ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ช่วยหนูด้วยค่ะ
  • :024:เมื่อวานตอนเย็นๆหมาหนูเหมือนมีอาการชักกระตุก เป็นระยะๆ ตอนแรกก็นึกว่าไม่มีอะไร แต่พอเลิกงานกลับมาเขาก็ยังไม่หาย นอนไม่หลับเลย กลัวว่าจะเป็นอะไร มันมีอาการอาการยังไงก็บอกไม่ถูก แต่อวัยวะที่กระตุกคือบริเวณปาก เป็นๆหายๆ ช่วยบอกทีได้ไหมว่ามันเป็นอะไร ช่วยหนูหน่อย :024:
  • มันละเมอมั้ง
  • มันหลับ เเล้ว กระตุกเล็กๆ ไม่น่าเป็นห่วงมันคงหลับฝัน ถ้ามันมีอาการเวลาตอนตื่นมา เดินโซเซ ไม่กินอาหาร เห่าหอน ผิดที่ผิดเวลา ชักเกร็งอย่างเเรง หนังหัวตึง อันนี้อันตรายครับ ไปหาหมอด่วนครับ
  • ตอนมันไม่ได้นอนก็กระตุกค่ะ
  • กิมจิเคยเป็น ตอนแรกก็กังวลเพราะแม่โทรมาเล่าให้ฟัง แต่กลับไปเห็นมันนอนอยู่หน้าัพัดลม แต่กล้ามเนื้อที่ขามันกระตุก ก็เลยปลุกมันตื่น พอมันตื่นกล้ามเนื้อมันก็ยังกระตุก แต่มันหันมายิ้มให้ แล้วก็นอนต่อ หลังจากมันหลับก็กระตุกอีก ก็เลยไปลูบ ๆ ที่ตัวมัน แล้วก็บอกว่าไม่เป็นไร แค่ฝันร้าย นอนซะนะเด็กดี หลังจากนั้นก็ไม่เคยเห็นอีกเลยค่ะ
    ตอนคอยสังเกตุค่ะ ถ้าเขายังกินได้ เล่นได้ ไม่ซึม แล้วอาการไม่ได้เป็นเหมือนที่คุณ basake บอก ก็ไม่น่าเป็นห่วงค่ะ แต่ถ้าไม่ยอมเล่นซึม รีบไปหาหมอด่วนค่ะ เพราะเริ่มมีอาการผิดปกติค่ะ
  • :013: มันกำลังฝันอยู่ครับ อย่าไปปลุกมันนะครับ ถ้าเป็นสุนัขที่บ้านผม ขากระตุก ออกเสียงละเมอแถมด้วยการฉี่รดที่นอนอีกต่างหาก เคยปลุกมันทีตอนแรกๆ...พี่ท่านงอนครับ ไม่กินข้าวเฉยเลย ต้องปลอบมันตั้งนาน (ผมคิดในใจว่า"เวรกรรมของกู ..ต้องมาปลอบหมากินข้าว" รู้อย่างนี้ไม่ปลุกมันก็ดี)
  • มันอยะย้อก้าหา วันก่อนไห้ตาแดง วันนี้ชักกระตุก กึดเติงหาไผ่ตี้หละปูนก้าเจ้า เอามาฟิตลากผ่อเลาะ
  • ของผม ละเมอเป็น ปรกติ ครับ มี วิ่งมีเห่า เบา .4เดือน ชอบ นอน หงายอีก น่ารักดีครับ
  • คุณ sompong แปลด่วน

ภาษาเหนือ เปล่าครับ

ไม่เข้าใจอ่ะพี่
  • มาลองแปลดูนะ ไม่ใช่พี่สมพงษ์แต่อยากแปล.. มันเป็นอะไรกันนักหนา วันก่อนตาแดง มาวันนี้ชักกระตุก คิดถึงใครที่ลำพูนกันล่ะ เอามาฟิตลากดูซิ (พอดีแฟนเป็นคนแป้ครับ)
  • ผมว่ามันละเมอมากกว่า หมามันเคลิ้ม มันไม่เป็นไรหรอกครับ ก็เคยเจอกับตัวเองมาเยอะเเระ มันคงจะฝันร้ายหรือเหนื่อยมากเกินไป
    พอเวลาหลับกล้ามเนื้อก็เลยกระตุก ไม่ต้องห่วงหรอก เเต่ขออย่างเวลามันหลับอย่าไปปลุกมันเลย ที่มันกระตุกน่ะมีเเค่ 2 ประเด็นคือ
    1 หลับฝันดีสบายอย่างมาก
    หรือ
    2 ออกกำลังกายมากเกินไปหรือปวดเมื่อยตามกล้ามเนื้อ
    เเต่ถ้าหมาคุณไม่ค่อยได้ออกกำลังกาย ก็น่าจะฝันเปียก เอ้ย ฝันดีมากกว่า (ขอโทษที่หยาบคาย ขำๆ ไม่อยากให้เครียด)
    เชื่อผมครับมันไม่ไปนไรหรอก มันฝันมากกว่า
  • เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ของเรามันจะร้องลั่นเลยค่ะ ร้องจี๊ดๆๆ ดังมากเลย แล้วพอมาดูอีกที คือมันชักกระตุกอะ แล้วพอมันหายกระตุกตัวมันจะแข็งเลยค่ะ นอนหงายท้อง เอามือลูบๆ ก็ยังไม่หายตัวแข็ง สักพักก็กลับมาเป็นปกติ เหมือนจะตายเลย วันนึงเป็นอยู่4-5ครั้ง ไม่รู้จะทำยังไงดี นอนไม่หลับเลยค่ะ สงสาร T-T
    มีอยู่ 2 ตัวค่ะ ตัวผู้/เมีย ไอตอนที่มันร้องลั่น ก็นึกว่ามันกัดกัน พอมาดูอีกที คือหนูตัวเมียอยู่อีกที่นึง แล้วตัวผู้ที่ร้องลั่นแล้วกระตุกก็อยู่อีกที่นึง มันเป็นอะไรค่ะ! ใครเป็นแบบนี้บ้างค่ะ ? พอจะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างค่ะ? ช่วยทีค่ะ