิดหน่อย แอสไพรินก็มีผลต่อกระเพาะได้เช่นกัน ก่อนให้กินยาอะไรก็ลองโทร ถามสัตว์แพทย์นิดก็ดีครับ :o063:
  • :o040:เยี่ยมมากครับสำหรับข้อมูลรบกวนลงข้อมูลโรคผิวหนังหน่อยครับ
    (หมาผมเป็นตุ่มตามตัว ขอบคุณมากครับ):o005:
  • :063:เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณมากๆ
  • อืมม์..มีคำถามนิดนึงครับ..ที่ว่ากระตุ้นให้อาเจียร ด้วยเกลือแกงละลายน้ำ
    แล้วยังพอมีวิธีอื่นๆอีกมั๊ยครับ? อยากรู้จริงๆครับ..
  • แจ่มเลยครับ
  • บทความนี้จะช่วยให้คุณเข้าใจโรคอันเป็นสาเหตุของการเกาและเลียในสุนัขและแมว อาการแพ้นั้นมีอยู่หลายโรค ที่เป็นสาเหตุให้สุนัข
    ของคุณเกา เลีย ดึงขน หรือผิวหนังแดง เหล่านี้ได้แก่ โรคขี้เรื้อน โรคมะเร็ง ปัญหาเกี่ยวกับพฤติกรรมและการติดเชื้อ พร้อมด้วยการวินิจฉัย
    โรคและการรักษาได้ถูก สรุปไว้ดังแสดงในตารางด้านล่างต่อไปนี้
  • .
    ไฟล์แนบ
    สาระ 1.jpg 110K
  • .
    ไฟล์แนบ
    สาระ 2.jpg 124K
  • สาระเหล่านี้ที่ข้าพเจ้าได้ลงไว้ เป็นสิ่งที่ข้าพเจ้าหาข้อมูล+ศึกษาไว้ เพื่อใช้การประกอบการเลี้ยงสุนัขพิทบูลของข้าพเจ้า
    ข้าพเจ้าเองไม่ใช้หมอเพียงแต่เคยเปิดหาข้อมูลและ save ไว้และมีโอกาสส่งให้เพื่อชาวพิทบูลได้มีไว้ใช้กับสุนัขของท่านเอง
    ข้อมูลบางสิ่งต้องประกอบกับหลายปัจจัยหลายอย่าง อาจมีถูก-ผิดบ้าง ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย (ข้าพเจ้าเพียงต้องการแบ่งปันสิ่งที่ได้รู้มา)
    และหามีข้อมูลที่สามารถแบ่งปันได้จะนำมาให้อีก ขอบคุณค่ะ
  • การกระตุ้นให้อาเจียน เท่าที่เคยอ่านเจอจะมีอยู่ที่ http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=13541&page=1#Item_0
  • สำหรับดูดสารพิษ (กรณีที่รับสารผิดไม่นาน)ส่วนรายละเอียดจำไม่ได้เคยอ่านเจอในพันธิป
    ไฟล์แนบ
    อุลตราคาร์บอน.jpg 47K
  • ไบติคอล หาซื้อได้ที่ไหนครับ
  • ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
  • เยี่ยมขอบคุณคับ
  • ขอบคุณมากครับ...ประโยชน์มากมาย
  • เคยซื้อไบติคอล จากร้านมนูญเพ็ทช็อปค่ะ คุณ woot
  • เป็นประโยชน์มากขอบคุณครับ :063: