ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใช้ชื่อruangthong
  • เรียน ทุกๆท่าน

ผมใช้ชื่อ ruangthong ในการ sign in เข้าสู่ pitbullzone community
    ซึ่งนาม หมอ พิทบูล กับruangthong เป็นบุคคลคนเดียวกันครับ กลัวจะสับสน

จึงเรียนมาเพื่อทราบ
    หมอ พิทบูล
  • คิดว่าน่าจะ ok แล้วครับ ...ยังไงฝากเพื่อนสมาชิกบอร์ดฝากคำถามเกี่ยวกับสุขภาพ ขอให้เข้ามาถาม ณ ที่นี่ที่เดียวนะครับ เพราะจะไม่ไปเข้าดูใน Board เก่า แล้วครับ
    ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

ถ้าติดต่อไม่ได้ เชิญทางโทรศัพท์ครับ
    083-4132537 หรือ
    043-344794 ช่วง จันทร์-ศุกร์ 17.00 -21.00 น.
    เสาร์-อาทิตย์ 08.00 - 21.00 น.

ยินดีตอบ ครับ
  • ทดลองลงรูปครับ
    ไฟล์แนบ
    แผนที่.GIF 16K
    โลโก้คลินิก.GIF 79K
  • เยี่ยม....
  • :m000:หมอมาแร้วค้าบ พี่น้องค้าบ

:o023::o023::o023:
  • ขอให้คุณหมออยู่กับพิทบลูโซนนานๆนะครับ...:o020:
  • :006:ยินดีต้อนรับคุณหมอ เข้าสู่สังคมฮาร์ดคอร์ แห่งนี้อย่างเป็นทางการครับ

ขอบคุณ คุณหมอที่คอยเป็นธุระตอบคำถาม และให้ความรู้ที่เป็นประโยชน์ในสังคมเล็กๆอันนี้
    ตอนนี้บอร์ดของเราก็มีผู้ทรงคุณวุฒิอีกหนึ่งท่าน เข้ามาเติมเต็ม ดีกรีความรู้ในเชิงสาระ ซึ่งจะช่วยให้สมาชิกได้ประโยชน์มากยิ่งขึ้น

ส่วนตัวกระผมก็ยังคงเหมือนเดิมไม่มีเสื่อมคลาย กับสไตล์ ตรง แรง และไม่อ้อมค้อม
    คำพูดคำจา อาจจะพาความขัดแย้งมาสู่ตัวเองเสมอๆ คุณหมอก็อย่าใส่ใจหรือถือสาเลยนะครับ

ท้ายที่สุด สังคมแห่งนี้จะคงอยู่ได้ก็อยู่ที่พวกเราร่วมด้วยช่วยกัน

ขอบคุณอีกครั้งครับ
    มาร์ค

:039::039::039:
  • เย้ๆๆๆๆ
    คุณหมอมาแย้ววววววววววววววววววววว
  • โย่ๆๆ คุณหมอมาแล้ว คิดถึ้ง..คิดถึง :m019::m019:
  • คุณหมอพิบลูครับ หลังจากตัดหูแล้ว พอหมามันโตขึ้นหูมันจะใหญ่ตามด้วยหรือเปล่าครับหรือว่าไม่ใหญ่ขึ้นตามอายุของหมา..แบบว่ากลัวโตแล้วหูมันจะดูเล็กน่ะครับ ส่วนตอนนี้มันกำลังพอดี...
  • เรียนถามคุณหมอพิทบลูหน่อยครับ ว่าตัดหูแล้วต้องดามหู ทุกตัวหรือเปล่าครับ ผมพาเจ้าPACOไปตัดมาเมื่อ 2วันก่อน ไม่ได้ดามหู แล้วหูเค้าจะตั้งเองไหม มือใหม่ครับ อยากรู้มาก กังวลมากเลยครับ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF5137.jpg 33K
  • เรียนคุณ Chopper ขนาดของใบหูสุนัขจะโตเป็นสัดส่วนกับขนาดของกระโหลกศรีษะครับ เมื่อหัวใหญ่ขึ้นใบหูก็จะใหญ่ตามด้วยครับ

เรียนคุณ jj_19 ใบหูสุนัข pitbull ภายหลังการตัด ถ้ามีการคำนวนความสูงและความกว้างของฐานใบหูถูกต้องและเป็นสัดส่วนที่เหมาะกับกระโหลกศรีษะ หลังจากตัดแล้ว จะตั้งได้เองครับโดยไม่ต้องดามหูครับ
    BATTLE CROP, Short crop, show crop ส่วนใหญ่สามารถตั้งเองได้หลังตัดครับ ส่วน Long crop อาจจะต้องคำจุนบ้าง

การดามหูไม่ได้เป็นตัวช่วยให้หูตั้งเท่ากับการได้ดูแลหลังตัดหูไม่ให้อักเสบ หรือเพิ่มสารอาหาร กลูโคซามีน และให้กินเสริมด้วยครอนดรอยตินซัลเฟต จะช่วยให้หูแข็งแรงและตั้งได้เองครับ
  • ขอบคุณครับ เข้ามาเก็บข้อมูลครับ :o060:
  • ขอขอบคุณ คุณหมอพิทบลูเป็นอย่างมาก สำหรับข้อมูลสาระดีดีนะครับ แล้วหูของ pitbull กับ dogo ต่างกันไหมครับ เจ้าPACOของผมเค้าเป็นdogoน่ะครับ
  • ขอบพระคุณ คุณหมอพิทบลูมากครับ...:o030:
  • เบื่อจริงๆพวกไม่ชอบถามแต่มาอ่านด้วยเนี่ย...(ผมไม่ได้ว่าคุณ jj_19 นะครับ จริงม๊ะ!!! คุณturbo :o003: )
  • คุณช๊อบเปอร์กะคุณเทอร์โบเล่นกันเองซะแล้วววววว
    แล้ว dogo นี่คือรัยอ่ะไม่รู้จิงๆคับ
  • สุนัขพันธุ์โดโก้ อาร์เจนติโน (Dogo Argentino) อาจไม่คุ้นกับคนไทยเท่าไรนัก แต่มีการนำเข้ามาเลี้ยงในบ้านเราประมาณ 10 ปีมาแล้ว เป็นสุนัขที่ได้รับการพัฒนาสายพันธุ์มาจากประเทศอาร์เจนตินา โดยการนำสุนัข 10 สายพันธุ์ที่มีลักษณะที่ดีมาผสมผสานให้เป็น 1 เดียวเพื่อให้เกิดสุนัขสายพันธุ์อเนกประสงค์ ซึ่งการพัฒนาสายพันธุ์เริ่มขึ้นเมื่อประมาณปี พ.ศ. 2468 โดยวัยรุ่น 2 พี่น้องชาวอาร์เจนตินา ที่ต้องการพัฒนาสายพันธุ์สุนัขให้มีสีสันและเหมาะที่จะเลี้ยงไว้สำหรับล่าเนื้อ เขาใช้เวลาหลายปีในการพัฒนาพันธุ์จนได้สุนัขพันธุ์นี้ที่มีสุขภาพจิตที่มั่นคง และโครงสร้างรูปร่างที่สมบูรณ์ เต็มไปด้วยพละกำลัง มีความว่องไวในการล่าเหยื่อ มีจมูกที่ไวต่อการรับกลิ่น มีความกล้าหาญและปราศจากความขลาดกลัว จนไม่นานมานี้หลายประเทศก็ได้มีการนำเอาสุนัขพันธุ์นี้มาฝึกเพื่อช่วยเหลือคนพิการ และคอยปกป้องสุภาพสตรีที่เดินหรือวิ่งออกกำลังกาย นอกจากนั้นยังนำไปฝึกเพื่อใช้ในกิจกรรมของทหารและตำรวจอีกด้วยครับ
    ไฟล์แนบ
    dogo-argentino-01.jpg 26K
  • หูของเจ้า พิทบูล และโดโก้ คล้ายกันมากครับ รูปแบบการตัดหูก็ประยุกติ์กันได้ครับ
  • ล้อเล่นน่ะครับคุณวีโก้ หนุกหนานๆ พี่น้องกันไม่ซีเรียจหรอก จิงป๊ะคุณน้องเทอร์โบ ที่รัก...:m077:
  • โห โครตเท่ เลยอ่ะ โดโก้ ไรเนี่ย :o010: สูง ยาว เข่าดี ขาว อวบ แหล่ม :o037::o037:
  • โดนไปหนึ่งดอกครับ 555+

ไม่มีปัญหาครับ ผมเห็นพี่น้องหนุกหนานผมก็มีฟามสุขครับ :m075::m075:

ผมกลัวว่าตอบทุกกระทู้ คนอื่นเค้าจะว่าเอาน่ะครับ จิงมั้ยครับ คุณ Chopper หุหุหุ :m101::m101:
  • สุดยอดเลยครับ 10 in 1 น่าหามาเลี้ยงจังแล้วมันดุมั๊ยครับเนี่ย..ลากได้อ๊ะเปล่าครับ...:o018:
  • (หูของเจ้า พิทบูล และโดโก้ คล้ายกันมากครับ รูปแบบการตัดหูก็ประยุกติ์กันได้ครับ) ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
  • คุรเทอร์โบกะคุณช๊อบเปอร์ ได้วี่แววคุณ AA มั่งป่าวครับหายไปนานทีเดียว
    dogo 10 ใน 1 นี่มันคงจะสุดยอดเหมือนกันนะเนี่ย
  • :o002:ไม่มีวี่แววเลยครับ ผมคิดว่าคุณวีโก้น่าจะรู้ดีกว่าผมนะเนี่ยเพราะว่าเห็นคุยกันอยู่บ่อยๆ :o018:แล้วคุณวีโก้มีเบอร์มั๊ยครับ ถ้าไม่สดวกเดี๋ยวผมโทรไปเองก็ได้ครับ...เผื่อว่าแกอาจมีอะไรฉุกเฉินจะได้ช่วยเหลือกันทัน...:o015:
  • คุณ AA หายไปแล้วครับ ไม่มีเบอร์ด้วย หายไปเป็นอาทิตย์แล้วเนี่ย :m010:

คัยมีเบอร์ลงไว้ด้วยก็ดีครับ เผื่อเค้ามีปัญหาอะไร
  • สวัสดีคัรบคูณหมอ
  • ไม่ได้จดไว้ครับแต่แกเคยโพสเบอร์ให้ใครไม่รู้ครับครั้งนึถ้าจำไม่ผิดกระทู้ไหนก็จำไม่ได้เหมือนกันครับ
    แจ้งความคนหายได้ป่ะครับแบบนี้
  • เดี๋ยวผมลองไปดูที่บอร์ดเก่าให้ครับ...เผื่อมีแล้วจะมาบอกครับ...:m108:
  • สำหรับ DOGO ARGENTINO ผมก็สนใจมาซักพักแล้วคับ ศึกษามาเหมือนกัน เพราะชอบ แต่ในเมืองไทยยังน้อยอยุ่เลย ต้นสายก็มีไม่กี่ตัวจึงอาจเกิดปัญหาหา สำหรับลูกหมาได้ เช่นหูหนวกตาบอด พิการ ผมจึงอยากถามคุนหมอว่า การที่ผสมพันธุ์ ในเครือยาติเดียวกัน ที่จิงแล้วจะเกิดปัญหาอะไรบ้างครับ ขอบคุนครับ
    :m113:
  • เรียนคุณหมอครับ.. ขอเรียนถามสุนัขผสมมาได้ 10 กว่าวัน ท้องเสีย จะให้กินยาอะไรแก้ท้องเสียได้บ้างครับ ขอบคุณครับ สุธีพงศ์ฯ 081-9548448
  • เรียนคุณnam78

การผสมในเครือญาติเดียวกันนั้น นั้นมีข้อเสียว่ามักจะทำให้เกิดลักษณะด้อย (recessive) ปราำกฎออกมาได้ ซึ่งลักษณะด้อยนี้อาจทำให้เป็นโรคหรือไม่ก็ได้ครับ (ลักษณะด้อยมีทั้งดีและไม่ดี บางอย่างก็ไม่ดีไม่ร้าย)
    โรคที่ถ่ายทอดทางพันธุกรรมทั้งหลายที่เกิดในโลก มักมาจากยีนด้อยครับ นั่นเลยทำให้เป็นข้อเสียว่าการเกิดการผสมระหว่างพี่น้องใกล้ชิด (inbreed) จะทำให้มีโอกาสเกิดโรคที่แฝงมาได้ง่าย
    ดังนั้นการผสมในเครือญาติเดียวกัน จึงเป็นการเพิ่มโอกาสให้ยีนผิดปกติอยู่แล้วมาเจอกันได้ง่ายขึ้น และเกิดประชากรมีการอาการของโรคขึ้นมาเพิ่มขึ้นนั่นเองครับ

เรียนคุณSUTHEEPHONG

ใช้ Sulfa-trimethoprim ขนาดที่ให้ 15 มก./ 1 กิโลกรัม กิน วันละ 3 ครั้ง ติดต่อกัน 5-7 วันครับ
    Enrofloxacin ขนาดที่ให้ 2.5-5 มก./ 1 กิโลกรัม ให้กิน วันละ 2 ครั้ง
    Tetracycline ขนาดที่ให้ 10-22 มก. / 1 กิโลกรัม ให้กินวันละ 3 ครั้ง
  • ขอบคุณครับคุณหมอ..