ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สุนัขไม่ยอมให้จูงทำงัยดี
  • สุนัขพิทบูลวัย 4 เดือนที่บ้านไม่ยอมให้จูง ตอนนี้ให้ใส่โซ่อยู่ตอนนี้ชินแล้วจากเมื่อก่อนจับใส่โซ่จะหงอย แต่พอจะจูงก็ไม่ยอมอยู่ดี ต่อต้านโดยการไม่ขยับตัวไปไหน พอเราดึงมันก็ดึงเหมือนกัน ประมาณว่าคอจะหักยังงัยก็ไม่ยอม ทำงัยดีคับ
  • โอ้โหไหง๋เป็นงี้ไปได้ครับเนี่ย
    ไม่มีประสบการณ์นะครับแต่น่าจะลองดู
    ลองเอาของเล่นที่ชอบมากๆหลอกล่อเค้าเล่นใส่สายจูงแล้วให้เล่นของเล่นไปเราก็จับสายไป
    ต้องทำทุกวันครับแรกๆอาจไม่ได้ผล ทำซบ่อยๆเค้าก็น่าจะชินนะ มันต้องมีวิธีสิน่า
    ของผมพอเห็ยสายจูงนี่โดดใส่อย่างเดียว

เอ้าพี่น้องคร้าบบบ งานเข้าแล้วมาช่วยกันหน่อยคร้าบบบบ
  • :o023:เอ้า..งานเข้าแล้วเหรอ.ได้..ได้ครับ :o033:ผมเคยอ่าหนังสือนะครับมันจะมีปลอกคอชนิดหนึงเรียกว่าปลอกคอฝึก นะครับลักษณะมันจะเป็นคล้ายบ่วงที่คาว์บอยเขาใช้จับวัวอ่ะครับ คือว่าพอกระตุกหรือดึงเนี่ยบ่วงตัวนี้มันจะล่นเข้าไปรัดคอสุนัขอ่ะครับ:o024:(มันทำจากโซ่ไม่เป็นอันตรายครับพอปล่อยโซ่มันก็คลายเหมือนเดิม)ทำให้สุนัขต้องยอมเดินตามอ่ะครับของผมก็ใช้อยู่ครับตอนแรกๆ ลองไปหาซื้อมาใช้ดูนะครับ รับรองได้ผลแน่ๆ..:o044: คุณวีโก้ จะเอาสักเส้นมั้ยครับ เดี๋ยวให้คุณเอเอ จัดให้แต่ต้องรอเย็นๆนะครับ :o068:
  • อย่างที่คุณ วีโก้ บอกเลยครับ ชัวร์ :m001::m001::m001:
  • พอดีโซ่จูงมีแล้วครับอย่ารบกวนคุณ AA บ่อยแค่งานเดียวก็คงแย่แล้วยังรอเรื่องราคาอยู่นะครับคุณ AA
    คุณ chitkul ลองดูนะครับยังงัยรายงายผลมั่งนะครับ
  • วันนี้จะลองอย่างที่คุณ vigo ว่าไว้ครับ ผมเพิ่งจะเลี้ยงพิทบูลเป็นตัวแรกเลยค่อนข้างจะไม่ชำนาญเท่าไหร่ ตอนแรกอยากตัดหูมาก แต่พอไปปรึกษาหมอ หมอบอกว่าการตัดหูมีผลเสียหลายอย่าง นอกจากจะเจ็บแล้วเมื่อตัดแล้วเวลาอาบน้ำหรือตากฝน น้ำอาจเข้าหูมันได้เป็นผลให้แก้วหูอาจอักเสบได้ ก็เลยอยากทราบว่าท่านสมาชิกอื่นๆที่ได้ไปตัดมามีปัญหาอะไรบ้างหรือเปล่า และกว่าแผลจะหายเป็นปกติใช้เวลานานเท่าไหร่ หากว่านานมากก็สงสารเจ้าตัวเล็กเหมือนกัน
  • คุณวีโก้ช่วยตอบด้วยครับ ของผมไม่ได้ตัดหู :013:
  • ผมไปตัดตอนเกือบ 5 เดือนแล้วตอนแรกหมอจะไม่ยอมตัดแต่ผมจะตัด
    พิทก็ตัดกันทั้งนั้นนี่ครับไม่เห็นมีใครมีปัญหานี่ครับ
    ของผมก็ไม่มีปัญหาเรื่องหูนะครับ พาไปว่ายน้ำโดดน้ำตูมๆ ก็บ่อยไม่มีอาการผิดปกติ
    อันนี้ตอบตามที่เลี้ยงมานะครับไม่ได้เป็นวิชาการเพราะไม่รู้เหมือนกัน
    เวลาตัดเค้าก็วางยาคงเหมือนผ่าตัดอะรัยซักอย่าง 2 วันมันก็วิ่งเล่นปกติแล้วครับ
    7-10 วันก็ตัดใหมหลังตัดใหมซัก 7 วันก็อย่าออกกำลังกายหนักๆแผลอาจยังไม่ติดดี
    หลังจากนัน้นหล่อแล้วคร้าบบบบบ
  • ตอบเรียบร้อย มาเร็ว เคลมเร็ว 555+
  • แรก ๆ หมามันยังไม่ชินก็จะฝืนเป็นธรรมดาครับ

