ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เกี่ยวกับฉีดยา
  • ฉีดยาแก้เห็บและพยาธิหนอนหัวใจ มันจะมีผลข้างเคียงอะไรหรือป่าวครับ

พอดี 8 เดือน ครับ

อยากได้ความรู้เพิ่มเติ่มครับ
  • เห็นหมอบอกว่า ฉีดยานั้นควรฉีดตั้งแต่อายุไม่เกิน 6 เดือนด้วยซ้ำนะครับ
    เพราะวงจรชีวิตของพยาธิหนอน มันโตเต็มวัยที่ 6 เดือน
    แล้วเจ้าวัคซีนเนี่ยมันฆ่าได้เฉพาะตัวอ่อนหนอน
    เรื่องผลข้างเคียงหมอบอกไม่มี

แต่ตัวยานี้มันแสบครับ หมาโดนไปร้องจ๊าก
    แต่โดนบ่อยๆ ก็ชิน (มั้ง)

วิธีคำนวณก็คือ เอาน้ำหนักคูณ 800 หาร 10000 ครับ
    เช่น หนัก 20 kg ก็คือ 1.6 cc นั่นเอง
    ส่วนยาก็คือ ivermec นั่นแหละครับ

คร่าวๆที่ผมรู้นะ ไว้รอผู้รู้จริงมาตอบในรายละเอียดดีกว่าครับ
  • อ่อ แล้วยาตัวนี้ฉีดเข้าใต้ผิวหนังครับ
  • ไม่น่าจะมีครับ

การฉีดยามี 3 วิธีคือ
    1 ฉีดเข้าใต้ผิวหนัง ออกฤทธิ์ช้า แต่ตัวยาอยู่ในร่างกายได้นาน
    2 ฉีดเข้ากล้ามเนื้อ ออกฤทธิ์ปานกลาง ตัวยาก็อยู่ได้เวลาปานกลาง
    3 ฉีดเข้าเส้นเลือด ออกฤทธิ์ทันที แต่ตัวยาอยู่ได้แป๊ปเดียว

หวังว่าคงช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ...
    ไฟล์แนบ
    DSC05114.JPG 70K
  • แล้วฉีดกี่เดือนหนครับ
  • เพิ่มเติมครับอีกวิธีการการใช้ยาตัวนี้คือการให้กินครับ เผื่อบางท่านที่ไม่สะดวกในการใช้เข็มฉีดยาครับ และไม่ต้องสงสัยว่าให้กินได้จริงหรือ ผมยืนยันนั้งยันว่าได้ชัวร์ครับ และท่านที่ถามว่าระยะเวลาในการฉีดเป็นอย่างไร ขอตอบว่าขึ้นอยู่กับว่าใช้รักษาอะไร ถ้าโรคไรขี้เรื้อนก็อาทิตย์ละครั้งประมาณ6-8ครั้งติดต่อกัน ส่วนแก้เห็บหมัดก็ประมาณ ตั้งแต่หนี่งเดือนจนถึงสามเดือนครั้งครับขึ้นอยู่กับว่ามีมากหรือน้อยครับ
  • ivermec แบบฉีด ถ้าเอาให้สุนัขกินทำอย่างไรครับ อัตราส่วนเท่าไหร...ขอบคุณครับ