ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

## คลิป ## การนำคำสั่งเบื้องต้นมาประยุกต์ใช้
  • ขออนุญาตนำคลิปสุนัขที่บ้านที่ถ่ายเอาไว้มาลงหน่อยครับ เป็นการนำคำสั่งเบื้องต้นที่ฝึกไว้ มาประยุกต์ใช้กับชีวิตประจำวันเพื่อที่สุนัขจะได้เกิดการเรียนรู้ใหม่ๆและเคร่งครัดกับคำสั่งเพิ่มขึ้น

โดยเน้นที่การฝึกคำสั่ง "คอย" เพราะสามารถเพิ่มลูกเล่นใหม่ๆได้ โดยเพิ่มระดับของสิ่งเร้าขึ้นไปทีละนิดครับ

คลิปแรกเป็นการฝึกคำสั่งคอยให้สุนัขนั่งอยู่กับที่ธรรมดาๆ

http://www.youtube.com/watch?v=9km9y-V8yfw
  • คลิปที่สองให้สุนัขนั่งคอยอาหารโดยตัวผมทิ้งระยะให้ไกลออกมา

http://www.youtube.com/watch?v=1D1wDo01gv8
  • คลิปที่สามให้สุนัขนั่งคอยโดยปล่อยให้ลูกสุนัขเข้าไปวุ่นวายปั่นป่วนต่อคำสั่ง

http://www.youtube.com/watch?v=xEogpJORxug
  • คลิปที่สี่ให้สุนัขที่มีความต้องการที่จะเล่นลูกบอล หยุดคอยไว้และให้ไปต่อได้เมื่อได้รับการอนุญาต

http://www.youtube.com/watch?v=NRLqgWCnxx0
  • คลิปที่ห้าให้สุนัขนั่งคอยไว้และเล่นลูกบอลกับสุนัขอีกตัวหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=yM9p1kHu-ps
  • เก่งทั้งคนทั้งหมาคับสุดยอดคับ
  • ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดูกัน ดูแล้วcommentให้ด้วยนะครับ จะได้นำไปแก้ไขไปพัฒนาต่อไป
    ไฟล์แนบ
    Barron1.jpg 123K
    Barron2.jpg 123K
  • เด๊ยวจะเอา คลิบ บีเจ หมาเทพมาโชว์บ้าง

ทุกวันนี้เปิดประตู เอารถ เข้าออกบ้าน ไม่ต้องขังไม่ต้องล่าม ใช้เพียงคำสั่งว่าให้คอย
    ไม่มีกล้าก้าวออกนอกประตู ไม่พยายามจะขัดขืนคำสั่ง แถมไปยืนคอยที่ด้านในสุดของบ้านอีก

อยากให้คนเลี้ยงพิตบูลเน้นที่การฝึกฝน อบรมดูแล ให้เขาเป็นสมาชิกที่ดีของครอบครัว
    มากกว่ามาโพ๊สกระทู้ว่าเมื่อไหร่หมากูจะออกไปไล่ฆ่าหมาชาวบ้านเป็นเสียที ฮ่าๆๆ
  • หมาตัวในรูปของใครครับทั่น สวยว่ะ
  • หมาของพี่ฟังคำสั่งตอนอายุเท่าไรคับ แล้วมีเคล็ดรับสอนยังไงคับ
    บอกได้ไหมคับ อยากให้หมาของผมฟังบ้างคับ :002: :006:
  • สวัสดีท่าน ตั้ว ท่าน เก่งจริงๆ เลยครับ ยิ่งทำให้ ผมอยาก รู้ จัก เข้าไปอีก 55+

