ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีการสร้างกล้ามเนื้อกับการวิ่ง
  • มาดูสองข้อที่สวนท่งกันนะครับ
    1 การสร้างกล้ามเนื้อคือการทำให้กล้ามเนื้อมีมัดกล้ามเนื้อที่ใหญ่ขึ้น เมื่อมีมัดกล้ามเนื้อที่ใหญ่ขึ้นก็จะมีน้ำหนักตัวมากขึ้นด้วย
    2 การวิ่งเป็นการลดนำหนักตัวที่ดีวีธีหนึ่ง กล้ามเนื้อส่วนอื่นก็จะได้ออกกำลังไปด้วยเช่น ขา น้อง หน้าท้อง ข้างลำตัว หัวไหล่
    และปอด แต่การวิ่งไม่สามารถจะทำให้มีกล้ามเนื้อที่มัดใหญ่ได้ กล้ามเนื้อจะมีการขยายตัวเพียงเล็กน้อยเท่านั้น แต่ที่เราเห็น
    ชัดว่ามีกล้ามเนื้อมากขึ้นก็เพราะว่าไขมันที่อยู่บนกล้ามเนื้อลดน้อยลงเราจึงมองเห็นกล้ามเนื้ออย่างชัดเจนขึ้น นักวิ่งระยะสั้น
    ที่มีกล้ามเนื้อมัดใหญ่ก็พราะมี weigh training เข้ามาช้วยในกการฝึกซ้อมเพื่อที่จะให้มีแรงสปีดจากกล้ามเนื้อ แต่ถ้าวิ่งระยะไกล
    ก็วิ่งได้ไม่ดี เพราะ 1 มีน้ำหนักตัวมาก 2 กล้ามเนื้อมีความทนทานไม่เท่านักวิ่งระยะไกล (มีกำลังมากกว่าแต่มีความอึดน้อยกว่า)

นักเพาะกายจะวิ่งเพื่อวอร์มร่างกายให้อบอุ่นโดยการวิ่งช้าๆประมาณ15-20 นาทีเท่านั้น หลังจากนั้นก็จะเป็นการยืดกล้ามเนื้อ
    และวอร์อัพด้วยการเล่นเบาๆ และจะเพิ่มน้ำหนักขึ้นไปเลื้อยๆเพื่อที่จะไม่ให้กล้ามเนื้อบาดเจ็บจากการฝึกซ้อม
    การที่ฝึกอย่างหนักและซ้ำๆทุกวันจะทำให้กล้ามเนื้อโตได้ช้าเพราะกล้ามเนื้อต้องการ การพักผ่อนที่เพียงพอ(48 ชม.)จึงจะสมบูณร์และพัฒนาได้ไว้
    ผมจะยกตัวอย่างง่ายๆ กล้ามเนื้อหน้าแขน หลังแขน หน้าอก และหลังจะสะลับกันเล่น เช่นวันนี้เล่นหน้าแขนและหน้าอกวันพรุ้งนี้ก็จะเล่น
    หลังแขนและหลังสะลับกันไปเป็นต้น

เพราะฉนั้นถ้าต้องการให้สุนัขของท่านมีกล้ามเนื้อก็ควรจะฝึกวันเว้นวัน วันที่เว้นก็ควรจะเป็นการออกกำลังเบาๆ เพราะเราไม่สามารถจะแบ่ง
    กล้ามเนื้อสุนัขในการฝึกได้เหมือนคน (ใครมีสุนัข2 ตัวก็ลองฝึก ตัวนึงวันเว้นวันอีกตัวนึงฝึกทุกวันดูนะครับ)กับสุนัขผมเองยังไม่เคยลอง
    เพราะไม่ค่อยได้อยู่บ้านเลยครับ แต่กับคนผมรับรองครับว่ากล้ามเนื้อจะพัฒนามากกว่าการฝึกซ้ำๆทุกวัน (ท่าเล่นที่ถูกต้องและน้ำหนักที่เหมาะสม
    มีส่วนอย่างมากในการพัฒนา)

ด้วยความจริงใจครับ Joe 88
  • ของมันแน่อยู่แล้วแต่ที่สำคัญอีกอย่างคือโภชนาการจะต้องควบคู่กันไปด้วยถึงจะดี
    ไฟล์แนบ
    DSC03608.jpg 25K
  • :063:ยอดไปเลยคับ
  • ควรจะต้องฝึกตั้งแต่
    อายุหมาเท่าไรขึ้นไปครับ
  • สาระดีๆที่อยากให้มีมาบ่อยๆครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0200_small.jpg 10K
  • :063:ขอบคุณมากน้า
  • ถ้าเป็นเป็นฝรั่งก็ประมาน14-16 เริ่มฝึกได้ แต่ถ้าเป็นคนเอเชียอยู่ที่ประมาณ18-20 ครับ(ใกล้จะโตเต็มที่)
    ถ้าสุนัขก็ซัก 8เดือนน่าจะกำลังดี ฝึกเร็วมากเกินไปจะมีผลต่อการเจริญเติบโตของร่างกาย
    (ฝึกเร็วเกินไปจะแคระเเกลนครับ)
  • ***** ดีพี่โจ ผมได้รับน้องหมาแว้วนะคร๊าบๆๆๆ

สุขภาพก็แข็งแรงดีพี่ๆๆๆ...เค้ากะหมาที่บ้านผมได้ดีๆๆๆๆ.+
    ไฟล์แนบ
    Image367 (Small).jpg 22K
    Image375 (Small).jpg 18K
    Image437 (Small).jpg 19K
    Image448 (Small).jpg 33K
    Image442 (Small).jpg 32K
  • ขอบคุณครับพีโจ