ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถามผู้มีประสบการณ์และหมอพิทบูลสุนัขถ่ายเป็นลือดเยอะมากครับ
  • สุนัขผมถ่ายเป็นเลือดเยอะมากครับ จนตกใจเป็นๆหายๆอยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับเป็นมาสองอาทิตแล้ว ไม่รู้ว่ากินอะไรเข้าไปหรือเปล่า
    สุนัขปกตินะครับไม่ซึม ถ่ายเหลวบางครั้งครับ จะมียาอะไรให้หายบ้างครับ
    และจะต้องปฏิบัตตัวยังไงครับเช่นต้องงดข้าวน้ำยังไงกี่วันดี ให้มันกินอะไรได้บ้างครับ
    ช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณครับ
  • ถึงขึ้นถ่ายเป็นเลือด ผมว่ารีบพาไปหาหมอ น่าจะดีกว่ามารอถามในนี้นะครับ

อาการแบบนี้มันมีสาเหตุได้ร้อยแปด ตั้งแต่เรื่องขี้ผงยันถึงตายได้
    บางตัวแค่ถ่ายพยาธิก็หาย บางตัวรักษาเป็นแสนยังตาย

คุณน่าจะรู้ดีที่สุดว่าหมาคุณเป็นอะไร เพราคุณอยู่กับเขาทุกวัน
    เขากินอย่างไร นอนอย่างไร อายุเท่าไร เคยถ่ายยาบ้างหรือเปล่า
    มาถามลอยๆแบบนี้หมอเทวดาก็ตอบไม่ถูกครับ
  • อาการเท่าที่รู้มา มี2-3 สาเหตุ 1.เป็นแผลในลำไส้ ที่เกืดจากเชื้อไวรัสบางอย่างและการกินอะไรเข้าไปทิ้มไส้แล้วเป็นแผล
    2.มีพยาธิในลำไส้หรือกระเพาะมาก พยาธิจะทำให้เกิดการสำรอกอาหารออกมาและเกิดการหรุดรอกของลำไส้เกิดเป็นแผลมีเลือดออกมาก
    3.เป็นลำไส้ แต่อาการส่วนใหญ่จะไม่ถึงกับเป็นเลือดแค่ถ่ายเหลวมีไข้สูง2-3วันถ้าอาการไม่ดีก็ตายแต่ถ้าอยู่ได้อาทิตย์ขึ้นอาการอยู่ตัวหรือดีขึ้นก็อาจรอดได้
    เท่าที่มีประสบการ การรักษาก้ต้องขึ้นอยู่กับหมอแต่ส่วนใหญ่จะดูว่ามีไข้หรือเปล่า ซึมป่าว น้ำหนักลดป่าวกินอาหารได้ป่าว
    ถ้ามีไข้ต้องลดไข้ งดอาหารให้น้ำเกลือ ส่วนที่อยู่ก็สำคัญต้องสะอาดละผ่านการฆ่าเชื้ออาจจะใช้น้ำยาไฮเตอร์หรือยาฆ่าเชื้อแบบร้อนราดกับพื้นที่แต่ต้องแยกหมาออกก่อนนะครับ
    ที่สำคัญคือกำลังใจ หมาก้ต้องการกำลังใจจากเราเหมือนกันครับ ดูแลเขาด้วยความรักให้มากขึ้นอาจจะเช็ดตัวให้นังเป็นเพื่อนซักพักพูดคุยกับเข้าบ้างที่หรือก็ตัวหมาเองครับ
    ที่บ้านเลี้ยง3พันธุ์เป็นแบบนี้ตัว1แต่ก็หายดีแล้วและกับมาแข็งแรงได้เหมือนเดิมครับ
  • ถ้าอายุแค่ประมาณสองถึงสามเดือน และสุนัขยังมีอาการร่าเริง ไม่มีไข้

หากยังไม่เคยถ่ายพยาธิ์มาก่อน ลองถ่ายยาดู ถ้ามีพยาธิ์ออกมาเพียบ
    ฟันธงว่าเกิดจากพยาธิ์ และรับรองอาการที่ว่าหายครับ
  • ขอบคุณพี่มาร์คและ คุณ Guest มากๆครับสำหรับคำแนะนำที่ดีมากจริงๆครับ
    สำหรับพี่มาร์คผมอุดหนุน F1ทุกเดือนนะครับอย่างน้อยสองกระสอบต่อเดือน ระยองไม่มีผมก็วิ่งไปสัตหีบ ไม่มีผมก็ไปศรีราชาครับ
    เพื่อลูกรักต้อง F1เท่านั้นครับหายากเหมือนกันนะครับ รู้สึกว่าจะขายดีครับ ขอบคุณครับ
  • ขอบคุณที่สนับสนุนนะครับ

โปรดอย่าถือสา วิธีการตอบกระทู้ผมนะครับ
    ผมชอบพูดตรงๆ แต่บางทีมันก็ห้วนไปหน่อย
    จนบางท่านอ่านแล้วคิดว่าผมต่อว่า สงสัยต้องปรับปรุง
    แต่สไตล์ผมก็เป็นแบบนี้มาต้องนานแล้ว ใช่ไหมครับ:030: