ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ความรู้น้อยรบกวนถามถึงหมาผมหน่อยครับ
  • คือซื้อเค้ามาเพราะถูกชะตา ลองศึกษามาบ้างเกี่ยวกับพันธ์นี้พอซื้อมาแล้วก้เกิดความสนใจมากขึ้นเรื่อยๆอยากรู้ละเอียดมากขึ้น ขอถามเบสิกๆก่อนเลยนะคับ ผมซื้อตัวนี้มาเค้าบอกเรดโน๊ตสายโชว์ผมก้ไม่รู้หลอกว่าสายโชว์คืออะไรเรดโน๊ตคืออะไร รู้แต่ว่าเป้นพิตบูล จากรูปรบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับว่า หมาของผมนี่เป็นสายโชว์แล้วเรดโน๊ตใช่ป่าวคับ(กัวโดนหลอกเพราะไม่รู้อะไรเลย) หน้ามันยาวๆตอนแรกนึกว่าหมาไทยทั่วไป แล้วถ้าเป้นอย่างที่เค้าบอกโตมาหน้าตารูปร่างเค้าจะประมาณไหนเหรอคับ ลองหาข้อมูลดุแล้วแยกไม่ออกคับว่าตัวไหนสายอะไรแบบไหนมีทั้งหน้าย่นทั้งยาวตัวเตี้ยตัวสูง ใครพอรู้กรุณาลงภาพตัวอย่างหมาสายเดียวกะผมให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ ตอนนี้ยังไม่รู้เลยว่าโตมามันจะเป้นยังไง ปล.เค้าเอารูปปู่มันให้ดูคับแต่ไม่รู้ว่าจิงรึป่าว ขออีกเรื่องนึงคับจมูกดำกะแดงนิสัยก้ต่างกันด้วยรึป่าวคับ ขอบคุณเป้นอย่างสูงคับ
    ไฟล์แนบ
    tank2.jpg 44K
    tank1.jpg 57K
  • ผมเองก็เป็นคนนึงที่ตอนได้ลูกพิทบูลมาไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นสายไหนแล้วมันมีทั้งหมดกี่สายแต่ละสายหน้าตาเป็นยังไง

แต่ตอนนี้สรุปของผมจากที่ได้หาข้อมูลดูภาพประกอบจากพิทบูลโซน ก็ได้สรุปคร่าวๆว่าของผมเป็น สายโชว์ผสมสายกัด

เรื่องสายผมไม่สามารถบอกได้จริงๆว่าเป็นสายอะไร ต้องดูที่สายเลือดพ่อแม่เป็นหลัก

แต่บอกได้อย่างนึงว่าหมาคุณคือ red nose สังเกตุที่จมูกครับ แปลตรงตัว เรดโน๊ตก็คือจมูกแดงนั่นเอง ^^

แต่เรื่องหน้าตา ความสูง ความหนา ความใหญ่ของกระโหลก ต้องเทียบจากพ่อแม่ครับ มันถึงจะพอเดาๆทางได้
  • ขอบคุณมากๆคับที่ตอบ ผมได้ย้อนกลับไปอ่านกระทู้เก่าๆแล้ว สรุปๆรวมๆกันมาว่าไม่ต้องสนใจว่าสายอะไรแค่รักมันก้พอ ขอบคุณคับ แต่ก็ยังอยากรู้นะว่าโตมาจะเป้นไง อิอิ ขอบคุณคับ
  • ผมก็อีกคน ที่ได้ พิทบลู มาโดยไม่รู้จักสายพันธุ์นี้ และก็เริ่มศึกษาจากเว็บบอร์ดนี้