อย่าไปบังคับหรือตี ถ้ามันกัว วันหลังฝึกยากนะครับ

ลองใส่ แต่สายจูง แล้วก็ปล่อยให้มันเดินเล่น จนมันชิน ๆ แล้วก็ค่อย ๆ ฝึกจูง
  • ได้หลายวิธีหล่ะครับวันนี้
  • ลองดูให้ครบครับ..มันต้องได้สักวิธีแน่ๆเชื่อดิ่
  • ผมว่าเรื่องตัดหูมันแล้วแต่เจ้าของอ่ะคับว่าชอบแบบไหน :o001::o001:

ผมยังชอบแบบไม่ตัดเลยคับ ผมว่าตัดแล้วน้ำเข้าหูง่ายด้วย

กัวเค้าเจ็บด้วย ( คนที่ตัดอย่าว่ากันนะคับ ความชอบส่วนตัว คนตัดมีเยอะด้วย แหะๆ ) :o008::o008::o008:

ขอเอารูปให้เค้าดูเป็นตัวอย่างที่ไม่ตัดดูนะค้าบ อย่าแซวนะค้าบพี่น้องค้าบ :o030::o030:
    ไฟล์แนบ
    ย่อ115.JPG 32K
  • กบ:

การใช้โซ่ฝึก แล้วหมาไม่เดินตาม ลองให้ใช้เชือกที่ยาวหน่อย แล้วปล่อยไม่ต้องดึง ทำเหมือนว่าเป็นปกติ ให้เค้าคุ้นกะสายจูง เรียก เล่น จะยังไงก็ได้แต่ให้เค้าวิ่งเล่นโดยไม่รู้สึกว่ามีการบังคับเค้า ทำปล่อย เดี๋ยวก็ยอมเดินเอง หรือ พอใส่เชือกแล้วได้เล่น ได้สนุก แค่นี้ก็น่าจะพอช่วยได้นะ
  • ลองวิธีไหนก็ได้นะครับ แล้วมาเล่าให้ฟังบ้างนะ :006::006:
  • นั่นดิ่...บอกด้วยละ
  • พรุ่งนี้คงได้คำตอบ
    pitbull...uthaitanee กั๊กไว้แบบนี้ใครจะกล้าแซวหล่ะครับ
  • อิอิ ต้องหักดิบไว้ก่อนคับ

ไม่งั้นเด๋วโดน :o023::o023::o023:
  • ผลเป็นงัยมั่งครับลองทำบ้างยัง
  • :029:เมื่อวานกลับไปลองจูงก็เดินนะ แต่ว่าไม่ได้บังคับว่าให้ไปทางไหนก็พอไปได้อยู่ แต่พอจะให้เดินตามทางที่เราต้องการ ก็ออกอาการเดิมคือไม่ยอมฝืนอย่างเดียวยืนนิ่งหน้าจ๋อย หางจุกตูด เอาขนมล่อเป็นรางวัลก็ไม่เป็นผล วันนี้เย็นจะลองดูอีกครั้งครับ

