ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สมาชิกใหม่ อยากถามผู้รู้ค่า
  • พิทบลูที่บ้าน กลัวฟ้าร้องค่ะ มีวิธีอะไรให้หายได้บ้างค่ะ สงสารมากเลย เวลาฟ้าร้องจะชอบทำร้ายตัวเอง วิ่งชนนู้นชนนี่ หน้าฝนปีที่แล้วก็ชนกระจก ต้องพาไปเย็บที่ รพ.สัตว์ กว่าจะหายหลายวัน นอนซึมไปเลย ทุกวันนี้ให้กินยาซึมค่ะ กลัวจะมีผลต่อหมา ค่ะ ไม่ทราบว่า มีวิธีรักษาบ้างไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ
  • นี่หรือคือพิตบูล พิตบูลสมัยนี้มันไม่ใช่พิตบูลแล้ว
    ตอบ
    ขังกรงเล็กๆ เวลาฝนตก เดียวมันก็ชินไปเอง
  • จากการสอบถามทั่นสท.เอกสุ1000 เพราะอีโกลเด้นฟ้าร้องทีวิ่งกระจายแถมขี้เยี่ยวแตกอีกตะหาก

เค้าแนะนำดังนี้

1 ล่ามน้องหมาไว้กับหลัก

2 เอาปืนแก๊ปที่เด็กใช้ยิงเล่นมา

3 ยิงปืนแก๊ป ตอนแรกให้ยิงห่างๆ ก่อน

4 ซักพัก เข้าไปกอดหมาแล้วยิงใกล้ๆ

5 พร้อมกับบอกหมา ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร (กอดหมาด้วย)

6 ซักพักพอเริ่มชิน หมาก็จะไม่วิ่งหนี

7 ให้ชมหมา ดีมาก ๆ (ให้รางวัลก็ได้นะ)

ตอนนี้อีโกลเด้น เริ่ม มึน ไม่กลัวเสียงฟ้าร้องจนเยี่ยวแตกแล้วจ้า
  • ผมก็ใช้วิธีคล้ายๆกันครับ..ได้ยินเสียงเค้าจุดพลุ ฟ้าร้อง ตอนแรกๆเจ้ากาก้าก็วิ่งกระเจิง
    แต่โดยปกติผมก็ล่ามโซ่เค้าตลอดเวลาอยู่แล้ว วิ่งไปไหนไม่ได้ไกลหรอกครับ ผมก็เข้าไปกอดแล้วก็ปลอบใจ ตบหัวไหล่ ตบหน้าอกแรงๆ บอกเค้าว่า เราอยู่ตรงนี้ ทำแบบนั้นทุกๆครั้ง บ่อยๆเข้า เค้าก็ดีขึ้นครับ.