ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไม? โซ่ที่ใช่ล่ามมันต้องใหญ่
  • หลายตัวแล้วไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ต้องล่ามด้วยโซ่เส้นใหญ่มากขนาดนั้นด้วย
  • สวัสดีพี่ขึ้นเหนือยังเนี่ย
  • เคยดูเค้ายกน้ำหนักไหมและเคยเห็นพวกที่กำลังในการแบกของที่มีน้ำหนักแล้วเป็นไง
    ไฟล์แนบ
    ลิง2.jpg 13K
  • ทำให้เป็นแบบนี้ครับ
    ไฟล์แนบ
    P52711464.jpg 107K
    P52711444.jpg 91K
  • เพิ่งรู้น่ะครับเนี่ยว่าใช้โซ่ใหญ่แล้วมันผอมน่าสงสารแบบหมาพี่ข้างบน ดูขาไม่มีแรงผอมกะหล่องหน้าแหลมเลยว่าจะเอามั่งไม่เอาดีกว่ากลัวมันผอมแห้งแบบพี่ๆเค้า
  • -*- โอ้ๆ โดนแน่งานนี้
  • สุดยอดเลย
  • ที่หมามันหุ่นอย่างงั้นไม่เกี่ยวกับโซ่หรอก ไอ้ติ๊งต๊อง ถ้าไม่ตอบก็อย่าไปกวนตีนเค้าเลย พิทบูลจริงๆจะมีแรงขับแรงกระชากสูง เค้าป้องกันเอาไว้ ส่วนบางตัวไม่ค่อยมีแรงขับ บางทียังเล่นกับแมว แบบนั้นไม่ต้องล่ามก็ได้ครับ
  • ที่ผมทราบมานะคับ
    เหมือนน้าผี ก็ถูกคับ และมันจะได้ลากโซ่ มีกล้ามที่คอ อะไรประมาณนี้แหละคับ
  • โดนซะแล้วพี่เอก 55+
    ของพี่เค้าเป็นสายกัดอ่ะคับWhan จัดว่า ร่างสวยนะคับ
  • ***แรงขับ มาก หากไม่ควบคุม ให้ดี มีปัญหา แน่ นอน ครับ ***
    ไฟล์แนบ
    Hope2-22.jpg 71K
    gara.jpg 25K
  • ใช้นี้ดีกว่าครับ...
    ปลอกคอ...ถ่วงน้ำหนัก****
    ไฟล์แนบ
    DSCN1920.JPG 88K
  • ปลอกคอแบบนี้มีขายที่ไหนครับพี่warrior อยากหามาใส่บ้างอะครับจะได้มีกล้าม อิอิ
  • ใส่เส้นใหญ่เพราะ โช่ของสุนัขที่ขายทั่วไปตามตลาด นั้นไม่สามารถที่จะเอาอยู่

เพราะผมเคยซื้อมา 2 อันรวมกันยังขาดครับ

เลยทำให้ต้องใช้โซ่ที่มันแข็งแรงและใหญ่เพื่อที่จะเอาให้อยู่สำหรับหมาที่นิสัยจี๊ดจ๊าดหน่อย

ไอ้เรื่องที่ทำให้กล้ามเนื้อคอมีนั้นคือผลพลอยได้จากการใช้โซ่ที่หนักนี่แหละครับ

กระจ่างมั้ยครับไม่เข้าใจเดี๋ยวผมบอกให้ใหม่

หวัดดีครับ

:001:
  • ส่วนตัวผมคิดว่าบางครั้งมันอยู่กับการเลี๊ยงดูด้วยนะครับ...การที่เราไปกระตุ้นมันมากๆส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะทำให้มันก้าวร้าวขึ้นมาได้นะครับยังไงถ้าผิดถูกผมต้องขออภัยท่านทั้งหลายด้วยคับ
  • :004:ถ้าโซ่เล็ก ก็ขาดหมดเด่ะเจ้านาย:004:
    ไฟล์แนบ
    DSC02756.jpg 81K
    DSC02765.jpg 72K
  • ถึงบางอ้อแล้ว ไว้ดูให้มันน่ากลัวน่าเกรงขามเท่านั้นเองเคยเห็นในบางรูปมันใหญ่ซะน่ากลัว ที่ผมเลี้ยงไว้ก็ขังในกรงอย่างเดียวถึงเวลาก็ปล่อยให้วิ่งเล่นตามประสา
    ไฟล์แนบ
    IMG_7436_resize.JPG 65K
  • ตอบแบบตามหลักวิชาการนะครับ