หมาผม 4 เดือน ตัวผู้ หนัก 10 กิโลพอดี ไม่ทราบว่าโตปกติหรือว่าช้าไปหรือปล่าว หากช้าไปควรเสริมด้วยอาหารอะไรบ้าง ตอนนี้ให้อาหารวันละ 2 มื้อ เช้ากะเย็น เป็นอาหารเม็ด ALPO สำหรับลูกสุนัข ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับบบ
  • ค่อยเป็นค่อยไปครับจะวันเดียวเดินตามเลยก็ไม่ได้หรอกครับ
    เน้นให้อยู่ในสายจูงบ่อยๆเดี๋ยวก็ตามเองครับ ของผมอายุ 5-6 เดือนเดินอยู่ดีๆ ก็นอนลงไปซะงั้นไม่อยากเดิน อยากไปเล่นตามทางเค้ามากกว่า
    บางที่ต้องอุ้มเข้าบ้านก็มีครับ พอเดินบ่อยๆเดี๋ยวก็หาย ตอนนี้ 9 เดือนกว่าพาวิง่ก็วิ่งดีครับ
    แต่อยากหยุดก็หยุดซะดื้อๆก็มี ก็ตีเบาะๆมันก็ลุกวิ่งต่อ
    แต่คุณอย่าเพิ่งตีมันนะเดี๋ยวมันกลัวเอาให้เดินเก่งๆกว่านี้ก่อนครับ

อาหารส่วนตัวผมแล้วยี่ห้อที่คุณว่าโปรตีนมันน้อยไปอ่ะครับ
    โปรตีนเป็นตัวสร้างกล้ามเนื้อ พิทเป็นหมาโชว์กล้ามเนื้อครับจึงต้องใช้โปรตีนสูงหน่อยครับ
    ลองหาที่โปรตีนสูงหน่อยก็ดี 28 - 29% ขึ้นไปก็พอใช้ได้นะผมว่า
  • สวัสดีครับ..ของผม 3 เดือน 17 วัน ครับน้ำหนักตอนนี้ 16.5 กิโลกรัมครับ ให้กินอาหาร F1+โครงไก่(บางทีก็ตับยาง)+ข้าว คลุกให้กินเช้า-เย็น (กลางวันมีบ้างถ้าว่าง) มันก็กินดีครับวิ่งเล่นออกกำลังกายบ้าง อย่างที่คุณวีโก้บอกแหละครับ:m075: ***โปรตีนเป็นตัวสร้างกล้ามเนื้อ พิทเป็นหมาโชว์กล้ามเนื้อครับจึงต้องใช้โปรตีนสูงหน่อยครับ ลองหาที่โปรตีนสูงหน่อยก็ดี 28 - 29% ขึ้น*** ขอยืมคำพูดมายืนยันหน่อยคงไม่ว่านะครับคุณ VIGO...:m104:
  • หมาน้อย:

เป็นอะไรที่แปลกมากสำหรับพิทบลูที่ไม่ยอมเดินตามสายจูง...เป็นความรู้ใหม่เลยนะคะ เคยเห็นแต่สุนัขสายพันธ์อื่นที่ไม่ยอมเดินตามสายจูง เพราะปกติแล้วพิทบลูเค้าบ้าพลังมาก ที่บ้านเลี้ยงอยู่ 1 ตัวค่ะ พอเห็นเราจับโซ่หรือสายจูงเท่านั้นล่ะ มันจะดีใจมาก เพราะมันรู้ว่ามันจะได้ออกไปข้างนอกแน่ ๆ แต่ถ้ามันอยากออกไปข้างนอกเอง มันจะนั่งมองสายจูง นั่งจ้องอยู่อย่างนั้นแหละ แล้วก็ทำเสียงฮ๊ด ๆ ในลำคอสลับกับมองหน้าเราที ประมาณว่าอยากให้เราพาออกไปข้างนอก หรือไม่ก็วิ่งกระโดดไปตรงข้างฝาที่สายจูงห้อยอยู่ พร้อมกับวิ่งมาหาเรา วิ่งสลับไปมาเพื่อให้เราเอาสายจูงไปใส่คอให้ จนเดี๋ยวนี้พอเราจับสายจูงพร้อมปลอกคอ ไม่ต้องตามเอาไปใส่หัวให้มันแล้วค่ะ แค่ถือรอ มันจะกระโดดเข้ามาสวมเองเลยค่ะ เหมือนปลาโลมาเลยค่ะ ทีนี้ไม่ต้องจูงมันหรอกค่ะ (มันจูงเราแทน) ลากเลยล่ะค่ะ ต้องสอนให้เค้าเดินโดยไม่รั้งสายจูง (สอนยากมาก) จำได้แป๊บเดียว พอทำเสียงดุ(เรียกชื่อเค้า ลงน้ำเสียงหนัก ๆ) เค้าก็จะผ่อนฝีเท้าลงมา แต่ถ้ายังไม่ผ่อนลงมา...จะไปแต่ข้างหน้าอย่างเดียว ก็จะเจอม้วนหนังสือพิมพ์ฟาดก้น 1 ที พร้อมกับเรียกชื่อ แล้วบ่นนิดหน่อย อิ อิ (ที่นี้นั่งมองหน้าเลย) พอเรากระตุกสายจูงแล้วพูดคำว่า"ไป" เค้าก็จะลุกเดินค่ะ(เดินนำหน้าเลยค่ะ)
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    เอามาเล่าให้ฟังค่ะ เผื่อว่าวันข้างหน้ามันยอมเดินตามสายจูงแล้วไม่ยอมหยุดนะ ฮ่า ฮ่า
  • แบบนี้ที่คุณ หมาน้อย,วีโก้,chopper ว่านี่แหละครับ แต่ที่สำคัญ