จนถึงบัดนี้ ก็กว่า 15 เดือนแล้ว ลองค้นหาที่หน้าจอให้ทั่ว ความรู้เพียบ

โปรดสังเกตุ ซ้ายมือคุณ ริมขวาของจอคอมฯ คุณ

ขอให้มีความสุขกับ พิทบลู ของคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบ
    ไฟล์แนบ
    IMG_4235_resize.JPG 83K
  • สายอะไรก็ช่างมันเหอะค่ะ เราก็เป็นคนนึงนะที่เมื่อก่อนตอนได้พิตบูลใหม่ๆ ก้มาตั้งกระทู้ถามแบบนี้
    ของคุณยังดีนะ เทียบกับของเรา เพื่อนแฟนเราไปได้มาจากไหนไม่รู้ แล้วมายกให้แฟนเรา โดยที่ไม่ได้บอกข้อมูลอะไรเลย
    เราเองก็เป็นประเภทอยากรู้อะไรก็ต้องได้รู้ เชื่อมั้ยว่าไปตามหาจนเจอเจ้าของหมา จนไปขอรูปพ่อแม่มันมาได้
    แล้วทำไมรู้มั้ย อยู่มาวันนึง มาเจอรูปแม่มันในเว็บ มาร์กกิ้งเดียวกันเด๊ะๆ เราโทรไปถามเค้าบอกว่าแม่หมาตัวนั้นไม่ได้ให้ลูกมานานแล้ว
    เป็นไปไม่ได้ที่หมาเราจะเป็นลูกหมาตัวนั้น 555 เรากะแฟนนี่หงายท้องเลยนะ อันนี้คือเรื่องจริง

แถมตอนได้มาใหม่ๆ มันก็เป็นโลหิตจาง เรากับแฟนพามันไปรักษาจนตอนนี้มันหาย ใครเห็นก้พูดว่ามันจี๊ดสุดๆ 555

เราเลิกคิดไปแล้วว่ามันมาจากไหน
    เลิกตามหาพ่อแม่ คิดซะว่าเรานี่แหละจะเป็นพ่อแม่ให้มันเอง คิดซะว่าเราสร้างมันขึ้นมา

ในเมื่อรักมันแล้วคุณก็ควรจะเลี้ยงมันให้ดีที่สุด จิงๆนะ :)
  • จะเป็นยังไงก้อเลี้ยงเค้าให้ดีๆเถอะคับ อย่าให้เค้าไปเป็นปัญหาของสังคมก้อพอแล้วคับ จะเป็นยังไงเค้าก้อได้มาอยู่กับเราแล้วคับ

ผมคนนึงแหละคับ ตอนได้มาก้อจินตนาการว่า โตมาต้องเป็นแบบที่เราคิดไว้ ที่ไหนได้ พอโตมาไม่ได้เป็นแบบที่เราคิดเลยซักนิด

แต่ผมไม่สนหรอกคับว่าเค้าจะเป็นยังไง เพราะ ผมรักเค้าไปแล้ว ถ้าตอนนี้เค้าจะเปลี่ยนจาก พิทบูล เป็น หมาพันทาง ผมก้อรักเค้าคับ

คิดซะว่ายังไงเราก้อมีอีกหนึ่งชีวิตที่ต้องดูแลกันคับ ก้อเลี้ยงจนกว่าจะตายจากกันไปข้างนึงแหละคับ รักเค้าให้มากๆ ดูแลเค้าให้ดีๆคับ

