ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

Hammer กับ แมวข้างบ้าน
  • เพิ่งเคยเห็นก็จะไปเล่นกับเค้า (ในใจก็นึก อยากรู้ว่ามันจะทำอาการยังไง) กลัวโดนแมวตบเหมือนกัน
    ไฟล์แนบ
    DSC01608 (Small).jpg 64K
  • ค่อยๆขยับ
    ไฟล์แนบ
    DSC01609 (Small).JPG 52K
  • ทีละนิด
    ไฟล์แนบ
    DSC01611 (Small).JPG 52K
  • ทีละนิด
    ไฟล์แนบ
    DSC01610 (Small).JPG 49K
  • เริ่มจูบกัน
    ไฟล์แนบ
    DSC01606 (Small).JPG 49K
  • ซักพักก็ตบหัว อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC01688 (Small).JPG 51K
  • แมวข้างบ้านผม แมวแม่ลูกอ่อน หมาผมโดนตบไปที ^^"
  • ของผมก็เคยโดน 555 กลับกายเปนกลัวแมวไปเลยอิอิ แต่ตอนนี้คงไม่เหลือให้ดูและ.......
  • ฝึกสุนัขให้เข้าสังคมในวิธีซีซาร์ มิลลาน (อันนี้ขอยืมเขามานะครับ)ขอบคุณ คุณหญิงเจ้าของบทความด้วยครับ

เวลาพาสุนัขไปเจอสุนัขหรือแมว ตัวอื่น เราต้องสังเกตอาการสุนัขทั้งของเราและตัวอื่น ต้องไม่มีการเข้ามาทักทายแบบข่มกัน บางทีสุนัขเราไม่ได้ไปข่มแค่จะไปดมก้น
    แต่สุนัขตัวอื่นจะพยายามข่มสุนัขเราซึ่งอาการบางอย่างมันไวมาก แค่เสี้ยววินาที บางทีแทบไม่มีอาการอะไรเลย แค่พลังงานเปลี่ยน คอสูงขึ้นเล็กน้อยก็ถือว่าเป็นการข่มได้แล้ว
    และถ้าสุนัขของเราไวต่อสิ่งกระตุ้น เขาจะรับได้ไวมาก (ซึ่งเวลานั้นเราอาจไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงเลย )
    จะทำให้สุนัขของเราอยู่ในโหมดป้องกันตัว และจะทำให้เขาขบหรือขู่ได้

หรือ ในอีกกรณีหนึ่งหมาเราจะเข้าไปข่มตัวอื่น การกระโจนเข้าใส่หมาอีกตัว หรือเอาขาหน้าไปแตะไหล่หมาอีกตัว หรือการยกหัวไปพาดไหล่อีกตัว หรือการยกหัวสูงกว่าอีกตัวก็ถือว่า
    เป็นการข่มได้ ซึ่งอาการบางอย่างเราอาจดูไม่ทัน แต่สุนัขอีกตัวรับรู้แล้วว่าสุนัขเรากำลังจะไปข่ม มันก็เกิดการป้องกันตัว และอาจเกินต่อสู้ได้เช่นกัน

การดูท่่าทางสุนัขเวลาพบกันหรือเวลาเล่น กัน ยากมากที่จะแยกว่าอันไหนเล่นอันไหนข่ม ท่าทางเหมือนกันแต่พลังงานต่างกัน ทำให้เราพลาดโอกาสในการเตือนได้ง่าย เพราะเราอาจแยกไม่ออก หรือดูไม่ทัน การรู้ท่าทาง พลังงานของสุนัข อันนี้ที่ทำให้ซีซาร์เขาสุดยอดมาก เขารู้ทุกท่าทาง และ เขาไวต่อพลังงานสุนัขที่เปลี่ยนเพียงเล็กน้อยทำให้เข าไม่พลาดจังหวะที่เหมาะสมในการแก้ไขสุนัข เราคนธรรมดายากที่จะเข้าใจในทุกท่าทางของสุนัข
    ซีซาร์แนะนำว่า ถ้าสุนัขตัวที่ยังเข้าสังคมไม่ค่อยเก่ง เวลาเจอสุนัขตัวอื่นอย่าพยายามให้หน้าชนหน้า ให้ดมก้นกันก่อน เพราะการดมปากดมหน้ากัน ถ้าตาจ้องตากันเมื่อไหร่ จะท้าทายให้ทะเลาะกันได้ง่ายกว่า ให้ดมก้นกันจะดีที่สุด