อย่าเอาสายจูงตีมันนะครับ เดี๋ยวมันจะกลัวสายจูง :003:
  • ฟังดูแล้วน่ารักดีนะครับ..:m001:ขอดูรูปหมาน้อยตัวนี้หน่อยได้มั้ยครับ ทำไมมันแสนรู้จัง:m014:นอกจากม้วนหนังสือพิมพ์แล้ว ต้องบ่นคาถากำกับด้วยใช่มั้ยครับมันถึงจะฟัง...เก๋ดีนะ:m008:
  • อีกหน่อยพอมันไม่กลัวแล้วก็จะเจออาการอย่างที่คุณหมาน้อยบอกแหล่ะครับ
    สู้ต่อปายยยย
  • ของผมมันจะคาบสายจูงแล้วเดินนำเลย

บางทีก้อ งง ว่าใครจูงใคร :o018::o018::o018:

หมาผม 4 เดือน 20 โล ให้อาหารเม็ด+โครงไก่ทอดบด+ไข่ต้ม+นม :o001::o001:
  • ใช้ได้นะครับ 4 เดือน 20 โล ใหญ่ทีเดียว
  • อาหารภัตตาคารเลยนะเนี้ย..สุดยอดครับ (เดี๋ยวต้องเอาบ้างครับ)
  • อยากเปลี่ยนบ้างเหมือนกัน

แต่ไม่รู้จะเปลี่ยนเปนไรดีอ่ะคับ
  • ตับย่างสับแล้วคลุกกับอาหารเม็ดเติมข้าวด้วย...หมดทุกมื้อครับ ลองแล้ว:o046::o046:
  • เค้าบอกว่าให้ตับย่างมานกินไม่ดีนะค้าบ

เพราะว่าตับมันกลิ่นแรงให้กินแล้วมันจะไม่กินอย่างอื่นนะค้าบบบ

พี่ๆเค้าบอกมานะค้าบบบ
  • ok.ครับรับทราบแล้ว ขอบคุณครับ:o008: (แล้วจะให้อะไรมันกินดีล่ะทีนี้)...:o024:
  • kumkim:

ผมเคยดูสารคดีเกี่ยวกับสุนัข ถ้ากรณีที่จูงแล้วไม่ยอมเดินให้ใส่โซ่จูงตามปกติแล้วพยามยกให้ขาหน้าของสุนัขลอยขึ้นเหนือพื้นนิดหน่อยแล้วเจ้าของก็เดินไปข้างหน้าตามปกติสุนัขจะเดินตามแบบเลี้ยงไม่ได้ ทำแบบนี้ไปเลื่อยๆสัก2วัน สุนัขก็จะยอมให้จูงเดินตามปกติครับได้ผลจิงๆ
  • ให้ตับ่ยางผมก็เคยให้มานาน อย่างอื่นมันก็กินครับ
  • แล้วผมจะเชื่อใครดีล่ะครับเนี่ย...(ประสบการณ์แน่นทั้งคู่เลย)...:o007:
  • ก็แล้วแต่หมาแต่ละตัวด้วยแหล่ะครับ
    ต้องสังเกตุดูเองครับ