ผม ยอม รับ ว่า ท่าน เก่ง จริงๆ

ARMY มัน นั้งรอไม่ได้ นาน ขนาด นี้ เลย เยี่ยมจริงๆ

ว่าแต่ว่า หมาใครครับ มันสวยดี แหะ ............. มันใช่ ไอ้ จ็อกกี้ พี่วี หรือ เปล่า หน้าคล้ายๆ
  • นี้แหละคับสมควรเรียก ว่าหมาเทพ
    commentมากไม่ว่ากันนะคับ
    โดนใจจริงๆ:063::063::063:
  • สุดยอดค่ะ เห็นด้วยกับท่าน Mafia เป็นอย่างยิ่ง พวกที่ชอบตั้งกระทู้ว่าเมื่อไหร่มันจะกัด น่าจะมาดูคลิปนี้แล้วเอาไปสร้างสรรค์หมาที่ตัวเองเลี้ยง ให้เชื่อฟังคำสังดีกว่า เพราะขึ้นชื่อว่าพิทบูลแล้วมันกัดเป็นทุกตัวอยู่ที่ถึงเวลาของมันแล้วรึยัง ถ้ายังเอามันมาฝึกน่าจะง่ายกว่า
    เจ้าของกระทู้นี้ฝึกได้เยี่ยมจริง ๆ ค่ะ เอ๋ฝึกให้คอยได้ แต่รอไม่ได้นานขนาดนี้
  • การฝึก เริ่มได้ตั้งแต่วันแรกที่เขามาบ้าน
    ควรเริ่มบทฝึกให้เหมาะสมกับช่วงอายุ
    การฝึกหมาควรทำทุกวัน วันละห้าถึงสิบนาทีก็พอ เราควรเป็นผู้เริ่ม และเลิก ไม่ใช่หมา
    การฝึกควรทำให้หมารู้สึกว่าเป็นเกมส์ ทำได้ก็จะได้รางวัล แต่ไม่ใช่การโดนลงโทษ

และสำคัญที่สุด วันไหนอารมณ์ ไม่ดี ไม่ควรฝึกหมาอย่างเด็ดขาด
  • :063::063::063 เยี่ยมเลยครับ
  • สุดยอมมากคับ
    พี่ทำไงครับ
    พี่เริ่มสอนยังไง
    เค้าฟังคำสั่งตอนอายุเท่าไรครับ
    ที่บ้านไม่อยู่นิ่งเลยคับ
    สุดยอดจริงๆๆครับ
  • เอามาโชว์ บ้าง คลิป เก่า ฉายไป ฉายมา 55+

เสียดายมันตาย ซะ ก่อน

กะ ไว้ จะ ถ่าย มีสั้ง กระ โดด ขึ้นที่สูง แม่น ใช่ได้

นั้งคอย กิน อาหาร

ขอเป็น ตัว พลัก ดัน เรื่อง หมากิจกรรม ด้วยคนครับ " หมาเทพ มัน ต้อง มันต้องแบบนี้ " ถึงจะเรียกหมาเทพ

(หมาเทพ ในที่หมาย ทุกตัวที่มีความสามารถ ครับ)

ช่วยๆ กันครับ

http://www.youtube.com/watch?v=2FQfaHRoIn4&feature=player_embedded
  • ผม ขอ ฝาก เทค นิค เรื่องการขับถ่ายของ หมาหน่อยครับ

( ท่านที่เลี้ยงหมาในบ้าน )

เริ่ม เข้า บ้าน เพี่ยง แค่ ท่าน ผูก สายาว พอ อิสระ หน้าห้อง น้ำ

สัก 2 อาทิตย์ หมาท่าน จะขับถ่านเป็นที ต่อให้ ไม่มีสาย จูง หรือปล่อยไว้ในบ้าน

เค้า จะกลับเข้าไปถ่าย ที่ ห้องน้ำ ครับ ได้ผล 100% (แต่ ถ้ายังไม่จำ ให้เอา อึ เค้า ไปตั้งไว้ ใน ห้องน้ำ

