ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากถามเรื่องหูหน่อยครับ
  • พอดีพรุ่งนี้ต้องเอาน้องหมาไปตัดไหมแต่ทำไมหนองยังไม่หายเลยครับ และก็ที่ดามหูหลุดไปแล้ว

ส่วนใหญ่แล้วคนที่เอาสุนัขไปตัดหูจะหายภายในกี่วันอ่ะครับพอหลังตัดไหมแล้วคือหายเลยป่ะครับ ตอนนี้ผมใส่คอลล่าอยู่ตลอดเลยมันชอบเกา..........
  • ของผมที่ตัดไป 1 อาทิตย์ก็หายดีเลยคับ

ส่วนดามหูดามต่อไปเรื่อยๆได้เลยคับ
  • ผมกลัววันที่ไปตัดไหมแล้วอยากจะถอดคอลล่าออกจังแต่ไม่กล้าอ่ะครับกลัวแผลมันฉีก กลัว1อาทิต จะไม่หายมันซนมาก้ลยครับพี่...
  • ไม่ควรใส่คอลล่า เพราะเวลามันสะบัดหัวแผลจะไปกระทบกับคอลล่า ยิ่งทำให้แผลฉีกมากกว่าเดิม ใส่เบตาดีนเช้าเย็นจะช่วยให้คันน้อยลง ตัดไหมแล้วก็ใส่เบตาดีนไปต่อ จนกว่าแผลจะหาย ถ้าหูยังไม่ตั้งก็ดามต่อครับ ต้องหมั่นทายาอย่าให้ขาดจะช่วยได้เยอะ คอยสังเกตุถ้าเกาก็จับขาไว้บ้าง (คำแนะนำนี้ผมฟังมาจากหมอ ซึ่งหมาของผมที่ตัดหูก็เป็นไปตามนั้นจริงๆ)