ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้ หน่อยครับผม
  • ลูกชาย มีตุ่มแดงๆ ขึ้นตามใต้ท้องเค้าอ่ะครับ ซึ่งหมอเคยบอกว่า ให้ใช้ เบตาดิน ก็ได้แต้มๆ ตรงที่มีจุด

แต่จุดมันมีเยอะมาก ผมก็เลย ใช้สำลีปาดเลย แต่พอทำเรียบร้อย ลูกชายผมได้กลิ่นเบนตาดีนชอบเลีย กลัวจะเป็นอันตราย

มียาอื่นที่ช่วยได้ดีกว่านี้ไม๊ครับผม เวลาทาเสร็จ ไม่อยากให้เค้าเลีย ผมทาเค้าตอนนอนเค้ายังตื่นมาเลีย เลย บางทีผมเองก็ไม่ได้นอน ทา

เสร็จ ต้องนั่งเฝ้าจนกว่าเค้าจะหลับสนิทจะได้ไม่เลียยาออกหมด -*-

ถ้าคำถามผิดพลาดอะไรตรงไหน ขออภัยด้วยนะครับ
  • ยาม่วงครับ เลียได้ไม่อันตราย
    ชื่อยา PYRAD VIOLET หรือ เยนเชียน ไวโอเล็ต

http://www.jacksonsdrugstore.com/productpics/Gentian%20Violet-1.jpg

ขวดเล็ก 10 บาท ทาวันละ 1-2 ครั้ง ตัวที่บ้านเม็ด ๆ ทาเช้า ตกเย็นก็หาย

ความจริง EM ก็ทาได้ ลิตรละ 60 บาท ตามร้านขายปุ๋ยทั่วไป แต่ผมไม่ชอบกลิ่นมัน เหม็น ๆ แล้วก็ ทาแล้วไม่รู้ว่าทาตรงไหนบ้าง เพราะมันไม่มีสีให้เห็นเหมือนสีม่วง เหอ ๆๆๆ
  • กำมะถันผสมกับน้ำมันมะพร้าว หายชัวๆ
  • สาเหตุ ของตุ่มคืออะไรค๊ะ ....ยุงกัดหรือเปล่า ที่บ้านซื้อมาเลี้ยงใหม่ๆ...เป็นตุ่มแดงที่ใต้ท้อง กับใบหูด้านใน....ตกใจ พยาไปหาหมอ คิดว่าจะออกหัด ...ที่ไหนได้หมอบอกว่าสงสัย ยุงจะรุมกัด ...ตั้งแต่นั้นมา ซื้อมุ้งไนล่อนมากางครอบกรงไว้ ...ตุ่มหายหมดเลย...
  • เมื่อก่อนกิมจิก็เป็นค่ะ นอนบนพื้นไม้ หมอบอกว่าส่วนใหญ่พิทบูลจะเป็น ถ้าเอาหน้าท้องลงตุ่มก็จะขั้นที่ท้อง แต่ถ้าเอาหลังลง ก็จะเป็นที่หลัง หมอบอกดีที่เอาท้องลง เวลามีตุ่มขึ้นจะได้ไม่มีใครเห็น
    แต่ช่วงหลังให้กิมจินอนบนพื้นกระเบื้อง ไม่มีตุ่มขึ้นแล้วค่ะ มีคนแนะนำให้ใช้ EM ใช้แล้วก็ดีค่ะ กิมจิแพ้เห็บ โดนกัดตรงไหนขนร่วงตรงนั้น ทำไงก็ไม่ขึ้น ก็เลยซื้อ EM จุ่มสำลี แล้วเช็ด ขนขึ้นค่ะ ตรงที่โดนหมาตัวอื่นข่วง ก็ร่วง พอทา EM ขนขึ้นค่ะ
    เอ๋สั่ง EM ทางไปรษณีย์ค่ะ แต่วันก่อนไปเดินเดอะมอลล์แผนกซุปเปอร์ ก็มีขายค่ะ ตรงบริเวณผลิตภัณฑ์เกษตร ที่ขายพวยปุ๋ยค่ะ
  • ยาม่วงเลยครับสุนัขเลียไม่เป็นอันตราย
  • ลอง Em คับ
  • CommentAuthorGhost CommentTime1 ชั่วโมงก่อน | July 30, 2010, 1:51 pm
    สาเหตุ ของตุ่มคืออะไรค๊ะ ....ยุงกัดหรือเปล่า ที่บ้านซื้อมาเลี้ยงใหม่ๆ...เป็นตุ่มแดงที่ใต้ท้อง กับใบหูด้านใน....ตกใจ พยาไปหาหมอ คิดว่าจะออกหัด ...ที่ไหนได้หมอบอกว่าสงสัย ยุงจะรุมกัด ...ตั้งแต่นั้นมา ซื้อมุ้งไนล่อนมากางครอบกรงไว้ ...ตุ่มหายหมดเลย...
    -----------------------

อ่อ หมอเคยบอกว่า อาการแบบนี้เวลาเค้าไปนอนในที่ที่ แฉะๆ หรือมีน้ำขัง แล้วไม่ได้เช็ดให้แห้งจะทำให้เกิด ตุ่มแบบนี้ได้

ไม่ใช่ยุงกัดอ่ะครับ ^ ^ เพราะว่าที่บ้านยุงน้อย + ให้อยู่ในบ้านตอนกลางคืนครับผม แต่ก็มีโดนบ้างแต่ไม่มากมายครับ

ปล . ขอบพระคุณมากๆเลยนะครับสำหรับคำตอบที่ดีๆ เด๋วจะลองซื้อทั้ง ยาม่วง และ EM มาลองทาดูครับผม
  • EMหมาเลียก็ไม่เป็นไร
  • อาบน้ำเสร็จทายาแก้แพ้ผื่น Betamethasone + TA cream หรือ แป้งศรีจันทร์ ก็ได้
  • สอบถามต่ออีกนิดนึงนะครับ แหะๆ

ยาม่วงเอาอะไรล้างออกได้บ้างครับ ทั้งที่ตัวหมา และ พื้นอ่ะครับ