พิตบูลเป็นสุนัขที่มีความก้าวร้าว ตื่นตัวสูงมาก เวลาจี๊ดจะกระชากโซ่ตลอดเวลา อาจทำให้โซ่ขาดและเกิดการบาดเจ็บได้

การใส่โซ่ขนาดใหญ่ มีข้อดีคือ ช่วยลดแรงกระชากยามหมากระโจน เพราะน้ำหนักของโซ่จะเกิดแรงหน่วงช่วยป้องกันการบาดเจ็บได้
    โซ่ขนาดใหญ่มีความทนทานใช้งานได้นานและไม่ขาดแน่นอน การวิ่งโซ่ในยามเช้า น้ำหนักของโซ่ที่ ถ่วงอยู่ และหมาวิ่งลากไปลากมาถือว่าเป็นการออกกำลังกายไปในตัว
    แต่การใส่โซ่ใหญ่ ก็มีข้อเสียเช่นเดียวกัน ไม่ควรใช้ล่ามตลอดเวลา เพราะอาจมีผลต้องกระดูกต้นคอ และทำให้สุนัขเสียโครงสร้างได้

หากจะใช้สำหรับล่ามตลอดเวลา โช่ไม่ควรมีขนาดใหญ่จนเกินไป ควรเลือกขนาดให้พอเหมาะ
    และต้องไม่ทำให้สุนัขเกิดความลำบากในการเคลื่อนไหว หรือน้ำหนักของโซ่ถ่วงคออยู่ตลอดเวลา

ผมเห็นบางท่าน ใช้โซ่ขนาดใหญ่จนเกินไป (ขนาดเท่าแขนผู้ใหญ่รถไฟดึงยังไม่ขาด) ในการล่ามสุนัข และใช้ล่ามตลอดทั้งวัน
    การกระทำเช่นนั้น นอกจากจะไม่สร้างสรรค์แล้วยังสร้างภาพพจน์ที่เป็นลบแก่สายตาผู้พบเห็น คนเขาจะมองว่าเป็นการทรมานสุนัข
    ผมขอรณรงค์ ให้ยุติการกระทำดังกล่าว การใช้โซ่เส้นใหญ่สามารถกระทำได้ แต่ควรกระทำเฉพาะช่วงที่ต้องการออกกำลังกายเท่านั้น
  • โซ่ใหญ่ เน้นความมั่นใจว่าไม่ขาด ถ้าขาดอาจงานเข้า และลดความคล่องตัวด้วยตอนถูกล่าม ไม่งั้นมันอาจวิ่งกระโจนหรือกระชาก
  • คุณ tyson เค้าก็บอกกันอยู่ว่าเพื่อความปลอดภัย ไอ้นี่ยังจะมาเหน็บแนม แดกดัน ว่าเพื่อความน่าเกรงขาม ถ้าจะตั้งกระทู้เพื่อกวนส้น.. อย่าตั้งเลยครับ หรือก็ลองเลี้ยงพิทบูลที่เป็นพิทบูลจริงแล้วเมิงก็ใช้โซ่ที่เมิงว่าเหมาะสมล่ามหมาเมิงดูซิครับ ไม่อยากจะคิด ถามจริงๆเถออะมึงเคยแยกหมาตอนมันหลุดกัดกันมั้ย เคยเห็นหมากัดกันมั้ย ( พิทบูล ) แล้วมึงจะทำเชี้ยไรไม่ถูกเลย...แล้วมึงจะบอกได้แค่ว่า ...เค้ากลัว...เค้าตกใจ...เค้าเสียใจ
  • เวลาพิทบูลหลุดออกไปกัดกับหมาจรจัดนอกบ้าน คุณไม่คิดหรอกว่ามันจะมีปัญหาอะไรบ้าง การกัดของพิทบูลคือส่วนใหญ่เริ่มต้นคำแรกตรงไหนตรงนั้นจะกัดอยู่จุดเดียว แล้วก็จะสะบัด แล้วหมาไทยก็จะร้องด้วยความตกใจ เจ็บปวด ( หมาไทยมันคงคิดในใจว่ากูไปทำไรให้มึง มึงถึงทำกับกูขนาดนี้ ) แต่อาการของพิทบูลก็หนักเอาการ โดยเฉพาะบริเวณใบหน้า เพราะส่วนใหญ่พิทบูลจะกัดบริเวณช่วงอกลำคอลงมาถึงขาหนั ซึ่งหมาไทยจะพยายามกัดบริเวณหัวหรือใบหน้า ซึ่งจะกัดแล้วเพื่อที่จะร้องแล้วก็จะกัดอีกเรื่อยๆ จนพิทหน้าแหกหมด กว่าคุณจะแยกได้คุณก็จะโดนชาวบ้านสาปแช่ง เจ็บตัวทั้งสองฝ่าย ตราบาปก็จะอยู่กับหมาคุณ
  • ก็ลองดูในขนาดที่ดูแล้วไม่ใหญ่เกินไปและน่าจะทนต่แรงกระชากได้..ของผมเวลากระชาโซ่จะถอยหลังมา2-3ก้าวแล้วกระชากไปข้างหน้ายิ่งเวลาผมกลับมาบ้านโซ่ที่ขายทั่วไปเอาขนาดข้อเท่านิ้วชี้ผู้ใหญ่ขาดไม่รู้จะขาดยังไงแล้วจะให้ดูโฉมหน้าตัวไม่ใหญ่แต่เวลาจูงอย่าเผลอกระชากหัวทิ่มทันที:m041: แต่ถ้าอยู่ในบ้านเวลานอนใช้เส้นเล็กเท่าที่เห็นครับอยู่ในบ้านพลังงานจะลดลง:m051:
    ไฟล์แนบ
    DSCF27852.jpg 29K
  • ถ้าไช้โซ่เส้นพอดีๆลามเวลาออกกำลังเท่านั้นก็ไม่เป็นไร

แต่ถ้าคิดว่าไช้โซ่เส้นใหญ่ๆแบบว่ายิ่งใหญ่เท่าไร่ยิงดี
    ล่ามไว้ตลอลเวลา มันก็ไม่ดีหรอก...

เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างเถอะวะ.....เห็นคนทระมาณสัตว์
    แล้วหน้าสมเพศคนเลี้ยงวะ....อยากไห้หมากล้ามสวย มึงอยากกล้ามสวยมัยละเอาโซ่ใหญ่ๆมาล่ามคอไว้จะได้กล้ามสวย.....!!!!!

นักเลงป่าช้า
  • หน้าเละเลยครับ หมาข้างถนนมันวิ่งเข้ามากัดก่อนคับ ตอนแรก ๆ ก้อนอนหงาน กระดิ่กหาง พอ
    ลุกขึ้นได้เท่านั้น ใส่ยาวเลย ดีว่าห้ามทัน
    ไฟล์แนบ
    IMG0027A.jpg 30K
    IMG0028A.jpg 27K
  • น่าสงสารครับ หายไวๆนะ ตัวสีขาวด้วยเห็นชัดเลย

