ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สาระเกี่ยว กับ หมา รวบยอด
  • :o044:ช่วง หมาที่ บ้าน อาการเจ็บ ๆ หายๆ ก็เลยหา ความรู้ เจอบทความดีๆ ก็เลยเอามาแบ่งปั้น กันครับ
    ได้เอาไปใช่ที่บ้านกับน้องหมาของตัวเอง

รายการอาหารข้างล่างนี้เป็นรายชื่อที่เป็นอันตรายกับน้องหมา

Choclate ( Deadly ) เนื่องจากมีส่วนประกอบของ Theobromine

ซึ่งเป็นสาเหตุที่ทำให้การไหลเวียนของเลือดไปสู่สมอง

อาจทำให้หัวใจวายได้ และเป็นสาเหตุของโรคอื่น ๆ

ช็อคโกแลตยิ่งดำ ยิ่งอันตราย ( เพราะสารพิษส่วนใหญ่มันอยู่ในโกโก้ milk chocolate มีสารพิษ

น้อยกว่า ) อาการของสุนัขคือ ฉี่บ่อย ท้องร่วง หัวใจเต้นแรง รุกรน

ไม่อยู่นิ่ง กล้ามเนื้อเกร็ง สั่น จนถึงอาการโคม่า

Bones ( Dangerous to deadly ) เป็นอันตรายอาจทำให้เสียชีวิตได้

ไม่ว่าจะเป็นอย่างสุกหรืออย่างดิบ กระดูกของเล่นที่ทำสำหรับเป็นของเล่น

สามารถที่จะ แตกย่อย สลาย ไม่มีคมเวลากลืนลงไป

แต่กระดูกจริง ๆ ของสัตว์ต่าง ๆ เป็นจะแตกเป็นเสี่ยงๆ ชิ้นๆเป็นอันตราย

อาจทิ่มตำในช่องปาก รวมถึงระบบย่อยอาหาร

ถ้าไปทำปัญหาให้กับระบบทางเดินหายใจ จะหายใจไม่ออก

อาจเสียชีวิตทันที พาไปพบหมอทันที

หากสังเกตเห็นสุนัขมีอาการพยายามเอาอะไรออกจากปาก

หายใจติดขัด หอบ พยายามจะอาเจียน ไอ

Liver ( Dangerous ) เนื่องจากตับมีไวตามิน A มากมีประโยชน์ต่อสุนัข

แต่ถ้าได้รับในปริมาณมากเกินไปอาจทำให้มีปัญหาเรื่องกระดูก

ถ้าสุนัขได้รับไวตามินAจากอาหารเสริมเพียงพอตามกำหนดแล้ว

ไม่ควรให้ตับเพิ่มอีก

Raw meat and Pautry ( Deadly to dangerous ) เนื้อสัตว์ สัตว์ปีก

เป็ด ไก่ ที่ยังไม่ได้ทำให้สุก มีแบคทีเรียที่ทำอันตรายถึงตายได้

จะมีอาการเป็นไข้ อ่อนเพลีย ติดต่อถึงสัตว์อื่นและคนได้

Raw eggs ( Dangerous ) ถึงแม้ไข่จะมีประโยชน์ทำให้ร่างกายสุนัขแข็งแรง

แต่ให้ระวังการให้ไข่ดิบ เนื่องจากในไข่ดิบมีแบคทีเรียบางตัว

ที่เป็นสาเหตุให้ขนร่วง อ่อนแอ โตช้า และมีปัญหากระดูก

Onion ( Dangerous ) หัวหอม มีฤทธิ์ทำลายเซลล์เม็ดเลือดแดง

ทำให้มีการนำ oxygen เข้าสู่ร่างกายสุนัขได้น้อยลง ไม่พอต่อความต้องการ

ถึงแม้สุนัขจะได้กินเพียงแค่ 2 ชิ้นต่อ 1 อาทิตย์

ก็เป็นปริมาณเพียงพอที่จะทำให้สุนัขมีอาการ อ่อนแอ เพลีย น้ำหนักลด ซึม

หัวใจเต้นเร็ว (เรียกอาการที่เกิดจากกินหัวหอมว่า Heinz body hemolytic anemia)

