ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อย่าบอกว่าเต็มถัง เปลืองตังค์
  • อย่า...!!! เติมน้ำมันโดยบอกกับผู้ขายว่า ? เต็มถัง ?
    ช่วยกันประหยัดเงิน
    อย่าเติมน้ำมันโดยบอกว่า เต็มถัง เพราะมีเหตุน้ำมันผ่านหัวจ่ายคิดเงินแล้วตัวจ่ายตัดน้ำมันที่ล้นไหลคืนปั๊ม แต่หัวจ่ายไม่ลดเงินที่คิดไปแล้ว พวกเราส่วนใหญ่ไม่ค่อยตระหนักว่าสายส่งน้ำมันนั้นมีท่อส่งกลับน้ำมัน ( สีดำ)
    เมื่อเราบอกกับเด็กปั๊มว่า เต็มถัง เด็กปั๊มจะเติมน้ำมันให้กับเราโดยเติมแบบอัตโนมัติเมื่อน้ำมันเต็มจนถึงหัวจ่ายน้ำมัน หัวจ่ายน้ำมันก็จะหยุดการจ่ายน้ำมันทันทีทีมีแรงต้าน ซึ่ง Motor ปั๊มนํ้ามันก็ยังคงทำงานอยู่และในขณะนั้นลิ้นหัวจ่ายน้ำมันที่ตัวปั๊มจ่ายน้ำมันจะถูก ปิด และขณะเดียวกันนั้นลิ้นส่งกลับน้ำมันที่ตัวปั๊มนั้นจะ เปิด เพื่อให้น้ำมันในท่อส่งน้ำมัน ( ตำแหน่งบนสุดของปั๊มน้ำมัน) ไหลกลับคืนเข้าสู่ถังน้ำมันแต่น้ำมันที่ค้างในหัวจ่ายนั้นได้ผ่านมิเตอร์แล้วนั่นแสดงว่าคุณกำลังบริจาคน้ำมันที่ค้างในท่อจ่ายน้ำมันคืนให้กับผู้จำหน่าย SHELL/PETRONAS/CALTEX/MOBIL....
    **การเติมนํ้ามันที่ดีที่สุดคือ ให้ใช้วิธีการคำนวนคร่าวๆว่ารถเราน่าจะเติมได้อีกเท่าไรจึงเต็ม หรืออาจบอกจำนวนไปเลยเช่น 300, 500, 1000 ...****
    "ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องเติมจนล้นปรี่เพราะเบื้องหน้าก็ยังคงมีปั๊มนํ้ามันอีกหลายแห่ง"

กรุณาส่งข้อความนี้ไปให้กับเพื่อนๆของคุณและคนที่คุณรัก...ด้วยความปรารถนาดี
    จาก... 1 ตส.

เอามาจากFW จ้ะ
    ไฟล์แนบ
    เต็มถัง.gif 74K
  • เป็นควารู้ที่มีประโยชน์มากครับ:o030:
  • ขอบคุณคับ
  • งี้ก็ต้องบอกเกือบเต็มถังดิ.....จะได้มะมีน้ำมันไหลย้อนกลับ..555

ขำๆ นะอย่าคิดมาก
  • เป็นไปไม่ได้หรอกครับ

Fwd mail 90% เชื่อไม่ได้ครับ

เติมน้อยๆ เปลืองกว่าอีกมั้งครับ

ขับๆจอดๆ เปิดถังน้ำมันบ่อยๆ สตาร์ท ชึ้ง

สุดท้าย เปลืองไม่เปลือง อยู่ที่ตัวผู้ขับล้วนๆครับ

เห็นไฟแดงไกลๆ ยกคันเร่งเลยครับ

ลมยาง ไม่ควรอ่อน

กรองอากาศควรทำความสะอาดบ่อยๆ

ปรับจูนเครื่องตามระยะเวลาที่กำหนด

สุดท้าย ขับตามกฏหมายกำหนด ไม่เกิน 90 กม ต่อ ชม
  • เออ! ไอ้อันบนผมนี่ เข้าท่า น่าโฟเวิด ก่านาาาาา
    ชัวร์ 100%
  • งั้นไปเติมปั๊มหยอดเหรีญดีกว่าเนอะ 5555 หวัดดีปีใหม่คับป้า (ผมวิม เชียงราย)
  • กระทู้นี้เป็นการเข้าใจผิดครับ ไม่จริงนะครับ

อธิบายได้อย่างนี้ครับ ระบบตู้จ่ายในบ้านเรา มี 2 แบบ คือแบบดูด กับ แบบฉีด รูปตามกระทู้นั้นเป็นแบบดูด

ข้อความเดิมดังนี้ครับ
    เราส่วนใหญ่ไม่ค่อยตระหนักว่าสายส่งน้ำมันนั้นมีท่อส่งกลับน้ำมัน ( สีดำ)
    เมื่อเราบอกกับเด็กปั๊มว่า เต็มถัง เด็กปั๊มจะเติมน้ำมันให้กับเราโดยเติมแบบอัตโนมัติเมื่อน้ำมันเต็มจนถึงหัว จ่ายน้ำมัน หัวจ่ายน้ำมันก็จะหยุดการจ่ายน้ำมันทันทีทีมีแรงต้าน ซึ่ง Motor ปั๊มนํ้ามันก็ยังคงทำงานอยู่และในขณะนั้นลิ้นหัวจ่ายน้ำมันที่ตัวปั๊มจ่าย น้ำมันจะถูก ปิด และขณะเดียวกันนั้นลิ้นส่งกลับน้ำมันที่ตัวปั๊มนั้นจะ เปิด เพื่อให้น้ำมันในท่อส่งน้ำมัน ( ตำแหน่งบนสุดของปั๊มน้ำมัน) ไหลกลับคืนเข้าสู่ถังน้ำมันแต่น้ำมันที่ค้างในหัวจ่ายนั้นได้ผ่านมิเตอร์ แล้วนั่นแสดงว่าคุณกำลังบริจาคน้ำมันที่ค้างในท่อจ่ายน้ำมันคืนให้กับผู้ จำหน่าย SHELL/PETRONAS/CALTEX/MOBIL....

อธิบายความเข้าใจใหม่ดังนี้ครับ
    1.สายส่งน้ำมัน( สีดำ)นั้น ไม่มีท่อส่งกลับน้ำมัน นะครับ แต่(ถ้าจะมี)เป็นท่อดูดไอน้ำมันในถังน้ำมันของรถซึ่งถูกแทนที่ด้วยน้ำมันใหม่ที่เติมเข้าไปแทน และไม่เกี่ยวข้องกับระบบจ่ายน้ำมันเลย เหตุุผลที่ต้องมีระบบนี้คือเแก้ปัญหามลภาวะกับเรื่องความปลอดภัยจากไอน้ำมัน ที่สำคัญระบบดูดไอน้ำมันกลับยังเป็นเรื่องใหม่ในบ้านเราผมคิดว่ายังไม่ติดตั้งตามปั้มทั่วๆไป แต่จะติดตั้งในปั้มที่อยู่ใจกลางชุมชนก่อน

อีกทั้งท่อดูดไอน้ำมันนี้จะไม่ดูดจากทุกหัวจ่าย แต่จะดูดจากหัวจ่ายเฉพาะประเภทเบนซิน แล้วดูดรวมลงไปปล่อยในถังใบเดียว

2. ในขณะี่ Motor และ ปั๊มดูด ทำงานอยู่ แต่วาล์วที่มือจ่ายปิดแล้วเพราะเติมน้ำมันเต็มแล้ว กรณีนี้ที่ปลายท่อปั้ม(ภายในตัวตู้)ก่อนไหลเข้า
    Flow meter จะมี by pass valve ดักเอาไว้ น้ำมันก็จะไหลเวียนอยู่ในปั้มเท่านั้นไม่การไหลออกนอกระบบหรือไหลกลับถังน้ำมันตามที่บอกไว้ในกระทู้ ดังนั้นตัวเลขวัดจะไม่วิ่งครับ ส่วนน้ำมันที่อยู่ในท่อถัดจาก by pass valve ,flow meter,สายจ่าย(สีดำ)มือบีบ ก็จะกักเอาใว้อยู่อย่างนั้นเต็มสายเพื่อรอเติมคันต่อไป

3.ดังนั้นจะสูญเสียน้ำมันเฉพาะที่ปลายท่อตรงมือบีบเท่านั้นครับ

4.หลังจากติดตั้งตู้จ่ายเสร็จ(ครั้งแรกเลยที่ปั้มสร้างเสร็จ)ก่อนจะเปิดใช้ จะต้องtest run เพื่อให้น้ำมันไหลเข้าเต็มท่อทุกจุดครับ ก่อนจะเปิดการขาย
  • ขอบคุณคร้าบบบบ:o040:
  • สบายตู ตูไม่เดือดร้อนแล้ว จะดูดกลับไม่กลับ เพราะรถตูได้โดนยึดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ที่รัก :o014::o014::o014: 5555555555555555555555555555555555555555
  • เยสเปร็ด เจ้าของปั๊ม มาเองเลยวุ้ย
  • อืม โอเค.........:019:
  • ตกลง เต็มเต็มถังเราก็ไม่เสียเปรียบใช่ไหมค้าบเนี่ย