ในช่วงแรก ๆ จำ ทำให้เค้าจำที่ง่าย ขึ้น

แค่ นี้ ก็หมด ปัญหา หมาอึ เรี่ยราด ครับ จะได้ ยิ่งรัก เค้าไปใหญ่

1. สาเหตุ ที คน พาหมาไปปล่อย เพราะ อึ เต็ม บ้าน นี้แหละ
    ไฟล์แนบ
    Picture 0093.jpg 81K
    Picture 011.jpg 85K
  • พี่มุ : ดูแล้วน้ำตาไหลเลยหรอพี่ พี่มีให้ฝึกตั้ง2ตัว ฝึกไม่ยากครับพอฝึกเสร็จให้ว่ายน้ำต่อเป็นรางวัล งานนี้มีแต่ได้กับได้ ทั้งคำสั่ง+สุขภาพ

พี่มาร์ค : ตัวในรูปมันก็ตัวในคลิปไงครับ แต่รูปผมคัดช่วงที่มันยืดตัวมาและคัดมาจากหลายๆรูป ตัวจริงก็งั้นๆแหละครับ หมาธรรมดาเลยต้องสร้างจุดเด่นด้านอื่นให้มันครับ ... สงสัยต้องเตรียมถ่ายคลิปไว้สู้กับหมาเทพซะแล้ว ขู่ไว้ก่อนดีกว่า เจ้านี่ยังทำอย่างอื่นได้อีกแต่ทำบ่อยจนคิดว่าเป็นชีวิตประจำวันไปแล้วเช่น ผมกับมันอยู่ไกลๆจากเครื่องวิ่งและสั่งให้ไปขึ้นเครื่องวิ่ง , สั่งให้ฉี่ตรงนี้ อึตรงนี้ ตามจุดที่ผมชี้ (ถ่ายมาจะกล้าดูกันมั๊ย) , สั่งให้นั่งคอยหน้าประตูเวลาผมออกไปเก็บลูกบอลด้านนอก ออกไปเทขยะ หรือถอยรถออกนอกบ้าน , สั่งให้วิ่งไปตรวจตราหน้าบ้าน ที่เหลือคิดไม่ออก แต่ตอนนี้ผมกำลังปั้นตัวใหม่ขึ้นมาอีก(ไอ้ตัวสีฟางคลิปที่5)จริงๆแล้วที่บ้านฝึกได้ประมาณนี้ทุกตัวแต่ตัวสีฟางนี้กะจะฝึกให้หนักกว่าตัวอื่นเลยครับ

คุณตี้ : ตัวนี้หมาผมครับ แต่ก่อนผมก็ว่าจ๊อกกี้ของพี่วีเหมือนกับหมาผมมากๆ แต่พอไปดูตัวจริงแล้วจ๊อกมันสวยกว่าเยอะครับหมาผมยังห่างไกล(อันนี้ต้องยอมรับความจริง)

benz_707 : เคล็ดลับสอนก็ตามพี่มาร์คเลยครับ อีกจุดหนึ่งที่สำคัญคือผู้ฝึกต้องมีจิตใจที่มุ่งมั่นไม่ท้อจนเลิกไปเองก่อนครับ

rut_ae : ขอบคุณที่ชมครับ จริงๆแล้วการฝึกคอยถ้าค่อยๆเพิ่มเวลาไปทีละนิดทุกๆวันสุดท้ายจะคอยนานแค่ไหนมันก็คอยไหวครับ แต่มันอาจจะหมอบหรือนอนตรงนั้นไปเลยครับ ผมเคยให้มันคอยอาหารแล้วไปทำอย่างอื่นผ่านไปครึ่งชั่วโมงเพิ่งคิดได้ว่ายังไม่อนุญาตมันให้กิน เลยเดินไปดูอีกทีหมอบเฝ้าอาหารซะละ ถึงไม่นั่งเฝ้าก็ยังดีที่มันยังไม่กินอาหารไป

kenjiro : ขอบคุณครับ ไว้มีอะไรดีๆจะมาลงอีกครับ

peck : ขอบคุณที่ชมครับ จริงๆแล้วควรฝึกคำสั่งนั่งชิดหมอบคอยให้ได้ก่อนครับ ส่วนเรื่องอายุถ้าลูกสุนัขเด็กเล็กๆเลยสมาธิมันสั้นฝึกได้ครับแต่เจ้าของจะควบคุมตัวเองให้ไม่หงุดหงิดได้รึป่าว ถ้าคิดว่าตัวเองทนได้ก็ฝึกเลยครับ ให้หมาเรียนรู้ว่านี่เรากำลังฝึกคำสั่งนะ ไม่เช่นนั้นถ้าข้ามมาฝึกคำสั่งคอยเลยหมามันจะไม่เข้าใจว่าเป็นการฝึกคำสั่งครับและมันจะไม่สนใจและเดินหนีครับ เริ่มสอนจากสั่งให้นั่ง ยกสัญญาณมือแล้วบอกคอยแล้วเราค่อยๆถอยออก แรกๆอาจจะถอยไม่มากแต่ถ้าสุนัขทำได้และเข้าใจคำสั่งก็เพิ่มระยะไปอีกครับ ส่วนเวลาครั้งแรกอาจได้ซัก5-10วินาที ไม่ต้องท้อครับฝึกทุกวันวันละ5นาทีเท่านั้นทำได้แน่นอน แล้วค่อยเพิ่มเป็น 30วินาที 1นาที 1.30นาที ไปเรื่อยๆครับ
  • พี่มุ : ดูแล้วน้ำตาไหลเลยหรอพี่ พี่มีให้ฝึกตั้ง2ตัว ฝึกไม่ยากครับพอฝึกเสร็จให้ว่ายน้ำต่อเป็นรางวัล งานนี้มีแต่ได้กับได้ ทั้งคำสั่ง+สุขภาพ

พี่มาร์ค : ตัวในรูปมันก็ตัวในคลิปไงครับ แต่รูปผมคัดช่วงที่มันยืดตัวมาและคัดมาจากหลายๆรูป ตัวจริงก็งั้นๆแหละครับ หมาธรรมดาเลยต้องสร้างจุดเด่นด้านอื่นให้มันครับ ... สงสัยต้องเตรียมถ่ายคลิปไว้สู้กับหมาเทพซะแล้ว ขู่ไว้ก่อนดีกว่า เจ้านี่ยังทำอย่างอื่นได้อีกแต่ทำบ่อยจนคิดว่าเป็นชีวิตประจำวันไปแล้วเช่น ผมกับมันอยู่ไกลๆจากเครื่องวิ่งและสั่งให้ไปขึ้นเครื่องวิ่ง , สั่งให้ฉี่ตรงนี้ อึตรงนี้ ตามจุดที่ผมชี้ (ถ่ายมาจะกล้าดูกันมั๊ย) , สั่งให้นั่งคอยหน้าประตูเวลาผมออกไปเก็บลูกบอลด้านนอก ออกไปเทขยะ หรือถอยรถออกนอกบ้าน , สั่งให้วิ่งไปตรวจตราหน้าบ้าน ที่เหลือคิดไม่ออก แต่ตอนนี้ผมกำลังปั้นตัวใหม่ขึ้นมาอีก(ไอ้ตัวสีฟางคลิปที่5)จริงๆแล้วที่บ้านฝึกได้ประมาณนี้ทุกตัวแต่ตัวสีฟางนี้กะจะฝึกให้หนักกว่าตัวอื่นเลยครับ