และซีซาร์ ก็ยังแนะนำว่าสุนัขที่อยู่ในช่วงฝึกเข้าสังคม ก็ไม่จำเป็นต้องไปเจอสุนัขทุกตัวที่พบ ควรจะเลือกไปเจอกับสุนัขที่สมดุลไม่มีปัญหาข่ม หรือก้าวร้าวกับสุนัขตัวอื่นๆ
    (จริงๆแล้วการหาสุนัขที่สมดุลนั้นยากไม่น้อย) เพราะสุนัขเราจะได้บำบัด เพราะถ้าพาสุนัขเราไปเจอสุนัขตัวไหนก็ได้ ถ้าไปเจอตัวที่มีปัญหาด้วยกัน ทำให้หมาของเราไม่ได้รับการบำบัดจากสุนัขที่สมดุล การพบกันครั้งนี้ก็ไม่มีประโยชน์ มีแต่จะพากันลงเหว
    :o056::o040::o009:
  • ของผมก็เคยโดนตบครับ ดีไม่เข้าตา อิอิ ชอบเข้าไปเล่นกับเค้านัก
    :o008:
    ไฟล์แนบ
    DSC01979 (Small).jpg 76K
  • เอ้ากลับหัว
    :o024:
    ไฟล์แนบ
    Copy of DSC01979 (Small).jpg 90K
  • Hammer นายฉลาดมาก..วันหลังจะโบกี้ไปทักทายที่สวนนะกราบบบบ.:006:
  • หล่อขึ้นเรื่อย ๆ นะ แฮมเมอร์
  • เป็นตัวที่บ้านแมวคงไม่เหลือซากละเห็นเป็นไม่ได้จี๊ดขึ้นทันที
  • บทความขอซีซ่า สุดยอดครับผมที่ช่อง15ประจำเลยทรู
  • หมาผม ไม่ถูกกับแมวเลย แถมโดน ตบไป2รอบ(แมววิ่งเข้ามารุม2ตัว) ดีผมใส่สายจูง เลยดึงๆหนีก่อนเกิดเหตุร้าย เดียวนี้ต้องเดิงห่างบ้านนั้นเลย T T แมวโหด แล้วมันจำด้วยนะจะเข้าไปเอาเรื่องสุดๆ
  • .
    ไฟล์แนบ
    IMG0048A2.jpg 12K
  • ลูกสาวเตยก็ไม่ถูกกะแมวสุดๆเลยค่ะเห็นเป็นต้องไล่
    ไฟล์แนบ
    14.JPG 29K
  • พี่โดมเอามายืมบ้างดิ หนังสือ อ่ะ ที่คุยไว้อ่ะ
  • ตัวโตขึ้นเยอะเลย ของผมดิไม่ค่อยโตเลย เดี๋ยวเอาอาหารไปให้จะพาสองตัวนี้ไปด้วยแล้วเจอกันในสวนน่ะครับพรุ่งนี้
    ไฟล์แนบ
    P5030914.jpg 87K
    P4280864.jpg 58K
    P4280861.jpg 96K
  • ที่บ้านมีแต่หุ่นนางแบบครับ ไม่ใช่ฟิตไม่ใช่เฟริมแต่เจ้าของกินเหล้ามากเกินหมาอดครับ
    ไฟล์แนบ
    P5030896.jpg 77K
    P5030879.jpg 76K
    P5030877.jpg 88K
  • ขอบคุณทุกๆความเห็นนะครับ และเสียใจด้วยนะครับท่านสตาร์บัค:o070:
    ++ตี้ BKH เดี๋ยวเย็นๆถ้าว่าง แวะมาเอาดิ จะได้ติดรถพ่วงไปวิ่งที่สวนด้วย อิอิ
    ++เอก รัตภูมิ เจ้าซีซ่า กับเจ้าเมเปิ้ล ไม่เจอซะนาน เมื่อไหร่จะมาเที่ยวอีกครับ เรื่องR3ได้แล้วโทรบอกด้วยนะครับ
    :o034:
  • :o009:วันนี้ ติดงาน คับพี่โดม เลิก 5 ทุ่ม :o002: พรุ้งนี้ก็เวรบ่าย ไว้ ว่างๆ แล้วจะเข้าไป คับ :o004:

พี่เอก ของพี่โตขึ้นเยอะเลยนะคับ
  • หมาผม ตอนมันอายุ 4-5 เดือน มันก้อเล่นกับแมวนะ วิ่งไปวิ่งมา แมวก้อไม่หนีไปไหน แต่เข้ามาใกล้ๆ มันตบ ซะ เลือดออกแถวๆปาก+จมูก
    พอหอมปากหอม คอ เดี๊ยวนี้ 18 เดือนแล้ว แมวเห็นกระโดดขึ้นที่สูงอย่างเร็ว เพราะว่า เดี๊ยวนี้ หมาผมไม่เล่นด้วยแล้ว มันจะกัดจิงๆ แมวมันคงรู้ เดี๊ยวนี้ เลยไม่ค่อยเข้ามาที่บ้านเลยครับ อิอิ