ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข้อความรู้หน่อยคร๊าบ
  • คืออยากขอความรู้เรื่องการ ฝึกให้หมานอนในกรง กับ การ ล่ามหมาหน่อยครับผม

คือลูกชายผมตอนนี้อายุ 3 เดือนเกือบๆจะ 4 เดือน ช่วงระหว่าง ที่ได้เค้ามาตอนแรกๆ อายุ 1 เดือนกว่าเค้าเป็นโรคน่ะครับ

ก็เลยไม่ได้ให้เค้าอยู่นอกบ้านตั้งแต่เด็กๆ ให้เค้าอยู่ในบ้านและก็นอนกับเราตลอด ดูแลเค้าตลอด จนตอนนี้ปัจจุบันเค้าหายดีแล้ว แล้วนิสัยเค้าติดคนแล้วอ่ะครับ

ถ้าไม่เห็นคนในบ้านหรือไม่เห็นผม เค้าจะร้องเรียก จะเห่า

พอดีตอนนี้จะซื้อกรงให้เค้าอยู่หน้าบ้านแต่อยากรู้ว่า เพื่อนๆเคยมีปัญหาแบบนี้ไม๊ครับ

แล้วถ้าเจอแบบนี้เราควรจะฝึกเค้ายังไงครับ

( ถ้าคำถามผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ )

ปล.. เพื่อนมีกรงมือ 2 ขายขนาดใหญ่ๆจะดีมากๆเลยครับ ติดต่อมาได้นะครับ ทิ้งเบอร์ทิ้งmail หรือว่ารูปภาพไว้ได้เลยนะครับ ^^
  • หักดิบ แล้ว เค้า จะ ชินเองคับ

ของที่ บ้านเพิ่งได้ มา เหมือนกัน ไม่เคยใส่ปลอกคอ ไม่เคยล่ามโซ่ ไม่เคยอยุ่ตัวเดียว ไม่ เเคย เดินด้วยสายจุง

5 วันนี้ แล้ว คับ ทุก อย่าง เป็นไป ได้ ด้วยดี

ใจแข็งหน่อยคับ ร้องก็ปล่อยให้ร้องไป
    ไฟล์แนบ
    Picture 0123.jpg 86K
    Picture 0032.jpg 98K
    Picture 0172.jpg 92K
  • เรื่องปกติครับ ให้ร้องซัก สามวัน ห้าวัน เดี๋ยวก็เลิก
  • ต้องใจแข็งอย่างเดียวครับ ห้ามใจอ่อนแม้แต่ครั้งเดียว ไม่งั้นจะต้องเริ่มใหม่นับ 1 ใหม่เลย ให้มันร้องไปเถอะห้ามสนใจมันด้วยปล่อยไว้สักพัก แล้วคราวนี้จะเลี้ยงหมาอย่างมีความสุขครับ
  • เหนื่อยใจ
  • ปัญหานี้เจอกันแทบทุกคนนะ ส่วนใหญ่จะหักดิบเพื่อความรวดเร็วในการปรับพฤติกรรมสุนัข วิธีนี้ถ้าคุณเป็นคนใจอ่อนจะไม่ได้ผลเลยก่อนเริ่มฝึกให้เคลียร์กับเพื่อนบ้านให้เข้าใจด้วยนะว่าเรากำลังจะฝึกสุนัขเนื่องจากต้องมีเสียงเห่า หรือ ครวญครางของสุนัข อย่างน้อย 2-3 วัน(ระยะเวลาขึ้นอยู่กับสุนัขแต่ละตัวไม่เท่ากัน) หรือจะใช้วิธีค่อยเป็นค่อยไปก็ได้ พยามฝึกให้เค้าค่อยๆเรียนรู้ก็ได้ผลดีเหมือนกัน แต่วิธีนี้ใช้เวลานานกว่า ความอดทนมากกว่า และต้องมีวินัยมากกว่า คือถึงเวลาฝึกต้องเป๊ะเค้าจะได้เรียนรู้ว่าเวลานี้ควรทำตัวอย่างไร
    กรณีเข้ากรงนอน ลองใ้ห้เข้ากลางวันดูก่อนลูกสุนัขก็อุ้มเข้าเลยหรือใช้ขนมล่อพร้อมสั่งให้ เ้ข้ากรงหรือเข้านอนแล้วแต่สะดวก ถ้ามีเวลาก็ซ้อมตอนกลางวันก่อน วันละ 4 - 5 ครั้งๆ ละประมาณ 5 - 10 นาที ขณะเค้าอยู่ในกรงคุณลองหลบไม่ให้เค้าเห็น และลองเดินผ่านเป็นครั้งคราว สังเกตุว่าเค้าร้องหรือไม่ ถ้าเค้าร้อง ที่สำคัญคือ ห้ามมอง ห้ามสนใจ ห้ามคุยด้วย เด็ดขาด ให้เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    ลองดูซัก 3 - 4 วันก็น่าจะได้แล้ว ส่วนกลางคืนก็พาเค้าเข้ากรงแล้วหาอะไรก็ได้ที่มีกลิ่นตัวเราติดอยู่เช่น ถุงเท้าเก่าที่ยังไม่ซัก ใส่ในกรงในเค้ารู้สึกว่ามีเราอยู่ใกล้ๆ ลองดูนะครับ
    ส่วนเรื่องการจูงก็ดูเมนูด้านซ้ายของบอร์ดเลย ความรู้เพียบ
  • ขอบคุณมากครับ สำหรับ พี่ผี และ คุณ tutie เด๋วจะค่อยๆฝึก ไปครับผม