ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลควรจะกินอะไรดี
  • วันนี้ขอพูดถึงการเลือกอาหาร พอดีอ่านบทความเก่าๆของคุณ ทรงพล เห็นว่ามีประโยชน์ จึงนำมาให้

อ่านกันเพื่อจะได้นำไปเป็นแนวทาง เผื่อเวลาจะซื้ออาหารถุงใหม่ จะได้สังเกตุข้างถุงบ้าง...
    ถ้าคุณเดินเข้าร้านขายอาหารสุนัขที่เปิดขายอยู่เกลื่อนเมืองทุกวันนี้ คุณจะพบความตระการตา
    หลากหลายสีสวยของถุงอาหารสุนัข มีให้เลือกหลายราคา จะเอาแบบไหนรุ่นไหนมีหมด จะเอาของ
    นอก ของในก็มีให้เลือก มากจนเลือกไม่ถูก รักพิทบูลมากเลยอยากเลือกของดีๆหน่อย เห็นเขาเขียน
    ข้างถุงว่า premium grade ประมาณว่าของดี ของแพงพิเศษ ดีกว่าพวกเกรดธรรมดา ราคาถูกกว่างั้นเถอะ
    ถัดไปอีกหน่อยเห็นเขียน super premium ถ้าเดินลึกเข้าไปอีกมีหวังเจออาหารสุนัขประเภทอภิมหา
    ซุปเปอร์พรีเมี่ยม อมตะนิรันดร์กาลแน่ๆ มีอยู่ร้านหนึ่งคนขายเป็นอาเฮียแกพยายามเชียร์"เอานี่ๆ
    ยี่ห้อนี้ขายดี" "ยี่ห้อนี่ก็ดี หมากินดีนะ" "หรือจะเอารุ่นนี้ก็ได้ มีของแถม ซื้อหนึ่งแถมหนึ่ง"
    เป็นธรรมดาของคนขายยี่ห้อใดได้กำไรเยอะ ก็จะเชียร์ยี่ห้อนั้น ถ้าคุณไม่อ่านรายละเอียดข้าง
    ถุง คุณก็ต้องซื้อตามคำแนะนำของอาเฮีย "ซึ่งเขาไม่เคยเลี้ยงพิทบูลเลย"
    พิทบูลเป็นหมาเลี้ยงง่ายให้อะไรก็กิน ให้มากกินมาก ให้น้อยกินน้อย ไหนๆจะจ่ายแพงแล้ว
    ควรดูรายละเอียดข้างถุง premium ว่าควรมีองค์ประกอบอะไรบ้าง
    @ วัตถุดิบควรระบุแน่นอน ไม่มีคำว่า และ/หรือ เช่นบ้างทีใช้ข้าวพอข้าวแพงใช้ข้าวโพดแทน
    @ แหล่งโปรตีนต้องไม่ใช้กากถั่วเหลืองเป็นส่วนผสม
    @ premium grade จะมีเปอร์เซ็นของโปรตีนและไขมันสูง
    @ premium grade จะมีวิตามินและแร่ธาตุสูง
    @ พวกอาหารเจไม่ใช่ premium
    @ อาหารมีแคลเซี่ยมสูง จากวัตถุดิบมีกระดูกปนเยอะ(Meat and Bone )ไม่ใช่ premium
    @ premium ไม่ควรปรุงแต่งด้วยสี กลิ่น ทุกอย่างควรเป็นไปตามธรรมชาติ ของวัตถุดิบที่ใช้
    @ ประเภทใช้สารอาหาร วิจิตร พิสดาร เช่น พืชผลแปลกๆ ไม่ใช่ premium
    @ ประเภทลดแรกแจกแถม ซื้อ 1 แถม 1 premium grade เขาไม่นิยมทำกัน
    @ อาหาร premium grade จะต้องส่งผลให้พิทบูล มีสุขภาพดี ขนสวย มูลที่ถ่ายออกมาไม่มาก
    เป็นก้อนเก็บกวาดง่าย
    @ หรือท่านใดคิดว่ายังมีองค์ประกอบอื่นๆอีก ช่วยชี้แนะเป็นวิทยาทาน จักขอบพระคุณยิ่ง
    ถ้าอ่านแล้ว ก็ลองไปดู ข้างถุงดูว่าเป็นแบบไหนนะครับ ถุงต่อไปจะได้ซื้อของดีให้"พิทบูลตัว
    โปรด"ได้ถูกต้องนะครับ
  • หมาเป็นสัตว์กินเนื้อ ล่าเนื้อกินเป็นอาหาร

อาหารเม็ด ดีจริงในเชิงธาตุอาหาร

แต่ด้านจิตใจ สงสารหมาครับ

เดี๋ยวก็มีคนมาพูดว่า มรึงเป็นหมาเหรอ ถึงรู้ใจมันขนาดนั้น

ผมจะบอกว่า งั้น พี่มาอยู่บ้านผมเดือนหนึ่ง

เดี๋ยวผมจะจัดอาหารเสริม วิตามิน ให้กินทุกวันทุกมื้อ

แบบมีกากใยอาหารพร้อมเลย ไม่ต้องกลัวว่าขี้ไม่ออก

ของคนเรานี่แหละ อาหารเหลวก็มี คนไข้กิน ร่างกายยังแข็งแรงเลย

แล้วผมจะนั่งกินกระเพราไข่ดาว ประกบกับพี่ไปทุกมื้อ