สำหรับโซ่ ผมมีความเห็นส่วนตัวว่า ถ้าจะล่ามไว้เดินออกกำลังกาย อะไรแบบนี้ หาที่มันติดปลายเป็นสปริงดีกว่านะครับ
    ตามหลักการดล ลดการบาดเจ็บเวลากระชาก และได้ออกกำลังเพิ่มไปในตัว ส่วนเจ้าของก็ลดการบาดเจ็บได้เช่นกันถ้ามันกระชากแบบไม่ตั้งตัว และจะผ่อนแรงได้นิดหน่อยครับ
    ยกเว้นตอนฝึก หรือ ตอนที่ต้องระวังเรื่องไปกัดกัน อันนี้โซ่น่าจะดีกว่า
  • หน้าเละ กลายเป็นหมา พา fight มาแล้วไปเลย หายไวๆคับ เอายาม่วง ทาปาก ใส่ขวดสเปรย์ พ่น เลยคับ แผลแห้งดี แต่ระวังเข้าตาด้วย
  • ของผมกัดกับหมาไทย ของผมมีรอยเขี้ยวหน่อยเดียว

หมาไทยยะงไม่เจอตัวมันเลยครับ สงสารมัน
  • เจอกันหน่อยมั้ย tyson
    ลองดู ผมล่ามโซ่ใหญ่ คุณจะล่ามเล็กเรื่องของคุณ

ลองพิสูจณ์กันมั้ย ยินดีแบก 5-10 โล มันน่าเกรงขามหรืออะไรแน่

จะได้รู้พิทบูลดั้งเดิม ไม่ใช่หมาที่จะมาปล่อยวิ่งเล่นมั่วๆเหมือนที่พวกคุณกำลังทำอยู่
  • ถูกต้องครับคุณ namsai
  • namsai แน่ซักแค่ไหนวะ่คิดมาท้าหมาของกู สถุลจริงๆพวกมึงต่างคนก็ต่างเลี้ยงกันไปหมาของกูไม่เคยไปมั่วที่ไหนถ้าคิดจะว่ากันขอให้ดูตัวเองซะก่อน
  • ไม่ต้องเถียงกันมากหรอก ไอ้พวกที่จะโช่ไหญ่ลามพวกมึงก็ล่ามไปมันเป็นหมาของมึง....!

ไอ้พวกที่ไม่เห็นด้วยกับการไช่ไหญ่ล่ามก็ไม่ต้องลาม เขาแนะนำว่า ถ้าจะไช้ล่ามตลอดควลไช่เส้นที่พอเหมาะก็พอ ไม่ควรที่จะหนังหรือใหญ่เกินไป

เส้นใหญ่ควรจะไช้เพื่อออกกำลังกายเท่านั้น.....มึงเขาใจมัย....ฮะ....!!!!!!!!!!

นังเลงป๋าช้า
  • ลูกชายผมก็ล่ามโซ่จุดเดียวกันและคับมีหมาวิ่งตามแมร่งโดดเลยครับพี่น้องคอนี้ห้อยไปเลยตั้งสติได้จะชิดซ้ายจอด โซ่ขาดโชคดี
    ไม่มีรถตามมา วิ่งหนีตายไปเกาะกลางแม่วิ่งไปเอา เห็นหน้าแม่ยังกับตายแล้วเกิดใหม่
    ปัจจุบันนั้งในแคปครับ
  • พี่ออม กับ มา แล้ว มาดู เด็ก ที่บ้าน ผม ด้วยๆๆ

สำหรับผม ล่าม เฉพาะ เมื่อ มีแขกไปใครมา กันไป ลบกวน หรือสร้างความเดือด ร้อน

ส่วนมาก เพื่อนที่ มา ก็ ชอบ หมา ทั้ง นั้น ๆๆ เลยไม่ค่อยล่าม

ขนาด โซ่ เอา แค่หมา กระ ชาก ไม่ ขาด เป็นอันใช้ได้

namsai กูว่าหมามึง โคตระเก็บกด เลย วะ ถอด โซ่ทีเดิน คอ ตก ใส่ใหญ่เกินไป มีผล ต่อ กระดูกคอแน่นอน

พิทบลูดั้งเดิม หรือ ไม่ดั้งเดิม มันก็ ปล่อยได้ ทั้ง นั้น ถ้ามีพื้นที่ พอ หรือ อยู่ ในเขต ที่ปลอด ภัย
  • จุ๊กกรู๊ :m041: