ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมากัด รองเท้า
  • หมาผม 5 เดือน เป็นหมาแดง เรดโน้ด ตัวผู้นะ เสร็จไป 20คู่แล้ว ที่บ้านเซ่งมาก ทําไงดี ช่วยด้วยครับ
  • เอารองเท้าที่มันกำลังกัดนะละหวดให้หนัก ย้ำว่าที่กำลังกัด
    เพราะถ้ามันกัดแล้วตีทีหลังมันไม่เข้าใจหรอก
  • เก็บรองเท้าให้ดีแค่นั้นเองครับที่บ้านไม่มีกัดซักคู่เลย
  • ผมเห็นด้วยกับ noomnim ครับ คือหมากัดรองเท้าเป็นเรื่องปกติครับ
    ลองมองอีกมุมว่า ความผิดที่หมากัดรองเท้านั้นไม่ใช่เป็นความผิดของหมาอย่างเดียวครับ
    เป็นความผิดของคนที่เก็บของไม่ดีด้วยครับ
    --------------------------------------------------------
    วิธีแก้ก็มี 2 อย่าง
    1. ตีมันขณะที่กัดรองเท้า และคงต้องสอนว่าอะไรให้กัดเ่ล่นได้ อะไรห้ามกัดครับ
    แต่เรื่องรองเท้าค่อนข้างยาก เพราะมันรูปร่างของรองเท้าต่างกันไป จึงจะให้มันจำรูปแบบคิดว่าคงยากหน่อย
    2. เก็บรองเท้าให้ดี เป็นวิธีที่ดีที่สุด โดยการเก็บไว้เป็นสัดส่วนหรือพื้นที่ หากสุนัขเข้าไปรื้อในส่วนนั้น ต้องตีเหมือนกัน หรือเป็น
    การบอกว่าห้ามเข้าพื้นที่นี้ ของผมใช้ได้ผลดีกับวิธีที่ 2 ครับ
  • ทำทั้งสองวิธีไปพร้อมๆกันครับ
    1.หากลืมเก็บรองเท้าแล้วเจอมันกำลำกัดก็ใช้รองเท้าตีปากแล้วบอกว่าอย่า แต่ถ้าลืมเก็บแล้วออกมาเจอเป็นซากแล้วหละก็ให้ตีหัวตัวเองอยากลืมเก็บรองเท้า
    2.กรุณาเก็บรองเท้าให้ดีครับของมักของมันเลย เป็นเรื่องปกติที่คนเลี้ยงพิตบูลต้องเสียรองเท้าและสิ่งอื่นๆไปเพื่อบริหารกามของมัน :013: ทำเป็นประจำพอฟันน้ำนมหมดก็จะดีขึ้นครับแต่ไม่รับประกันว่าหายขาดนะครับ:013:
  • :013::013:ที่บ้านมี 3 ตัว ไม่เคยกัดเลย มีแต่คาบไปไว้ในกรงแล้วนอนทับ:002::002:
  • วิธีผม โหดหน่อย
    1.เห็นกำลังกัด แย่งรองเท้าคืนมา ห้ามเล่น ยื่นใส่หน้ามัน ถ้ามันงับกลับคืน จับเอาไว้ ซัดเลย เอาให้เต็มปาก ด้วยรองเท้านั่นแหละ
    และใช้เสียงดุ ทำนองไม่พอใจ กับสิ่งที่มันทำ ทำซ้ำๆ บ่อยๆ เวลาเล่นกัน หลอกยื่นรองเท้าให้ ถ้ามันงับ ซัดเลย ให้รู้เอาไว้ว่า
    สิ่งนี้ห้าม คาบ ห้ามกัด ห้ามดม
    2.กลิ่นรองเท้าเนี่ย มันยั่วยวน เหมือนเห็นของคบเคี้ยว ยาง หนัง ก็แสนนุ่ม มันปากดีจัง
    ผมแก้เผ็ด มันด้วยวิธี เอาพริกผัด ที่เป็นน้ำมันทาเอาไว้ หรือ บางครั้ง ก็เอายาหม่องน้ำทาชโลมรองเท้า พอใช้ได้เหมือนกัน
    3.วิธีนี้ผมไม่เคยใช้ แต่เหล่าทวยเทยในบอร์ดนี้ แนะนำเอาไว้ อีกวิธี คือ
    เอารองเท้าที่มันเคยกัด ผูกเชือกแขวนคอ มันเอาไว้ทั้งวัน ทั้งคืน...........

สั่งสอนสุนัข ต้องคอยสังเกตุพฤติกรรม ของแต่ละตัว เพราะแต่ละตัว ก็มีนิสัยแตกต่างกันไป
    ของท่านเสียหายไป 20 คู่ แล้ว อาจจะสอนอยากหน่อย เพราะมันอาจเคยชินไปแล้ว
    และ ผม ก็ไม่รู้ท่าน อบรมสั่งสอน เป็นมาอย่างไร ค่อยๆ แก้พฤติกรรม ทั้ง หมา และ คน ควบคู่กันไปครับ
    งานนี้จะ ว่า หมา หรือ คนดี ล่ะครับ หมาอาจบอก ก็ดันถอด วางไว้เอง คันปาก ก็หาอะไรกัดไปเรื่อยเปื่อย
    คน ก็ว่า กรู ถอดของ กรู เกือบทุกวัน เองทำไมไม่ไปกัดอย่างอื่นว่ะ หากระดูกหนัง ให้มันแทะเล่นด้วยซิครับ
    สิ่งนี้ ที่มันต้องการ บริหารกล้ามเนื้อบริเวณกราม หัดแทะ หัดกัด ชดเชยรองเท้า หรือสิ่งของในบ้านที่จะต้องสูญเสียไป

ถ้าขี้เกี้ยจทำ ตามที่เหล่าเพื่อนสมาชิกว่าไว้ทั้งหมด ก็
    ซื้อรองเท้าเหล็ก ที่ใช้ในอุตสหกรรม มาใช้ทั้งบ้านละกัน............555
  • ตัวแรกผมกัด ๒๐ ขึ้นไปจนเลิกกัด เพราะได้คำแนะนำในบอร์ดนี้ แต่ตอนนี้ตัวล่าสุด อย่าอื่นไม่กันรถเก๋งผมรอบคัน ระเบิดซุ้มรถให้ทั้งหมด กันชนหน้าติดสปรอยเลอร์แถะรอกออกเป็นชิ้น ๆ มันมากตีก็แล้วปวดหัวหน้าดูตอนนี้ เรื่องรองเท้าเป็นเรื่องเล็กน้อยไปเลย
  • ของผมห้อยคอเป็นองคุลิมาร
  • ของผมไม่มี ปัญหา เรื่องรองเท้าเลย หมาผม อยู่ในห้องนอนผม ตลอดเวลา
    จนกว่า จะ 5 - 6 เดือนจะย้ายไปเข้าคอก . . .