Milk ( Disagreeable ) ไม่ทุกตัวที่มีปัญหา ในนมจะมี Lactose

ซึ่งในสุนัขบางตัวไม่มีเอ็นไซม์ที่ช่วยย่อยได้

ถ้าสุนัขกินนม หรือผลิตภัณฑ์จากนมเช่น ไอศครีม โยเกิรต

แล้วมีอาการท้องเสีย ,ขาดน้ำ , ระคายเคืองผิวหนัง

ก็แสดงว่าสุนัขตัวนั้นไม่มีเอ็นไซม์ช่วยย่อย จึงควรหยุดให้นมทันที

Pork ( Disagreeable ) เนื้อหมูส่วนใหญ่มีส่วนที่เป็นไขมันเยอะ

ถ้าให้สุนัขกินมากเกินไปอาจทำให้ไขมันไปอุดตันในเส้นเลือด

ควรหลีกเลี่ยงผลิตภัณฑ์จากเนื้อหมู โดยเฉพาเบคอน

นอกจากจะมีไขมันเยอะแล้ว ยังมีสารโซเดียมไนเตรท อีกด้วย

Mushroom ( Disagreeable to Deadly ) เห็ดที่คนกินได้ ไม่เป็นอันตรายต่อสุนัข

แต่ว่าถ้าหลีกเลี่ยงได้ ไม่ควรให้สุนัขกิน เพราะถ้าสุนัขเคยชินกับรสชาด และกลิ่นของเห็ด

เมื่อสุนัขออกไปเจอเห็ดมีพิษที่ขึ้นตามสนามหญ้า หรือสวนสาธารณะ

ได้กลิ่นเห็ดที่คุ้นเคย อาจทำให้สุนัขกินเห็ดมีพิษได้ :o054:
  • :o001:การดูอาการ รักษา ฉบับ เข้าใจ ง่าย

ลองดูครับ เผื่อ เป็นประโยชน์ กับท่าน ใด ไม่มากก็น้อยคับ

:o013:

กรณี 1 ((((แบบเบสิคๆ ...))))
    อย่าตื่นเต้นมากค่ะ... ถ้าเขา
    1)อาเจียน น้อยกว่า 3 ครั้ง/วัน
    ***งดอาหาร เพื่อให้ทางเดินอาหารได้พัก
    ***ถ้าไม่อาเจียนแล้ว ให้อาหารเหลว อ่อนๆได้,น้ำ
    ***ถ้าโดนยาเบื่อ ให้ กรอกไข่ขาวลงไป 1ฟอง ให้เขาอาเจียนออกมาให้หมด
    จำฉลากยา หรือเอาไปทั้งขวด นำส่งรพ.ค่ะ

2)ท้องเสีย ถ่ายเหลว
    ***ไม่มีมูกเลือด และไม่ ถ่ายบ่อยเกินไปจากปกติที่เขาถ่ายอยู่
    ***หรือ มีมูกเลือด...แต่ยังกินอาหาร และไม่ถ่ายพุ่งเป็นน้ำ
    ***งดอาหาร เพื่อให้ทางเดินอาหารได้พัก
    และให้อาหารแบบอ่อนๆถ้าเขายังทานได้ปกติ...และให้น้ำ+ผงเกลือแร่
    *** ให้รอดูอีกครั้งในวันนั้น ว่ามูกเลือดหายไปหรือยัง(เพราะอาจเกิดจากการที่เขากินอะไรแปลกๆเข้าไปค่ะ ..อาจจะไม่ใชลำไส้อักเสบก็ได้)

3)ท่าเดิน ท่าวิ่งผิดปกติ ในบางครั้ง
    ***อันนี้จะเจอมากในหมาเด็กค่ะ
    ***เกิดจากการที่เขาอยากวิ่งให้เร็วเท่าที่ใจเขาคิดอ่ะค่ะ...555+
    ***ถ้าเขากระเผกบ่อยๆ ให้ใช้มือคลำเบาๆ ถ้าเขาเจ็บ..เขาจะดึงขาออกจากมือเราค่ะ..
    ***ไล่ตามขา ดูแผล...ถ้ามีแผล ให้ใช้ทิงเจอร์ไอโอดีนของคน ใส่แผลค่ะ
    ***ถ้าเป็นหนอง...คุณบุ้งแนะนำให้ใช้ ผงพิเศษแต้มค่ะ

4)ตาแดง
    ***ใช้ยาหยอดตาของคนได้ค่ะ(แต่ต้องปรึกษาสัตวแพทย์ด้วย)

5)เป็นผื่น แล้วหายภายใน 1-2 วัน
    *** เปลี่ยน ผ้ารองนอน
    ***เปลี่ยนแชมพู หรืออาหาร
    ***ดูแล บริเวณตรงนั้นไม่ให้เปียกชื้น...ทาด้วยแป้งเด็กก็ได้ค่ะ

6)เลือดกำเดาไหล
    ***เอาน้ำแข็งประคบตรง บนจมูก
    ***ไม่ใช่ส่วนปลายจมูก(สีดำ)นะคะ ประมาณกึ่งกลางจมูกเขาอ่ะค่ะ
    ***ถ้าไหลบ่อย เกินไป ...ให้ไปเช็คเลือดค่ะ...