คุณตี้ : ตัวนี้หมาผมครับ แต่ก่อนผมก็ว่าจ๊อกกี้ของพี่วีเหมือนกับหมาผมมากๆ แต่พอไปดูตัวจริงแล้วจ๊อกมันสวยกว่าเยอะครับหมาผมยังห่างไกล(อันนี้ต้องยอมรับความจริง)

benz_707 : เคล็ดลับสอนก็ตามพี่มาร์คเลยครับ อีกจุดหนึ่งที่สำคัญคือผู้ฝึกต้องมีจิตใจที่มุ่งมั่นไม่ท้อจนเลิกไปเองก่อนครับ

rut_ae : ขอบคุณที่ชมครับ จริงๆแล้วการฝึกคอยถ้าค่อยๆเพิ่มเวลาไปทีละนิดทุกๆวันสุดท้ายจะคอยนานแค่ไหนมันก็คอยไหวครับ แต่มันอาจจะหมอบหรือนอนตรงนั้นไปเลยครับ ผมเคยให้มันคอยอาหารแล้วไปทำอย่างอื่นผ่านไปครึ่งชั่วโมงเพิ่งคิดได้ว่ายังไม่อนุญาตมันให้กิน เลยเดินไปดูอีกทีหมอบเฝ้าอาหารซะละ ถึงไม่นั่งเฝ้าก็ยังดีที่มันยังไม่กินอาหารไป

kenjiro : ขอบคุณครับ ไว้มีอะไรดีๆจะมาลงอีกครับ

peck : ขอบคุณที่ชมครับ จริงๆแล้วควรฝึกคำสั่งนั่งชิดหมอบคอยให้ได้ก่อนครับ ส่วนเรื่องอายุถ้าลูกสุนัขเด็กเล็กๆเลยสมาธิมันสั้นฝึกได้ครับแต่เจ้าของจะควบคุมตัวเองให้ไม่หงุดหงิดได้รึป่าว ถ้าคิดว่าตัวเองทนได้ก็ฝึกเลยครับ ให้หมาเรียนรู้ว่านี่เรากำลังฝึกคำสั่งนะ ไม่เช่นนั้นถ้าข้ามมาฝึกคำสั่งคอยเลยหมามันจะไม่เข้าใจว่าเป็นการฝึกคำสั่งครับและมันจะไม่สนใจและเดินหนีครับ เริ่มสอนจากสั่งให้นั่ง ยกสัญญาณมือแล้วบอกคอยแล้วเราค่อยๆถอยออก แรกๆอาจจะถอยไม่มากแต่ถ้าสุนัขทำได้และเข้าใจคำสั่งก็เพิ่มระยะไปอีกครับ ส่วนเวลาครั้งแรกอาจได้ซัก5-10วินาที ไม่ต้องท้อครับฝึกทุกวันวันละ5นาทีเท่านั้นทำได้แน่นอน แล้วค่อยเพิ่มเป็น 30วินาที 1นาที 1.30นาที ไปเรื่อยๆครับ
  • เก่งจิงคับ สวยด้วย
  • พี่ขอชื่นชมจากใจจริงครับ คนเลี้ยงพิตบูล พี่อยากได้คนแบบนี้มาเป็นแนวร่วมเยอะๆครับ

ส่วนไอ้พวกนักทฤษฎีมากๆ แต่ปฏิบัติห่วย บอกตามตรงว่ารำคาญ ดีแต่พูด แต่ไม่ลงมือ
    และไอ้พวกเลี้ยงตามกะแส เห็นเขาเห่อก็เห่อตามนี่ยิ่งน่าเบื่อที่สุด แมร่งถามอยู่ได้ว่าเมื่อไรหมากรูจะดุ

ใจก็อยากจะบอกว่ามรึงก็ไม่กัดกับหมาข้างถนนให้มันดูทุกวัน เดี๋ยวมันก็ทำตามเอง ฮ่าๆๆๆ
    (เรื่องจริงๆนะครับ ไม่ได้ล้อเล่น หมามันตามจ่าฝูงของมันครับ)
  • ชอบมากค่ะ ยอดเยี่ยม
  • การฝึกหมาไม่ยากเหมือนที่คิดครับมีเวลาให้มันและเรียนรู้เทคนิคจากการฝึกจากแหล่งข้อมูลต่างๆครับ
    ที่บ้านอ่านไปฝึกไปทำซ้ำๆก็เห็นมันทำได้ครับ
    แต่ความเกมของหมานี่ดิส่วนมากอยู่ในสายเลือดและเป็นนิสัยส่วนตัวจริงๆ
  • :m001:มีความสามารถดีๆ แบบนี้ต้อง:m110:ให้เลยครับ
  • เห็นด้วยกับท่านวุฒิครับ หมาพิตบูล แต่ละสายมีนิสัยต่างกัน ผมจึงแนะนำว่าก่อนจะซื้อลูกสุนัข
    ไปดูพ่อแม่มันก่อนว่าเราชอบไหม หากพ่อแม่ไม่โดนใจ ต่อให้ลูกหมาน่ารักแค่ไหนก็อย่าไปซื้อ
  • และสิ่งสำคัญที่สุดที่ไม่ควรมองข้าม ยามเลือกซื้อลูกหมา อย่ามองแต่ตัวพ่อพันธ์ ให้มองแม่พันธ์เยอะๆ
    เพราะแม่พันธ์ คือตัวสำคัญที่จะผลิตลูกหมาดีๆออกมา หากหวังพึ่งเฉพาะพ่อหมา ส่วนมากผิดหวังครับ

หากเราสังเกตดูดี พ่อหมาชั้นยอดมีอย่เต็มเมืองไทย แต่ทำไม ลูกหมาที่โตมาสวยๆ จึงหายากเหลือเกิน
    สาเหตุหลักก็เกิดจากคุณภาพของแม่หมาด้วยครับ
  • อยากฝึกให้มันหมอบ หรือคลาน ยังมิสามารถทำได้เลย ขนาดเลียนแบบหนังเรือง ฮาชิ หัวใจพูดได้แล้วนะ คือทำตัวอย่างให้ดู มันยังมองแบบงง ทำไรเหรอ ทั้งบ้านหัวเราะท้องแข็งเลย มันก็ไม่ยอมทำ ฮือ.......อ
    แต่ถ้าเอายางล้อรถผูกปมแล้วต้องการให้แน่น ๆ บอกมันให้กัดตรงนี้ แล้วดึงถอยหลังไป มันกับทำให้ได้ เหมือนมันจะรู้ว่าทำให้แน่น ๆ จะได้เล่นได้นาน ๆ มันเลยยอมทำให้ คงมีซักวันที่กิมจิจะรู้ว่าหมอบ แล้วคลานทำไง แล้วจะถ่ายคลิปมาอวดเพื่อน ๆ นะค่ะ ตอนนี้ฝึกให้มันคอยไปก่อน
  • ครับ ตั้ว หน้ามัน เหมือน กับจ็อกี้ พี่ วี

ปลอกคอดันเหมือนอีก 55+

ยิ่งเข้าใจว่าใช่ เข้าไปใหญ่

มีโอกาสคงได้เจอกันครับ

เดี๋ยวรอจิวยี่ มัน โตสัก นิด จะ ได้รับการฝึก ที่เต็ม สุบ เช่นกัน ให้ เหนือ ARMY ตัวเดิม เลย

(พูดง่ายแต่ ทำยาก โว๊ย55+) เพราะ เจ้านี้ มีท่าทีดื้อ เอาการ 55+
  • สุดๆๆเลยครับREDZONE:063::063::063::063::063:
    ชื่นชมจากใจจริงครับ *บารอนเก่งมาก*
  • :006::006::006::006::006::006::006::006::006::006:
  • สุดยอดทั้งคนทั้งหมาเลยครับ เห็นแล้ว ปลื้ม แทนจิงๆ
  • น้องตั้ว เขาทำได้ และทำให้เห็นจริงๆ คงมีคนจำนวนไม่น้อยที่ชื่นชนและก็ยอมรับ ผมเองก็ขอชื่นชมจากใจจริง
    อยากมีแนวร่วมแบบนี้เยอะๆ มาช่วยกันสร้างสังคมพิตบูลของพวกเรา ให้แข็งแกร่งต่อไป

