ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้รู้ครับ.....
  • คือผมอยากพาหมาผมไปเล่นน้ำเพราะอากาศมันร้อนแทบบ้า
    แต่หมาผม 10 เดือนแล้วไม่เคยลงว่ายน้ำมาก่อนเลย ถ้าพาไปแล้วมันจะกล้าลงสระไหม มันจะว่ายน้ำได้ไหม
  • อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกยังไงขออภัยและช่วยแนะนำด้วยครับ ^^

ทุกอย่างต้องมีการเริ่มต้นครับ ไม่รู้ว่าสระที่ว่าเป็นแบบไหน ช่วงแรกๆ ถ้ามีพื้นที่ส่วนที่พอยืนหรือเดินได้ พามันไปเดินเล่นก่อนครับ พาไปหลายๆครั้ง ค่อยเป็นค่อยไป ให้มันคุ้นชินกับน้ำและไม่เกิดอาการกลัว ระหว่างเดินก็วักๆน้ำใส่ตัวมัน เล่นกับมัน ให้มันคิดว่า น้ำ = การได้เล่น แล้วค่อยๆพัฒนาต่อ ถ้าจะให้ดีที่สุด คุณต้องลงไปว่ายกับมัน แล้วช่วงแรกๆคงต้องใช้มือคอยช่วยพยุงส่วนท้องมันก่อน เพิ่มความมั่นใจให้น้องหมาคิดว่ามันทำได้ ผมว่าต่อจากนั้นไม่ยากแล้วครับ เพราะมันมีสัญชาติญาณการเอาตัวรอดอยู่แล้ว

เรื่องทฤษฎีการปฏิบัติที่ถูกต้อง รอผู้รู้มาช่วยตอบนะครับ

ฝึกหมาต้องใช้ความอดทนนะครับ อย่าไปรีบร้อน ได้แค่ไหน เอาแค่นั้นก่อน สู้ๆ และมีความสุขกับหมาของคุณครับ :o061:
  • ว่ายได้ครับ