7)บวมตรงที่ฉีดยา
    ***ใช้มือคลึงเบาๆ สักพักจะยุบค่ะ
    ***ถ้า 3 วันแล้วยังไม่ยุบ ให้หมอเจาะเอาของเหลวข้างในออกมาค่ะ

ตัวร้อน น้ำมูกไหล ซึม
    ***อันดับแรก คือ ใจเย็นๆค่ะ....
    ***เช็ดตัวด้วยน้ำเปล่า
    (ถ้าร้อนมากใช้ น้ำเย็น....กันเขาช็อคได้ค่ะ)
    (ถ้าร้อน ขนาดเขาไม่ได้สติ ต้องนำส่ง รพ.นะคะ..)
    ***น้ำมูกไหล...ยาลดน้ำมูกของเด็ก ช่วยได้ค่ะ...

***อาการ ซึม เกิดจากหลายสาเหตุเลยค่ะ เช่น
    "หมาเซ็ง" --- "หมางอน" --- "หมาขี้เกียจ" ---- "หมาอารมณ์แปรปรวน" --- "หมาเบื่อ" --- ....แม้กระทั่ง "หมาป่วย" ค่ะ....

กรณี 2 ((((....แบบขั้นเทพ.... รักษาเองไม่ได้แล้ว))))

1) ฮอตฮิตอันดับ 1 คือ
    "ท้องเสีย พุ่งเป็นสายน้ำ เบื่ออาหาร มีเมือก มูกเลือดปน อ่อนเพลียมาก"
    *** งดอาหาร ถ้าเขายังกินน้ำได้ ให้ทานน้ำ+ผงเกลือแร่ของคนค่ะ
    ***แล้วนำส่ง รพ. ค่ะ

2)กล้ามเนื้อลีบ อย่างเห็นได้ชัด
    ***ส่ง รพ.ค่ะ

3)พบก้อนเนื้องอก มีหนองไหล (ไม่ใช่จากการฉีดยานะคะ)
    ***ให้ คุณหมอ ตรวจวินิจฉัยชิ้นเนื้อ ที่ รพ. เลยค่ะ...
    ***ว่าเป็น เนื้องอกจากมะเร็งหรือไม่...

4)อ้วก + ถ่ายออกมาเป็นตัวพยาธิ
    ***ไปให้หมอจัดยา ถ่าย โดยด่วนเลยค่ะ

5)เป็นแผลแล้วเลือดไหลไม่หยุด นาน เป็น 1-2 ชม.
    ***นำส่ง รพ.ค่ะ อาจเป็นโรคเกล็ดเลือดไม่แข็งตัวค่ะ

6)ขี้เรื้อน
    ***ให้หมอจัดยาให้เลยค่ะ...
    ***อย่าลืมว่า ขี้เรื้อนมี 2 ประเภทนะคะ บางครั้งยิ่งรักษาเองยิ่งลามค่ะ
    ***ให้ หมอ ส่งตรวจ ...เพื่อให้ยาได้ถูกชนิดค่ะ

7)แท้งลูกติดต่อกันหลายครั้ง
    *** ระวัง โรคแท้งติดต่อในสุนัขค่ะ เป็นzoonosis ซึ่งติดคนได้ค่ะ
    ***ส่ง รพ. เพื่อตรวจหาเชื้อค่ะ

โรคพิษสุนัขบ้า
    ***อย่าจับ เด็ดขาดค่ะ
    ***เป็นเชื้อไวรัส ที่ติดคน และทำให้คนตายได้ค่ะ...
    ***ถ้าสงสัย ให้ เลี่ยงการสัมผัส แล้วแจ้งเจ้าหน้าที่ จะดีที่สุดค่ะ
    :o032:
  • เป็นประโยชน์มากครับ

ได้สาระดีๆมากมาย :006::005::063:
  • ผมก็เห็นว่า เป็น ประโยชน์

เพราะ พวก เรา ส่วนใหญ่ ไม่ ค่อย จะรุ้ กันรวม ทั้งผม ด้วย
  • ทดสอบครับ

กลับไปหน้าหลัก