แต่ก็มีบางท่าน ที่พยายามสร้างการยอมรับด้วยการ ดิสเครดิสคนอื่น หรือใช้คนอื่นเป็นบันได
    วิธีการแบบนี้ผมเจอมาตั้งแต่สมัยเริ่มทำเว็บใหม่ๆแล้ว คนประเภทนี้วันๆไม่ทำอะไร จ้องจับผิดชาวบ้าน
    แทนที่จะเอาเวลาสร้างสรรค์ผลงาน คิดคนวิธีการ เอาความรู้เทคนิคใหม่ๆ มาแนะนำ ช่วยให้ความรู้แก่คนอื่น
    แต่กลับใช้วิธีการไปก๊อปข้อมูลของคนอื่นมาโต้แย้ง กับสิ่งที่ไม่ตรงกับความคิดเห็นของตัวเอง
  • ผมมีความคิดอย่างนึงครับพี่มาร์คไม่รู้สำหรับคนทั่วไปจะน่าสนใจรึป่าว พอดีผมได้หมาโตมาตัวนึงที่ยังไม่รู้คำสั่งเลยในตอนนี้เป็นพี่น้องกับตัวในคลิป กะว่า

ถ้าผมเริ่มฝึกจาก
    - คำสั่งง่ายๆจะถ่ายคลิปไว้จากวันแรก ไล่ไปให้เห็นพัฒนาการเรื่อยๆทีละวัน(สำหรับคำสั่งง่ายๆ)จนสำเร็จ
    - คำสั่งที่ยากขึ้นอาจจะวันแรก วันที่สอง วันที่ห้า วันที่สิบ จนสำเร็จ

คนที่เข้ามาดูแล้วอาจจะฝึกไปพร้อมๆกันเพื่อเป็นกำลังใจให้ตัวเองด้วยเพราะมีคนฝึกไปด้วยกัน จะได้ไม่ท้อแท้เลิกไปซะก่อน ส่วนคนที่เข้ามาดูทีหลังอย่างน้อยก็ได้เห็นพัฒนาการของสุนัขว่าตอนเริ่มต้นก็เหมือนกันไม่ได้ราบรื่นตลอด ถ้าอดทนสุดท้ายก็ไปถึงเป้าหมายได้ (ซึ่งความจริงในเวปนี้ยังมีคนฝึกสุนัขเก่งๆอีกเยอะ อยากให้มีการแชร์วิธีการกัน เพราะ ถ้าได้รับข้อมูลจากผมเพียงคนเดียว ถ้ามีตรงไหนผิดพลาดไม่ถูกวิธี มันจะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีทำให้ผิดกันหลายคน)

ขอพี่มาร์คช่วยชี้แนะด้วยครับ :062:
  • สนับสนุนเต็มที่เลยครับ พี่อยากให้คนฝึกหมาด้วยตัวเองเป็นเยอะครับ
  • เห็นด้วยครับ พี่น่าจะไล่มันไปที่อื่นนะคับอ่านกระทู้มันแล้วรำคาญ
  • เห็นด้วยไม่เห็นด้วยยังไงใส่กันได้เต็มที่เลยนะครับ เพราะผมมองว่าผู้เลี้ยงจำนวนมาก ก็พอมีเวลาที่จะเล่นกับสุนัขตัวเองทุกวันแต่แค่สละเวลาเพิ่มซัก 5 นาทีคิดว่าคงไม่ยาก ส่วนใครไม่มีเวลาและสุนัขมีปัญหาจริงๆก็อยากแนะนำว่านำไปศูนย์ฝึกเพื่อแก้ไขพฤติกรรมให้มันถูกต้องจะดีกว่าฝึกเองเพราะศูนย์ฝึกมีวิธีปฎิบัติที่เป็นแบบแผนถูกต้อง

