ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามหมอพิทบูลเรื่องสังเกตุสุนัขว่าท้องหรือเปล่า
  • หมอพิทบูลมาแล้วผมขอรบกวนก่อนเลยก็แล้วกันนะครับ
    คือว่ามีคนฝากถามอีกที เค้ามีพิทตัวเมียตัวนึง
    สายกัด อายุ 8 เดือนเป็นฮีทแรก
    แล้วดันหลุดออกนอกบ้านไปกับค๊อเกอร์(หมาข้างบ้าน)ตัวผู้
    หายกันไปประมาณ 5 ชม.แล้วก็กลับมา
    วันนั้นเป็นฮีทของหมาวันที่ 12 ครับ

เจ้าตัวเค้าเลยเครียดกลัวว่ามันจะไปผสมกันมาตอนนี้ก็ผ่านมาประมาณ 2 อาทิตย์แล้ว
    เลยอยากทราบว่ามีวิธีเช็คยังงัยมั่งครับตอนนี้ที่จะรู้ว่าหมาท้องหรือไม่
    เค้าบอกว่าตอนนี้หมาเค้ากินอาหารเก่งกว่าเดิมมากเลยครับ
    คุณหมอและผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
  • แหม ถ้าเปนคนเนี่ย ผมให้คำตอบได้เลยนะเนี่ย ( ล้อเล่ง ขำๆ นะค้าบ )

นี่เปนหมาเลยไมรู้ รอหมอและกันค้าบ
  • คุณพิทอุทัยเนี่ยตาหลอดดดด เลยนะคร้าบบบบ 555+
  • ขอคุยด้วยนะครับคุณวีโก้ พอดีเมื่อก่อนเลี้ยงพุดเดิ้ลอ่ะครับ พอมันมีฮีทมันก็ชอบวิ่งออกไปนอกบ้านพอตามไปดูมันก็กำลังทำอย่างว่ากับหมาไทยครับ ไม่รู้ทำงัยกลัวมันท้องเลยโทรไปถามผู้ที่เคยเลี้ยงเค้าบอกว่าถ้ากลัวมันท้องให้จับมันอาบน้ำ แล้วลูกในท้องมันจะแท้งอะไรประมาณเนี้ยอ่ะครับผมก็เลยลองทำดูมันก็ไม่ท้องจริงๆครับ ทุกครั้งที่มันแอบไปทำอะไรกับหมาไทยผมก็จะจับมันอาบน้ำทุกครั้งก็ไม่เห็นมันท้องเลย..แต่พิทบลูไม่รู้นะครับ คงต้องรอคุณหมอตอบดีกว่า...
  • ขอบคุณครับคุณช๊อบเปอร์ แต่นี่มันผ่านมาหลายวันแล้วหน่ะครับ
  • คงต้องรอๆๆ แหล่ะคับ วันที่9-12 หลังฮีทนี่โอกาสติดลูกสูงซะด้วย

ถ้าท้องจิงๆ ก้อน่าสงสารนะคับ เพราะท้องฮีทแรกจะส่งผลให้แม่เค้าหยุดการเจริญเติบโต หรือโตช้าอะไรประมาณนั้นด้วยสิ

เอาเป็นว่า ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าของน้องหมานะคับ...:062:
  • ใช่ครับ ต้องรอดูแล้วล่ะครับ แล้ว 8 เดือนด้วย ยังโตไม่เต็มที่เลยครับ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของน้องหมานะคับ สู้ๆ :063::063:
  • ถ้าอยากให้ชัวร์ และใช้เวลาที่เร็วที่สุด คือเอาไปอัลตร้าซาวนด์ครับ เดือนเดียวก็สามารถเห็นได้ เพราะก่อนหน้านี่จะไม่มีทางทราบได้เลย หรือถ้าจะเอ็กซ์เรย์ หรือเอาไปให้หมอคลำดู ส่วนใหญ่ต้อง ๔๕ วันไปแล้ว
  • ขอบคุณทุกท่านครับ
  • 25-30 วัน ตรวจด้วยอัลตร้าซาวด์ได้
    30-35 วัน ตรวจทางภาพถ่ายรังสีได้
    40 วันขึ้นไปใช้มือเปล่าคลำตรวจก็ได้ครับ

หมอ พิทบูล
  • ขอบคุณมากครับคุณหมอ
  • ของผมอายุ กำลังจะ 1 ขวบ แต่ฮีทที่2มาแล้วอ่ะครับหมอ มันผิดปรกติป่าวครับ ขนาดของเพื่อนพี่ VIGO 8เดือน พึ่งจะเป็นฮีทเอง
  • หมาคุณไปแรงอ่ะจิ 555+
    รอหมอมาตอบนะ แต่พักนี้คุณหมอหายไปนานแล้ว
  • :m068:แล้วฮิทแรกมาตอนอายุเท้าไหรครับ
  • :020:ผมถามกูรูมาว่า ถ้าฮีตเริ่มมา ให้นับไปอีก ประมาณ 11 วัน แล้วผสมโอกาสติดลูกมีสูงครับ....:020: ฮีตแรกมาอันนี้ไม่แน่ใจ แต่รู้ว่า 1 ปี หมาจะมีฮีต 2 ครั้ง อ่ะครับ...:020:
  • ถ้าให้ดีให้มันเลย ขวบนึงไปก่อนน่าจะดีนะครับ:o060::o060:
  • ของผม 6 เดือนมันมี ฮีท แรกแล้วอ่ะ ใช่ป่าวไม่รู้เห็นมี เลือด หยดๆ ตามพื้นอ่ะคับ:m036::m036: