ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปีศาจน้อย แดงๆ
  • ชื่อ red kako
    เป็นลูกของ red leo กับ red nemo
    ใครได้คอกเดียวกับนี้อัพใหเดหน่อยครับ
    ไฟล์แนบ
    3333.jpg 117K
    443.jpg 81K
    2210.jpg 79K
    1123.jpg 120K
    717.jpg 79K
  • ระวังกระเบื้อง และ พื้นที่ลื่นๆ ด้วยอาจขาเสียหรือเึดี้ยงได้ ถ้าเป็นแล้วรักษายากนะ
    ผมและหลายท่านคงเคยเจอมาแล้ว กว่าจะหายเป็นปกติ ใช้เวลาประคบประหงบอยู่หลายเดือน

กรณีเดี้ยง ที่เคยเจอ ด้วยสัญชาตญาณความเป็นนักสู้ เห็นหมาตัวอื่น จากที่กำลังนอนอยู่ลุกพรวดเดียว ขาหลังขวาห้อยเลย ยืนและเดินไม่เต็มเท้าอยู่เกือบ 2 เดือน ลักษณะเหมือนหมาเป็นข้อสะโพกหรือหมาขาหัก ช่วงนั้นกังวลมากกลัวมันไม่หาย หาหมอทุกสัปดาห์ เพราะกลัวเป็นข้อสะโพก สะโพกหลุดหรือเคลื่อน อันนี้อันตรายถึงขั้นเสียหมาไปเลย และคนที่เสียใจที่สุดคือเรา

กรณีขาเสีย เห็นหลายท่านบอกไว้เลี้ยงบนพื้นกระเบื้อง ขาหลังจะึตึงไม่มีมุมขาหลัง ดูไม่สวย และจะขาดพละกำลังในกิจกรรมที่ต้องใช้แรงส่งจากขาหลัง อันนี้ก็แก้ยากเหมือนกัน แต่ถ้าพาไปว่ายน้ำบ่อยๆ น่าช่วยได้บ้าง

บางทีหลายท่านอาจทราบแล้วแต่เห็นภาพแล้วอดเป็นห่วงไม่ได้
  • โอ้วขอบคุณ น้าผีที่ชี้แนะ