อยากให้อย่างน้อยๆสุนัขทุกๆคนก็พอฟังคำสั่งรู้เรื่องบ้างเพราะเมื่อสุนัขเกิดการเรียนรู้แล้วมันจะรับฟังเรามากขึ้น และเมื่อสุนัขรู้เรื่องแล้ว แน่นอนว่าเจ้าของต้องรักมันมากขึ้นโอกาสที่พิตบูลจะหลุดออกไปเป็นปัญหาสังคมก็จะลดลงครับ :065:
  • อยากเห็นแล้วค่ะ ว่าฝึกยังไง ตอนนี้อายุ 2 เดือนกว่า นั่งลงกับหวัดดี ได้ 2 อย่าง
  • เยี่ยมมากเลยครับ

ของผมเกือบๆสองเดือน ฟังคำสั่งนั่งได้อย่างเดียว ให้คอยได้ไม่นาน
  • เ่อ๋็ก็เห็นด้วยกับคุณ Redzone นะค่ะ คนที่เริ่มฝึกจะได้มีจุดเริ่มต้นในการฝึก
    และที่สำคัญ มันเป็นการสร้างความผูกพันธ์ระหว่างคนเลี้ยงกับสุนัข
  • ชอบวิธีการคิดของคุณ Redzone

คุณrut_aeครับ
    เรื่องหมอบคลานนี่ พิทบูลตัวถนัดเลย
    แต่ก่อนชอบแซวเพื่อนๆที่ทำศูนย์ฝึกว่า สุนัขพันธ์นี้ถนัดแต่เรื่องเล่นปาหี่ ทำได้แต่เรื่องพันนั้น
    พอมีโอกาสมาเลี้ยงเอง ถึงรู้ว่าเป็นนักกัด(ปอกแขน)ที่ดีได้ด้วยเหมือนกัน
    ตัวที่เลี้ยงอยู่ตัวหนึ่งอายุร่วมปี มีแววเป็นนักกัดที่ดี แต่ยังไม่รีบร้อน ไม่ได้สอนอะไรมันเลย
    ปล่อยออกจากกรงทีไร มันก็กระโดดกัดเราเอา กัดเราเอา เจ๊บนะ แต่ให้มันได้ใจไปก่อน
    อยากให้คุณ ดีเจแก่นแก้ว เข้ามาร่วมให้ข้อคิดเห็นในกระทู้นี้จัง ตอนนี้เชื่อว่าคงมีเทคนิคดีๆกับวิชาฝึกสุนัขที่แก่กล้าพอดู
    เผื่อจะได้คำแนะนำร่วมที่ดีๆ และขอร่วมฝึกไปด้วยพร้อมๆกัน
  • ขอถามอะไรหน่อยครับ อาจารย์พรชัย สุวรรณภูมิ

อ. มีเพื่อนทำศูนย์ฝึกที่ไหนเหรอครับ แค่อยากรู้ประดับความรู้ตัวเองแค่นั้นเอง
    แล้ว อ. รู้ได้ไงครับว่า ตัวที่เลี้ยงมีแววเป็นนักกัด ไม่ได้สอน แต่มันกัดเป็นแถมกัดเราด้วย แบบนี้ไม่ใช่หมาก้าวร้าวใช่มั๊ยครับ
    อีกเรื่องนึงที่สงสัย อยากได้คำแนะนำของสมาชิก จะดีเหรอครับ ในเมื่อมีเพื่อนทำศูนย์ฝึก
  • ท่านตั้วสุดยอดจิงๆ ว่างๆจะโทรไปขอคำแนะนำคับ
  • ตั้วครับพี่ดูไม่ได้ ไว้มาชมใหม่
  • กดซ้ำ เข้า ไป เลยครับ