แต่ตอนนี้ผมนิ่งที่อาหารเม็ดเพรียวๆ ครับพอใจมาก
  • ถือว่าสุดยอดแล้วครับกินอาหารเม็ดได้อย่างเดียว...:o037: ผมดิยังต้องคอยสรรหาหัวเชื้อมาผสมให้มันตลอดเลย:o023: เดี๋ยวรออีกซัก 1-2 เดือนจะเอาบ้างแล้วครับ เฮ้อ...เหนื่อยใจ:o017:
  • :o023::o023: เรื่องอาหารหมาเนี่ย กลุ้มใจยิ่งก่าแฟนงอลอีกนะเนี่ย
  • ฝึกตั้งแต่ตอนนี้กะลังดีนะครับ
  • จัดไปคับ 1 ดอก...เรื่องอาหารอันตราย

Choclate ( Deadly ) เนื่องจากมีส่วนประกอบของ Theobromine ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้การไหลเวียนของเลือดไปสู่สมอง อาจทำให้หัวใจวายได้ และเป็นสาเหตุของโรคอื่น ๆ ชอคโกแลตยิ่งดำ ยิ่งอันตราย ( เพราะสารพิษส่วนใหญ่มันอยู่ในโกโก้ milk chocolate มีสารพิษน้อยกว่า ) อาการของสุนัขคือ ฉี่บ่อย ท้องร่วง หัวใจเต้นแรง รุกรน ไม่อยู่นิ่ง กล้ามเนื้อเกร็ง สั่น จนถึงอาการโคม่า

Bones ( Dangerous to deadly ) เป็นอันตรายอาจทำให้เสียชีวิตได้ ไม่ว่าจะเป็นอย่างสุกหรืออย่างดิบ กระดูกของเล่นที่ทำสำหรับเป็นของเล่น สามารถที่จะ แตกย่อย สลาย ไม่มีคมเวลากลืนลงไป แต่กระดูกจริง ๆ ของสัตว์ต่าง ๆ เป็นจะแตกเป็นเสี่ยง ๆ ชิ้น ๆ เป็นอันตราย อาจทิ่มตำในช่องปาก รวมถึงระบบย่อยอาหาร ถ้าไปทำปัญหาให้กับระบบทางเดินหายใจ จะหายใจไม่ออก อาจเสียชีวิตทันที พาไปพบหมอทันทีหากสังเกตเห็น มีอาการพยายามเอาอะไรออกจากปาก หายใจติดขัด หอบ พยายามจะอาเจียน ไอ

Liver ( Dangerous ) เนืองจากตับมีไวตามิน A มาก มีประโยชน์ต่อสุนัข แต่ถ้าได้รับในปริมาณมากเกินไปอาจทำให้มีปัญหาเรื่องกระดูก ถ้าสุนัขได้รับไวตามิน A จากอาหารเสริม ( supplements ) เพียงพอตามกำหนดแล้ว ไม่ควรให้ตับเพิ่มอีก

Raw meat and Pautry ( Deadly to dangerous ) เนื้อสัตว์ สัตว์ปีก เป็ด ไก่ ที่ยังไม่ได้ทำให้สุก มีแบคทีเรียที่ทำอันตรายถึงตายได้ จะมีอาการเป็นไข้ อ่อนเพลีย ติดต่อถึงสัตว์อื่นและคนได้

Raw eggs ( Dangerous ) ถึงแม้ไข่จะมีประโยชน์ทำให้ร่างกายสุนัขแข็งแรง แต่ให้ระวังการให้ไข่ดิบ เนื่องจากในไข่ดิบมีแบคทีเรียบางตัวที่เป็นสาเหตุให้ขนร่วง อ่อนแอ โตช้า และมีปัญหากระดูก

Onion ( Dangerous ) หัวหอม มีฤทธิ์ทำลายเซลล์เม็ดเลือดแดง ทำให้มีการนำ oxygen เข้าสู่ร่างกายสุนัขได้น้อยลง ไม่พอต่อความต้องการ ถึงแม้สุนัขจะได้กินเพียงแค่ 2 ชิ้นต่อ 1 อาทิตย์ ก็เป็นปริมาณเพียงพอที่จะทำให้สุนัขมีอาการ อ่อนแอ เพลีย น้ำหนักลด ซึม หัวใจเต้นเร็ว ( เรียกอาการที่เกิดจากกินหัวหอมว่า Heinz body hemolytic anemia