ถ้าเลี่ยงไม่ได้ที่ต้องเลี้ยงพื้น ลื่นๆ จะเป็นไรไหมครับ มันก็ไม่ลื่นมากนะ แต่เห็นมันวิ่งไวๆ หรือ เบรคแล้วชอบ ลื่น
  • ขอบคุณน้าผีที่ให้ความชี้เเนะ
    เเล้วควรทำอย่างไรครับ
  • หลอด z-4 รายงานตัวด้วยคนค๊ะ เฮียไม่ว่างเลยมาอับรูปให้ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    บอมบ์0572.jpg 87K
    บอมบ์0576.jpg 82K
  • อีกจ้า
    ไฟล์แนบ
    บอมบ์05762.jpg 82K
    บอมบ์0577.jpg 109K
    บอมบ์0578.jpg 78K
  • :005:ซนสุดๆหลงกันทั้งบ้าน เลยจ้า รูปตอนอาทิตที่แล้วคะตอนนี้อ้วนขึ้นเยอะ หัวอย่างใหญ่:013:
    ไฟล์แนบ
    บอมบ์0571.jpg 83K
  • ระวัง เฟอร์นิเจอร์ของท่านชำรุด จากปากลูกรัก
  • - ถ้าเบรคแล้วลื่นเห็นๆ นั่นหละลื่นแล้วครับ กับประเภทออกตัวล้อฟรีเหมือนรถดริฟ นี่ก็ต้องระวัง
    - ถ้าที่บ้านพื้นที่ ที่เป็นดิน หญ้า ซีเมนต์หยาบ มีน้อย ก็ควรจำกัดบริเวณเค้าไว้บริเวณนั้นนานๆ หน่อย อย่าปล่อยให้อยู่บนพื้นกระเบื้องนานๆ สังเกตุดูเวลาเค้าเดินบนพื้นดินนะ หลังจะไม่โก่งขาจะไม่เกร็ง มันจะเป็นธรรมชาติ ต่างจากเวลาเดินบนกระเบื้องเพราะมันลื่น เค้ากลัวล้มก็เลยต้องเกร็งขา เกร็งตัวไว้ ตอนเด็ก 1-3 เดือน อาการยังไม่ชัดเพราะน้ำหนักยังน้อย และตัวยังไม่สูงเท่าไหร่จุดศูนย์ยังต่ำอยู่ ถ้าเริ่มสูงแล้วบางทีเดินอยู่ดีๆ ล้มแผละเลย
    - ถ้ามีเวลา และสถานที่ พาไปว่ายน้ำบ่อยๆ ก็ดีครับ เป็นวารีบำบัดได้ เพราะเวลาว่ายน้ำไม่คนหรือสัตว์ ร่างกายจะมีแค่แรงต้านจากน้ำ จะไม่มีแรงกระแทกจากการว่ายน้ำ มันจึงเป็นการคลายกล้ามเนื้อได้เป็นอย่างดี สังเกตุกล้ามเนื้อของนัำกว่ายน้ำนะครับจะไม่เป็นก้อนแข็งๆและมีความยืดหยุ่นสูงกว่า พวกนักวิ่งหรือนักเพาะกาย เมื่อกล้ามเนื้อมีความยืดหยุ่นสูงแล้วโอกาสที่จะบาดเจ็บจากกล้ามเนื้ออักเสบ ก็จะน้อยลง หรือผ่อนหนักให้เป็นเบาได้
    - อันนี้ก็เป็นประสบการณ์ เล็กๆ น้อยๆ เอามาเล่าสู่กันฟังนะครับ เพราะเมื่อเลี้ยงพิทบูลแล้ว ทุกคนที่เลี้ยงด้วยความรัก ก็จะประสพกับสิ่งเหล่านี้ด้วยตัวเองทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง กิน นอน ป่วย เจ็บ และอื่นอีกมากมาย สำหรับลูกสุนัขพยายามเข้าโปรแกรมวัคซีนให้ครบนะครับ ช่วงนี้หน้าร้อนด้วยต้องระวังเป็นพิเศษ กรณีลูกสุนัขอย่าเพิ่งออกกำลังกายมากนะ เค้ายังเด็กปล่อยให้กิน นอน และเล่นแบบเด็กๆ และึฝึกมรรยาทในบ้านไปก่อน ฝึกประเภท มานี่ นั่ง คอย หยุดหรือไม่ เดินในสายจูง ก่อนก็ได้ ซัก 6 เดือนขึ้น ค่อยเน้นกิจกรรมออกกำลังกายก็ได้
    - อย่าลืมว่าเค้าเป็นสุนัขจะให้ได้อย่างใจทุกอย่างมันเป็นไปไม่ได้ การลงโทษแ่ต่ละครั้งต้องมีเหตุผลและจังหวะ การดุ การเตือนก็เช่นกัน
    ลองหาอ่านหนังสือเกี่ยวกับการเลี้ยงดูและฝึกสุนัขอ่านดูนะครับ จะไ้ด้เห็นรายละเอียดมากกว่านี้

- ยินดีด้วยที่ได้ลูกหมาแดงสวยๆ มาครอบครอง ที่เหลือก็อยู่ที่ ตัวเราเองแล้วหละว่าอนาคตเค้าจะเป็นอย่างไร ขอให้สนุกกับการเลี้ยงพิทบูลนะทุกๆ คน รวมทั้งผมเองด้วย
  • ขอบคุณพี่พี่ด้านบน ครับ เอาเป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย สำหรับมือไหม่ครับ
  • ขอบคุณพี่ผีมากครับ ผมจะพยายามทำตามอย่างเคร่งครัด