*ส่วนหมาของคุนเป็น เรดโนส คับ แต่ส่วนรูปร่างตอนโตจะเป็นยังไง

ก้อต้องไปดูที่พ่อแม่เค้าคับ จะเดาได้ง่ายกว่า ว่าตอนโตเค้าจะเป็นยังไงคับ

แต่อย่าลืมนะคับ ดูแลเค้าให้ดีๆ รักเค้าให้มากๆ อย่าให้เค้าไปเป็นปัญหาของสังคม ก้อพอแล้วคับ*:065:
  • เรดโนสก็คือหมาแดงครับ หมาจมูกแดง จะสายโชว์หรือสายกัดดูจากพ่อแม่ แต่ส่วนมากสายกัดจะเพรียวบางกว่า แต่ตอนนี้ส่วนมากนะหมาแดงจะดังทางสายลากน้ำหนัก เขาจะเอาเรดโนสมาทำลากกันเยอะครับ แต่ถ้าเลี้ยงแล้วสายไหน หน้าตาแบบไหน จะล่ำบึก หรือเพรียวบาง จะหัวเล็กหรือหัวใหญ่ก็รักเหมือนเดิมครับ มีเวลาให้กับเขามากๆ แล้วคุณจะลืมเขา(พิทบูลฯ)ไม่ลงครับ*** thai_mk***081-9549220
    ไฟล์แนบ
    k11.JPG 39K
    เลอร์32.JPG 36K
    k152.JPG 29K
  • ส่วนรูปนี้เลี้ยงที่บ้าน ทุกตัวผมรักมากๆครับ***thai_mk***081-9549220
    ไฟล์แนบ
    รวม.JPG 34K
  • อ่านความเห็นของแต่ละท่านแล้วสุขใจจัง อย่างน้อยก็รู้แล้วว่าวันนี้ พิตบูลแมนในบ้านเรามีไม่น้อยเลย

ขอบคุณเพื่อนร่วมทางทุกคนครับ:063:
  • ขอบคุณทุกความเห้นคับ ผมจะดุแลเค้าให้ดีที่สุดและที่สำคัญจะรับผิดชอบต่อสังคมด้วยครับ มีอยู่ช่วงนึงตอนเค้าไม่สบาย น้ำมูกเขียวมากหายใจไม่ออก ดูจะไม่รอดนอนซม ผมต้องอุ้มเค้าขึ้นบ่าคิดว่าจะทำให้เค้าหายใจสะดวกขึ้น แต่เสียงหายใจเค้าก้ดีขึ้น ไม่ได้นอนเลยเลยคืนนั้น วันนั้นแค่วันเดียวผมก็ผูกพันเค้ามากขึ้นมากๆๆเลยครับ ขอโทษด้วยนะครับถ้าเป้นคำถามที่รบกวนทุกท่านไปนิด อิอิ แค่ตื่นเต้นที่ได้เค้ามาแล้วอยากเห้นเค้าตอนโตไวๆแค่นั้นคับ ขอบคุณคับ
  • ไม่มีอะไรมากไปกว่าการให้กำลังใจและรักมันก็พอครับ:062:
  • ผมก็คนหนึ่งก่อนจะซื้อมาเลี้ยง ก็ศึกษาจากเวปนี้แระ จากกูรูบ้างในเวปนี้ สี่เดือนได้คิดว่าพร้อมแล้วก็เอามาเลยแรกๆก็เหนื่อยแต่มีความสุขที่ได้เลี้ยง ทำให้เราตื่นตัวมีความรับผิดชอบเพิ่มขึ้นจากกลับบ้านไม่ค่อยตรงเวลาแต่เดี่ยวนี้ต้องรีบกลับไปเล่น ไปดูแลมันครับ
  • ผมอ่านความเห็นพี่ๆแต่ละคน รู้สึกดีมากครับ

ผมอยากเลี้ยงพิทบูลหัวโตๆ ไว้สักตัว ตอนนี้ก็ศึกษาข้อมูลอยู่ ถ้ารู้สึกชอบเค้าจริงๆ ตั้งใจไว้สิ้นปีจะรับเลี้ยงไว้สักตัวครับ
    ผมอยู่ภูเก็ตครับ
  • ขอให้มีใจที่จะรัก...สายไหนก็รักได้ทั้งนั้นครับ ขอให้มีความสุขในการเลี้ยงนะครับ.......
  • ที่บ้านอีกตอนซื้อไม่มีความรู้เค้าบอกเรสโนสก็เรสโนสแต่เอ๊ะมันจมูกดำก็ลองถามเขาไปทั่วก็ได้คำตอบว่าคงเป็นบิ๊กบูลลี่เพราะมันตัวสูงใหญ่มาก แต่จะเป็นอะไรก็ช่างก็รักมันมากแล้วจะเลี้ยงมันให้ดีที่สุด