Milk ( Disagreeable ) ไม่ทุกตัวที่มีปัญหา ในนมจะมี Lactose ที่ในสุนัขบางตัวไม่มีเอ็นไซม์ที่ช่วยย่อยได้ ถ้าสุนัขกินนม หรือผลิตภัณฑ์จากนมเช่น ไอศครีม โยเกิรต แล้วมีอาการท้องเสีย ,ขาดน้ำ , ระคายเคืองผิวหนัง ก็แสดงว่าสุนัขตัวนั้นไม่มีเอ็นไซม์ช่วยย่อย จึงควรหยุดให้นมทันที

Pork ( Disagreeable ) เนื้อหมูส่วนใหญ่มีส่วนที่เป็นไขมันเยอะ ถ้าให้สุนัขกินมากเกินไปอาจทำให้ไขมันไปอุดตันในเส้นเลือด ควรหลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์จากเนื้อหมู โดยเฉพาเบคอน นอกจากจะมีไขมันเยอะแล้ว ยังมีสารโซเดียมไนเตรท อีกด้วย

Mushroom ( Disagreeable to Deadly ) เห็ดที่คนกินได้ ไม่เป็นอันตรายต่อสุนัข แต่ว่าถ้าหลีกเลี่ยงได้ ควรไม่ให้สุนัขกิน เพราะถ้าสุนัขเคยชินกับรสชาด และกลิ่นของเห็ด เมื่อสุนัขออกไปเจอเห็ดมีพิษที่ขึ้นตามสนามหญ้า หรือสวนสาธารณะ ได้กลิ่นเห็ดที่คุ้นเคย อาจทำให้สุนัขกินเห็ดมีพิษได้
  • :m032: สุดยอดดดดดดดด คร๊าบบบ ขอบคุนพี่ TOY ขอบคุนหลายครับ
  • เก็บเลยครับ มีประโยชน์อย่างแรง ขอบคุณครับ :m001:
  • ดีนะเนี่ย ของผมปลอดภัย

ขอบคุนสำหรับข้อมูล ค้าบบบ :o030::o030::o030:
  • น่าจะมี ข้อเสีย ของการให้อาหารเม็ด ด้วยนะครับ :o018:

ถ้ามีก็ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ :o030::o030:
  • การฝึกลูกหมาให้เคยชินกับสายจูง

เริ่มต้นจากการฝึกให้คุ้นเคยกับสายจูงและปลอกคอก่อน ด้วยการใส่ปลอกคอและสายจูงแล้วปล่อยให้วิ่งลากสายจูงเล่นตามปกติอยู่ในบ้าน
    ระวังอย่าให้สายจูงไปพันขาโต๊ะ เพราะจะทำให้สุนัขตกใจและกลัวสายจูง

เมื่อเห็นเขาวิ่งเล่นโดยไม่รู้สึกอะไรต่อสายจูงแล้ว ต่อมาลองพาไปวิ่งนอกบ้านหรือที่สนามหญ้า การพาไปนอกบ้านครั้งแรกควรอุ้มไป
    เมื่อไปถึงสนามหญ้าให้วางเขาลงแล้วปล่อยให้เขาวิ่งเล่นเองโดยให้วิ่งลากสายจูงก่อน

เมื่อสุนัขคุ้นเคยกับสายจูงดีแล้ว จึงจับปลายสายจูง แต่ยังไม่ควรจูงเขาในตอนนี้ ปล่อยให้เขาเป็นฝ่ายเดินนำไป เขาอยากเดินไปไหนเราก็เดินตามไปก่อน
    หากเขาเริ่มเดินนำหน้าและลากเราแล้ว ค่อยๆฝืนเขาโดยการดึงสายจูงเบาๆก่อน แต่ก็ควรเดินตามเขาไป

เมื่อสังเกตุว่าเมื่อเราดึงสายจูงดึงแล้วสุนัขยังพยายามลากเราไปต่อโดยที่ไม่หมุนตัวถอยหลังสบัดก็แสดงว่าเขาคุ้นเคยแล้ว

จากนั้นก็พยายามจูงเขาไปตามทิศทางที่เราต้องการ

ขอให้เลี้ยงสุนัขอย่างมีความสุขนะครับ:063:
  • มีอย่างเดียวคับพี่เทอร์โบ...แพงๆๆๆๆ...:o008:

ปล. ขออภัย จขกท. นะคับที่เปลี่ยนเรื่องเฉยเลย ยังไงก้อขอให้น้องหมายอมให้จูงได้ไวๆ นะคับ:o001:
  • :o001:เอ...ถ้างั้นโครงไก่สดๆดิบๆ ที่ให้กินกันอยู่ก็ไม่ดี เป็นอันตรายอ่ะดิ...ทำงัยล่ะทีนี้ของชอบของ*เจ้าช็อบเปอร์* ซะด้วยดิ่:o015:ต้องหาเมนูใหม่อีกแล้วซิ ***ส่วนข้อเสียของอาหารเม็ดถ้า คุณเทอร์โบ อยากรู้ลองถามเจ้าของบอร์ดดูก็แล้วกันนะครับ :o023:แต่อย่าบอกว่ารู้จักกับผมนะครับ ขอร้อง.ง..ง :o071::o071::o071:
  • ผมว่ามันกินก็ดีแล้วคับคุณช๊อบเปอร์ ทุกอย่างมันมีทั้งดีทั้งเสียแหล่ะครับ
    มันขึ้นอยู่กับว่าอย่างไหนจะมากน้อยกว่ากัน
    ถ้ามันอันตรายมากขนาดนั้นหมาข้างถนนหมาวัดตายสูญพันธ์หมดแล้วครับ
  • สงสัยอาหารเม็ด จะเป็นอย่างที่คุณ TOY_Cef-white บอกอ่ะครับ :013:

แต่ผมก็ให้อาหารเม็ดอยู่นะครับ มี F1 - Euka แต่ตอนนี้เหลือ F1 แล้วครับ 555+

งบประมาณแผ่นดินหมด :m063:

ทำใมคุณ Chopper ทิ้งผมซะงั้น :017: ช่วยกันหน่อยครับ
  • คับ ตามพี่โอ๋เลยคับ 1 ใน ล้านไรงี้อ่ะคับ...:001:

นานาจิตตังคับ มาต่อๆๆๆกัน

ผัก ผลไม้ อาหาร ที่เป็นพิษกับสุนัข

1. ก้าน ใบ เมล็ด ของ แอปเปิ้ล อัลมอนด์ แอปริคอต พีช เชอร์รี่ป่า ลูกพลัม ลูกแพร์ ลูกพรุน และผลไม้ที่คล้ายๆ กัน

จะทำให้เกิดอาการท้องร่วง อาเจียน ปวดท้อง โดยเมล็ดของผลไม้เหล่านี้ส่วนใหญ่จะมีไซยาไนด์ ซึ่งเป็นพิษทั้งกับคนและน้องหมา

2. อโวคาโด ทั้งผล เมล็ด ลำต้น

เป็นพิษกับสุนัขทั้งหมด เป็นสาเหตุให้หายใจลำบาก น้ำท่วมปอด เจ็บหน้าอก ปวดท้อง

3. บลอคโคลี่

ทำให้เกิดแก๊สในท้องจำนวนมาก

4. เชอร์รี่

ทำให้หายใจเร็ว ช็อค ปากบวมเห่อ อัตราการเต้นของหัวใจเร็วขึ้น

5. ลูกจันทน์

จะเกิดอาการใจสั่น หรืออาจเกิดอาการลมชักอย่างปัจจุบันทันด่วน และตาย

6. ยาสูบ

ทำให้น้ำลายฟูมปาก คลื่นไส้ อาเจียน ภาวะหัวใจเต้นเร็วผิดปกติ

7. องุ่น ลูกเกด ลูกพรุน

ทำให้ไตล้มเหลว ถึงตายได้แม้องุ่นเพียงนิดเดียว

8. เกลือ น้ำปลา ซอสปรุงรส

ถ้ากินมากเพราะจะมีผลต่อไต

9. ไข่ดิบ

อาจมีเชื้อแซลโมเนลล่าทำให้สุนัขเกิดโรคทางเดิน อาหารได้ แต่ไข่สุกทานได้

10. ถั่วแมคคาดาเมีย

จะทำให้กล้ามเนื้อสุนัขอ่อนแรง เกิดความหดหู่ อาเจียน การไม่ประสานกัน ใจสั่น เป็นไข้ ปวดเกร็งท้อง อาการเพลียของกล้ามเนื้อ โดยจะส่งผลกับขาหลังของสุนัขมากกว่าขาหน้า บางทีขาหลังอาจเป็นหนักถึงอัมพาต อาการเหล่านี้จะหายไปหลังจากกินถั่วนี้ไปแล้ว 72 ชั่วโมง