ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปริมาณวัคซีนสำหรับหมา 45 วัน
  • ถามครับว่า วัคซีนรวม 5 โรค และโรคกลัวน้ำ ที่ฉีดหมาโต
    ถ้านำมาฉีดหมาเล็ก 45 วัน ได้ไหมครับ (หรือว่าของหมาเล็กมีต่างหาก)
    และฉีดโดสเท่าเดิมหรือต้องลดปริมาณลงครับ
  • ปริมาณยาที่ฉีด จะใช้นำหนักตัวหมาเป็นเกณฑ์
  • โรคกลัวน้ำ ไม่แน่ใจว่าคุณหมายถึงโรคพิษสุนัขบ้าหรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ ลูกหมาต้องทำวัคซีนรวมให้ครบก่อน ถึงทำได้
  • ไม่ได้ครับ เพิ่งถามหมอมา สำหรับหมาอายุ 1 ปีแรก ต้องทำตามลำดับครับ จากนั้นในปีต่อๆ ไปสามารถทำวัคซีนรวมได้ครับ
  • :m008: ขอบคุณทุกคำตอบครับ

คุณ gapong
    ปริมาณยาที่ฉีด จะใช้นำหนักตัวหมาเป็นเกณฑ์ - :m110: ประเด็นเลยละ ลูกหมา นน. 1.5 กก. ต้องฉีดวัคซีนรวมกี่ ซีซี ครับ

โรคกลัวน้ำ ไม่แน่ใจว่าคุณหมายถึงโรคพิษสุนัขบ้าหรือเปล่าครับ
    ถ้าใช่ ลูกหมาต้องทำวัคซีนรวมให้ครบก่อน ถึงทำได้ - :m001: เข้าใจตรงกันครับ

คุณ Ghost
    ไม่ได้ครับ เพิ่งถามหมอมา สำหรับหมาอายุ 1 ปีแรก ต้องทำตามลำดับครับ จากนั้นในปีต่อๆ ไปสามารถทำวัคซีนรวมได้ครับ
    :m110: - ขอบคุณครับ ทำทีละวัคซีนตามลำดับ ดีกว่าตามคุณ Ghost ว่าครับ ถ้าต้องการสดวก ทำรวมก็ได้ครับ

อ้างอิงครับ http://www.bogbogbog.com/vaccin.html
    ไฟล์แนบ
    Dog-Vaccine-Program.jpg 84K
  • วัคซีนที่ฉีดไม่ได้ขึ้นอยู่กับน้ำหนักสุนัขน่ะครับ
    วัคซีนนับเป็นโดส คือ1หลอดวัคซีนอ่ะครับจำไม่ผิดน่าจะ2CC
    ไม่ว่าลูกหมาน้ำหนักเท่าไหร่ก็ฉีด1โดสครับ
    ส่วนโปรแกรมวัคซีนถ้าจะทำให้ได้ผลแบบแน่นอนคือโปรแกรมแรกครับ
    แต่ส่วนใหญ่เข็มแรกที่ตอน1เดือนไม่ค่อยมีใครทำกัน เค้าเริ่มกันตอนเดือนครึ่งเป็นส่วนมาก
    เพราะลูกหมาส่วนใหญ่ตายเพราะหัดกับลำไส้อักเสบ(อันหลังนี่ยอดฮิทเลยครับ)
  • กรรม

เข้าใจในความหวังดีแต่ถ้าไม่รู้ก็ไม่ต้องบอกออกมาก็ได้นะครับ gapong

มันจะเป็นผลเสียมากกว่า ไม่ถูกซักอย่าง วัคซีนใช้เปนโดส เหมือนที่ QuATH บอกน่ะถูกต้อง

สุนัขถ้าอายุครบสามเดือนแล้วจะทำพิษสุนัขบ้าเลยก็ได้ แล้วแต่สถานการณ์ ไม่ได้ให้ผลที่แตกต่างเรื่องก่อนหลัง
  • เค้าถามเค้าถามว่า? เอาวัคซีนหมาโตมาฉีดหมาเล็กได้มั้ย?
    ว่างๆไปนั่งคุยกับสัตวแพทย์ดูบ้างนะครับคุณผี
    ดีกว่าเอาเวลามานั่งจับผิดแบบไม่มีข้อมูล :012: