ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เกาจนเป็นแผล
  • คือหมาผม ขนร่วงคับไม่รู้ว่าเป็นเรือนหรือป่าว และมันจะคันเกาจนเป็นแผลเลือดออกเลย

แต่ก้อไม่มีเห็บหมัดน่ะคับ

และมันคันอะไรหรอคับ

ช่วยให้ความช่วยเหลิอและแนวทางในการดูแลรักษามันทีคับ

ผมพาไปหาหมอ หมอบอกไม่ใช่เป็นขี้เรือน แต่ไม่รู้ทำไม่ขนร่วงและผิวหนังเป็นสเก็ดแห้ง

และให้ผมลองเอากำมะถัน+นำมันมะกอก ทาดู

แต่ก้อไม่เห็นอาการดีขึ้น
  • ผลัดขนอ่ะป่าวหรือผิวหนังอักเสบ...รอผู้รู้อีกทีครับ
  • ยาม่วงคร้าบ
  • ถ้าไม่ใช่โรคเกี่ยวกับ ต่อมไทรอยด์ ก็อยู่ที่การจัดการครับ
    เช่น -อาหาร
    ถ้ากินอาหารสดหรืออาหารคนที่มีความมันมากเกินไปก็ขนร่วงได้
    บางตัวต่อให้อาหารเม็ดอย่างดีแต่แพ้ก็มี เช่นอาหารสุนัขบางสูตรเป็นสูตร มังสวิรัติ
    -การอาบนํ้า
    บ่อยไปขนร่วงครับ เดือนละ 2 ครั้งพอ
    สำหรับบางตัวที่เลอะบ่อยมาก (ทุกวัน) ใช้นํ้าอุ่นเช็ดตัว
    อาบอย่างถูกวิธี อ่านวิธีใช้ก่อนส่วนใหญ่ไม่มีใครอ่านหรอก เทราดลงไปบนตัวหมาเลย
    แชมพูบางตัวต้องผสมนํ้าก่อนใช้นะครับ ไม่งั้นขนร่วง
    แนะนำแชมพูลูกสุนัข หรือพวกสูตรอ่อนโยนผสมครีมนวด
    ทำความสะอาดบ้าง
    pixy_04
  • ลองหยุดอาหารสำเร็จรูปทุกชนิด อาบน้ำเปล่า ใช้ MY FAN DOG SKIN CREAM ทา
  • ถ้าแน่ใจว่าไม่ใช่ เรื้อน ก็มีแค่ เชื้อราเท่านั้นที่ทำให้เกิดอาการคันค่ะ
    ถ้าเกาจนเป็นแผล แล้วลามไปเป็นหนองด้วย แสดง ว่าเกิดการติดเชื้อ ผิวหนังจึงอักเสบค่ะ
    ขนร่วง เกิดได้หลายสาเหตุ 1.(ผลัดขน) ไม่คันค่ะ แต่ร่วงเยอะมากค่ะ พอขนขึ้นใหม่ก็สีก็จะเปลียนไปนิดนึง ลองสังเกตุดูนะคะ
    2.(เรื้อน) ถ้าไม่ใช่ก็ตัดออกไปได้เลยค่ะ ถ้าใช่ ก็ต้องรักษากันตามชนิดที่เป็นค่ะ
    3.(เชื้อรา) หายาทาเชื้อรามาทาค่ะ ยาม่วงก็อาจจะได้ผลค่ะ หรือ ไม่ก็แชมพูที่รักษาเชื้อรา ของคนก็พวกขจัดรังแค ประมาณนี้ค่ะ ... ของหมาไม่รู้ค่ะ (ปรึกษาหมอ ดีกว่าค่ะ)
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    วิธีการรักษา ตามขั้นตอนนะคะ
    1. ทำให้หายคันก่อน (ทานยาแก้แพ้ แก้คัน) ถ้าเค้ายังคันอยู่ จะรักษาอาการอักเสบของผิวหนังไม่ได้ค่ะ เพราะมันจะติดเชื้อจากการที่เค้าเกา ลามไปเรื่อย ๆ ค่ะ
    2. รักษาอาการอักเสบของผิวหนัง (กินยาแก้อักเสบ ให้หมอจัดให้) ควบคู่ กับการรักษาเชื้อราค่ะ

---------------------------------------
    ลองดูน๊า....
  • ขอบคุณมากคับ